Bộ ảnh tối giản (minimalism) của thành viên Kmon Nguyen

Đậu Hoa
5/4/2018 22:50Phản hồi: 63
Bộ ảnh tối giản (minimalism) của thành viên Kmon Nguyen
Đây là bộ ảnh Minimalism của thành viên Nguyễn Tuấn Khải - Kmon Nguyen - một thành viên hoạt động tích cực trên Group Camera Tinh tế. Chúng tôi xin giới thiệu bộ ảnh của bạn để được nhiều người xem hơn và khích lệ nhau chia sẻ nhiều hơn.

Minimalism là phong cách ảnh tối giản đã có một chỗ đứng rất đặc biệt trong xã hội hiện đại. Nó ảnh hưởng lên nhiều chủ đề trong cuộc sống như, thời trang, kiến trúc, thiết kế, và cả nhiếp ảnh. Để đi tìm định nghĩa cụ thể của phong cách ảnh tối giản, ta tìm hiểu qua về nguồn gốc phát triển của nó.

Tối Giản – Minimalism xuất hiện trong nghệ thuật Phương Tây từ sau Thế Chiến II, phát triển mạnh mẽ nhất ở Mỹ trong những năm 1960 và đầu những năm 1970. Khi đó, có quá nhiều cái tên mỹ miều được đặt cho trường phái này, xong cuối cùng nó đã được gọi là Minimalism. Điểm đặc biệt của những nghệ sĩ theo trường phái này là giản lược tối thiểu từ màu sắc, hình dạng, đường nét đến kết cấu các sáng tác, các thiết kế của mình.

Trong nhiếp ảnh, ảnh tối giản (minimalist photography) mọi thứ trông có vẻ đơn điệu, bao gồm một, hai chủ thể chính nổi bật trên phông nền chi tiết giản đơn nhưng chứa đựng những thông điệp hết sức cô đọng và sâu lắng, gợi mở cảm xúc hay sự cô đơn trong chính tâm hồn mỗi người xem. Chủ đề chính của ảnh tối giản có thể là ảnh tĩnh hay ảnh động, người hay vật, màu sắc hay đơn sắc, những vật dụng thường ngày hay những chi tiết trên cơ thể con người… Không dễ để truyền đạt thông tin vào những bức ảnh ít chi tiết, bởi sự đơn giản luôn khó thể hiện nhất. Do đó, để chụp những bức ảnh tối giản cần sự tư duy và chí tưởng tượng của người chụp nhiều hơn việc nắm bắt khoảnh khắc.

Hiện nay ở Việt Nam, ảnh tối giản không còn quá mới mẻ nhưng những nhiếp ảnh gia theo trường phái này cũng không có nhiều. Hôm nay, Camera Tinh tế xin giới thiệu tới bạn đọc những chia sẻ và bộ ảnh của tác giả Nguyễn Tuấn Khải (Kmon Nguyen), người đi tìm sự giản đơn trong từng góc hình.

Khải chia sẻ, trước khi đến với ảnh tối giản, anh cũng tìm hiểu qua nhiều các thể loại khác, với các thủ pháp thi giác phức tạp. Song từ khi biết đến ảnh tối giản, anh đã cho đó là lựa chọn cho phong cách riêng của mình. Anh cũng cho rằng, mọi người thường nhầm ảnh tối giản là chọn lựa chủ thể ngẫu nhiên đơn điệu trên một phông nên khác biệt (khác màu sắc, chất liệu...) mà không cần ý đồ rõ ràng, không cần hiểu biết về các quy tắc kiến thức nhiếp ảnh cơ bản. Những hiểu lầm đó đã khiến nhiều bạn trẻ cảm thấy ít hấp dẫn hơn bởi phong cách này.

Với slogan : "Chụp đơn giản thui" qua các hastag #chupdongianthui , Khải đã giới thiệu ảnh tối giản tới đông đảo những người yêu nhiếp ảnh một cái nhìn mới về thể loại này. Theo anh, ảnh tối giản được quyết định bởi 2 phần: chủ thể và nền. Hai phần này có thể tương hỗ, có thể tương phản song luôn luôn làm bức ảnh ấn tượng hơn về bố cục hình khối, mảng miếng và màu sắc.

Các ảnh của Nguyễn Tuấn Khải thường chia làm ba nhóm chính:
  • Chủ thể và nền
  • Pattern (hoa văn) lập lại
  • Kiến trúc, street

Chủ thể và nền:

1 cai cay o eaonmall binh tan.jpg

Cây ở Eonmall.

