BMW i8 sẽ có thêm tùy chọn đèn pha sử dụng công nghệ Laser

Enzo Le
11/2/2014 2:41Phản hồi: 33
BMW i8 sẽ có thêm tùy chọn đèn pha sử dụng công nghệ Laser

BMW đang cải tiến và hoàn thiện hơn nữa mẫu xe Hybrid thể thao đình đám BMW i8 của mình với những công nghệ tiên tiến nhất hiện nay trong lĩnh vực ô tô. Theo đó, i8 sẽ là chiếc xe sản xuất hàng loạt đầu tiên trên thế giới được trang bị đèn pha sử dụng công nghệ laser. Công nghệ này sử dụng các đi-ốt bán dẫn laser để phát ra ánh sáng trắng tương tự như ánh sáng ban ngày, tăng cường khoảng chiếu sáng xa nhất và điều quan trọng nhất chính là cắt giảm năng lượng tiêu thụ - tiêu chí then chốt trong mọi phương tiện vận chuyển dùng năng lượng pin.

Hệ thống đèn pha này thay thế các bóng LED bằng những đi-ốt laser có kích thước nhỏ hơn đến 10 lần. Điều này cho phép chiếc xe có thể lắp được những bề mặt phản xạ nhỏ hơn bên trong hộc đèn pha. Nhờ đó, kích thước và trọng lượng của cụm đèn pha sẽ giảm đi khá nhiều, thực tế thì chiếc gương phản xạ bên trong hệ thống đèn pha BMW Laser Light có chiều cao dưới 3cm, so với con số 8cm trong hệ thống đèn pha dạng LED thông thường.

Về cơ bản, một chùm đi-ốt bán dẫn laser sẽ được tập trung vào một tấm phốt-pho huỳnh quang đặt bên trong bộ đèn pha thông qua một vài thấu kính. Chùm tia phát ra đó sẽ được chuyển thành ánh sáng trắng tương tự như ánh sáng mặt trời ban ngày, theo BMW thì nó có độ sáng cao hơn gấp 10 lần so với ánh sáng đèn LED thông thường. Điều này có nghĩa là chúng ta hoàn toàn có thể giảm đi rất nhiều lượng điện năng tiêu thụ những vẫn nhận được độ sáng tương đương.

Thực tế thì hệ thống đèn pha laser này có thể cho tầm nhìn lên đến 600m mà vẫn cắt giảm đi 30% lượng điện năng tiêu thụ - những con số thực sự ấn tượng. BMW cho biết rằng họ vẫn sẽ sử dụng camera đặt trước để phát hiện xe chạy ngược chiều và tự động giảm độ sáng đèn pha để tránh làm chói xe đối diện.

BMW i8 2015 sẽ không được trang bị hệ thống BMW Laser Light như là một option tiêu chuẩn, nó sẽ đi kèm với đèn pha dạng LED thông thường. Điều này cho thấy rằng hãng xe Đức muốn giữ giá bán khởi điểm của chiếc xe ở mức thấp nhất có thể, những khách hàng muốn sở hữu công nghệ này phải yêu cầu tùy chọn riêng cho chiếc xe của mình. Giá bán cụ thể dành cho option này sẽ được công bố vào thời điểm giữa năm 2014, giá bán lẻ đề xuất dành cho BMW i8 2015 hiện tại là vào khoảng 135.000 USD, chưa bao gồm thuế cùng chi phí vận chuyển và xử lý ban đầu.

P90143177-highRes.jpg P90143233-highRes.jpg P90143234-highRes.jpg

--//--
Hình ảnh BMW i8 2015

Theo Slashgear
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ko liên quan nhưng con xế này đẹp, giá 135K về VN chắc xếp lại chữ số 3 hoặc 5 lên đầu ý chứ @@
@a3thang Có gì đâu bạn... Bạn yêu xe ở VN là bạn đang thể hiện mình là người rất yêu Đảng và Nhà nước, một tình yêu đơn phương bất đắc dĩ...
Bạn mua 1 chiếc cho bạn là bạn đã mua luôn 2 chiếc tặng mấy ông quan làm xe công đi trẩy hội rồi... Yêu xe chính là yêu nước quá rồi còn muốn gì nữa
@PCX PRO nói bé thôi bạn ơi ^^
bkvip
ĐẠI BÀNG
10 năm
@PCX PRO Chí lý
Ước mơ... không biết lúc nào mới được chạy con này trên đường phố vn... nhìn yêu thế không biết
@cuhiep bác có link ảnh chất lượng cao ẻm này k cho e xin vs 😃
Mà công nghệ đèn Laser khủng thiệt. nhìn ấn tượng mà còn chiếu xa nũa.
@cuhiep Em chạy ngoài đường gập máy thằng gắn HID 10 000k là thấy bật rồi nó để highbeam, chạy nó pha vào mặt là chả thấy gì, nó chạy sau xe thì nhìn vào kính chiếu hậu cũng o thấy gì nốt, rất là bật khoảng này, gay nguy hiểm cho người khác. Mà dùng đèn lazer o biết nguy hiểm cho mắt o nhỉ vì lái xe mà nhìn lau quá mấy cái tế bào thị giác nó tạch hết thì .....
@kkzbanana Nếu dùng bi xenon thì sẽ ko bị chói đâu bạn ơi, chỉ có mấy thằng trè trâu chơi bóng xenon mà ko gắn bi , nhìn vào muốn đui mắt luôn , mà cái choá đèn sẽ chảy trong thời gian ngắn nữa
@kqminh Tuỳ loại đèn thôi bác ạ...em chạy stock Bi-Xenon nhưng upgrade lên Osram CBI thì nhiều ng vẫn nháy đèn em...Cách giảm chói hay nhất là gắn auto-dim rearview vs sideview mirrors
có hàng rồi à
Giấc mơ chỉ mãi là giấc mơ.......
xe đẹp, good.
Mình là mình gét cái kiểu cánh bướm này, kiểu cánh cổ điển nhìn đẹp và sang trọng hơn... :v
Thêm động lực để mua vé số 😁
trời ơi! lâu rồi mới nhìn thấy con BMW đẹp dữ vậy ta @@
Đẹp quá, nhưng mình chót yêu Aston Martin mất rồi :p
bminhha
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bật đèn pha lên 1 phát mù mắt người đối diện luôn 😃. Mà hỏng đèn chắc cũng ốm tiền để thay. Nói chung là quá đẹp. Về kiểu dáng, mình phê nhất mỗi BMW và Ferrari.
@bminhha Bạn chưa hiểu nguyên lý của nó thôi.

Những chùm Laser chỉ chiếu vào một tấm màng Phosphor, kích hoạt tấm màng này phát ra ánh sáng. Không chiếu thẳng ra ngoài, bạn đừng lo.
wicknane
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thiết kế nội ngoại thất quá đẹp so với quy định, nhìn mà chết thèm. 😁
Ko biết cho đặt hàng chưa để còn mua vé số
ngây ngất.... ngất lịm lun
Đẹp và phong cách, vẫn là ước mơ
Nhìn thích thật đấy, pro quá 😔. Nhưng đi đường VN lớ ngớ vớ phải trận lụt thì chẹp chẹp
Zzz!!
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ko biet luc nao tinhte moi co bai tren mong day. 😁
cuti7x
TÍCH CỰC
10 năm
Thuế cao chẳng thấy đời sống nd khá lên gì cả.Chỉ béo quan chức thôi

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn mobile app
Nhìn cái đèn như ánh mắt đang lườm mình vậy nhỉ
công nghệ mới thật

Xu hướng