1 cai' tường va ly nuoc.jpg
Bức tường và ly nước

1 goc' tuong` ban cong.jpg

Quảng cáo

Một góc ban công

Bitexco chiều hoàng hôn

cai' cua.jpg
Cái chửa chiều nắng

cay va` chuon chuòn.jpg
Chuồn chuồn và cây

con chim va day dien.jpg

Quảng cáo

Con chim trên dây điện

cot dien.jpg may cai den` tren bien hieu. o q 2.jpg
Côt điện

soi day kem~ va bau troi`.jpg
Sợi kẽm và trời

Các đương nét hoa(patterm) văn lập lại:

1 chiec may bay.jpg

Máy bay

1 ke quan ao.jpg
Một kệ quần áo

DSCF5562-5.jpg tam bat.jpg
Tấm bạt ven đường.

can ho 8x plus.jpg
Cửa sôt că gác chung cư.

cong sat mam non.jpg
Cửa sắt mầm non

Ngoài ra còn các tác phẩm như:

Kiến trúc và đời sống xung quanh:

Cánh cửa

mai goi.jpg

Mái ngói

Chung cư cao cấp.

nha cua duc.jpg

mat dung pearl plaxa.jpg nhac cua duc 2 q1.jpg

Cửa sổ các chung cư cao cấp.

Streetstyle:

DSCF8823-3.jpg DSCF6859-2.jpg
Đá cầu

DSCF2312-5.jpg DSCF0741-3.jpg
Nhân viên gương mẫu

Người phụ nữ đi chợ

Kết:

Không chỉ với góc nhìn đơn giản mà tinh tế, ấn tượng về màu sắc và đường nét, tác giả qua bộ ảnh mong muốn mỗi người trong chúng ta sống đơn giản hơn, nhẹ nhàng hơn và biết yêu thương từ những điều tưởng chừng nhỏ nhất!

63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

manhck
TÍCH CỰC
6 năm
Simple is the best
Bác này trong hội Fuji nữa 😃
Giao lưu với bác ạ
16419757214_99b85f8866_z.jpg 24902560172_009411ec04_z.jpg 25158918329_0e1413d36c_z.jpg 26452920829_9ea102e905_z.jpg
Chủ đề 2 của canon photo marathon 2017 tại Hà Nội 😁 . bác nào thì còn nhớ không
Cảm ơn bâc Kmon Nguyễn vì những bức hình rất đẹp nha
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
@QuaChanThat Bức số 2 tưởng bị lỗi net, refresh mấy lần mà vẫn ko load lên được phần màu đen =))
@micheal90 Tối giản tới mức không ngờ tới bác ạ 😁
@QuaChanThat Xem lại Clip toàn cảnh là ra hết!??! :D
Ynomrah
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác này chụp chỉn chu từng bức ảnh mà sao viết caption cẩu thả thế nhỉ? Hay Admin Tinhte viết vậy?
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@Ynomrah Bạn có thể hỏi trực tiếp tác giả
trung3anh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đậu Hoa Bài viết sai lỗi chính tả lại bảo hỏi tác giả? Nhớ ko nhầm có bác Crazysexy góp ý với mod Đậu Hoa này nhiều lần rồi mà có vẻ ko thèm care.
elvill le
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ynomrah Xem ảnh thì nhìn ảnh trúo chứ ko phải đọc trước, bạn thích đọc caption nên đọc văn sẽ hợp hơn
Apple_nguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@elvill le Người ta thích nhìn chữ trước thì có làm sao
Giờ nhìn ảnh rồi nhìn tới chữ, thấy sai chính tả nên đặt câu hỏi thì có làm sao

Còn thằng đăng bài nữa, người ta hỏi rõ ràng thế, thì reply lại theo câu hỏi, reply câu lưng lửng chả ra đâu. Lỗi của tác giả thì cứ reply là DO TÁC GIẢ GHI VẬY là xong.
@Ynomrah Bác Kmon Nguyen chuyên viết không dấu bác ạ
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
Hình đẹp quá các bác ah😃
Quá đẹp! Quá chất!
Clarkdale
ĐẠI BÀNG
6 năm
Làm mình nhớ đến tấm đoạt giải chủ đề Tối giản của Canon Photomarathon 2017

Clarkdale
ĐẠI BÀNG
6 năm
@elvill le Ồ, mình cứ tưởng bạn nói như cao thủ nhiếp ảnh thì phải kinh nghiệm mấy chục năm cầm máy cơ. Trình mình tuy còi thật, thật chứ ko phải giỡn, nhưng nhìn ảnh mình thấy nó ko đẹp. Quan điểm mình và BGK khác nhau, vậy thôi.

Post đầu tiên của mình của mình ý mỉa mai là thật, nnưng có thanh niên nghiêm túc bạn vào nói chuyện "trình độ" với nhau thì nghe nó ngứa tai lắm. Nếu bạn muốn tranh luận nghiêm túc về phần nào đẹp, bố cục, ánh sáng, ý tưởng thì mình hầu chuyện bạn, chứ đừng mở đầu đã đề cập đến "trình độ" làm mình tự ái trình mình cùi =))
elvill le
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Clarkdale Vậy mình gặp phải NAG rồi , thôi m đi ra vậy. B so sánh vs m thì bạn nhất rồi, còn so vs BGK thì b cùi thật, quá cùi nói thế cho vuông . Mình nói rõ post 1 ko thể so sánh profile 1 ng vs ảnh dự thi chụp trong 2h mà ko có hậu kỳ . Còn cao thủ như bạn nên mang ảnh ra quốc tế để được công nhận như các anh chị trong BGK , Ai lại ở trong gr công nghệ phí tài năng
Clarkdale
ĐẠI BÀNG
6 năm
@elvill le Ha ha, thôi bạn đi đi, ko tiễn nha. Trình cùi mà cứ ra vẻ =))
@Clarkdale hehe
kuluoj
TÍCH CỰC
6 năm
Hóng các thánh vào khoe ảnh trong bài giới thiệu ảnh của người khác.
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@kuluoj khoe nh khi để học hỏi, có ng nhìn biết mình sai chỗ nào mà góp ý cho mình tiến bộ. Chứ tt e thấy group ảnh của mình rất kém phát triển do các mem k0 biết j về ảnh thì cứ thích thể hiện, dìm, rùi nói này nói kia, bảo ng này ng kia khoe. Các bác có tâm cứ 1-2 dòng góp ý có mất chi đâu, tại sau cứ phải nghĩ tiêu cực như thế😃 bởi group ảnh tt buồn thiu, dành cho mấy ông máy ảnh gia khoe của, đấu đá thui😔
kuluoj
TÍCH CỰC
6 năm
@AGE-FX Tôi chỉ nhắc khéo về phép lịch sự. Bài giới thiệu ảnh của người khác, thì hãy tập trung vào ảnh của họ, xem hay dở chổ nào, có học hỏi được gì ko, muốn khen hay chê thì tùy. Còn đem ảnh của mình vào bài giới thiệu của người khác là bất lịch sự. Muốn giới thiệu về mình, muốn được người khác nhận xét thì lập một bài riêng, hoặc chủ đề giao lưu riêng. Một lỗi của người mới tập chụp đó là họ tập trung vào mình quá nhiều, muốn mọi người chú ý vào mình quá nhiều. Mình ko chú ý ảnh của người khác thì người khác cũng ko chú ý đến ảnh của mình. Nên nhớ rằng, những người đủ trình độ nhiếp ảnh để góp ý ko nhiều và họ cũng ko rảnh, cũng ko dại. Box ảnh tt buồn thì qua một trang chuyên về nhiếp ảnh hơn ví dụ vnphoto chứ nói thật ảnh tt ko mấy đẹp. Cách học tốt nhất là xem ảnh của người khác rồi tự rút kinh nghiệm chứ ko phải phải chờ người khác tới cho ý kiến (nhưng thật lòng là muốn được khen).
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@kuluoj thì nếu có ng như vậy bác cứ next là xong, diễn đàn dân chủ thì có sao đâu, mod cũng đâu hề cấm bác post ảnh mà bác. Thoải mái tự do đi bác, tt là diễn đàn chung chung, ảnh k0 phải là chuyên bên tt, vậy cũng đâu cần phải quá khó vầy. Nếu họ thích khoe, thích dc chú ý, đó cũng đâu phải là tội, mình thấy ảnh họ đẹp thì cho 1 cmt, 0 thì góp ý, còn nếu k0 thích nữa thì next. Dĩ nhiên nhiếp ảnh gia thì chả ai lên tt làm j, nhưng chụp ảnh dạo thì có, có ng chụp hơn ng kia, và những ng còn kém cũng có thể bik dc mình kém chỗ nào, k0 phải ai cũng có dk học từ NAG. Nếu ng ta chuyên nghiệp thì học ở những cơ sở lớn rùi, vào tt k0 để làm j đâu bác😃
egoz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@AGE-FX phép lịch sự cơ bản như bác trên nói đúng rồi, cãi gì vậy?
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@egoz Quan điểm thôi, thích thì nói, ko cần dạy ng khác😃
2 tấm street đầu tiên pts quá đà thấy lố lố
peterpant
ĐẠI BÀNG
6 năm
@StickyChannel Chụp low key đó, đưa vào Lightroom kéo cái là đen xì... 😃
xman9491
TÍCH CỰC
6 năm
@StickyChannel có tấm nào mà ko hậu kỳ
oxechip
TÍCH CỰC
6 năm
có mấy tấm tối tối quá đẹp.
anh em có biết cách nào để chup nhưng tấm đó không ạ?
thank ae nhiều nhé
Nanomax
ĐẠI BÀNG
6 năm
@oxechip Lúc chụp giảm ev, vào pts tăng tương phản, giảm sáng,....
Ý tưởng hay, phải bắt trước mới dc 😁.
cuongibra
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hnao phải setup làm 1 bộ lowkey vậy thích ghê
ở VN mà chụp đc hình sạch v là tuyệt tác ấy
Kite742
ĐẠI BÀNG
6 năm
Phần caption hơi nhiều lỗi chính tả bác ơi:

AEON Mall
Cái cửa
Cột điện
Pattern
Cửa sổ căn gác chung cư
Ước già em được gần bằng bác.

Ước mơ một thời trai trẻ được cầm máy tung hoành, giờ đã thành trai già roài
Sony A7
ĐẠI BÀNG
6 năm
received_862275367300401.jpeg mới chụp hôm qua tấm này xong
peterpant
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Sony A7 Close up, không phải minimalism bác ạ...
longhons
TÍCH CỰC
6 năm
@Sony A7 Mới mua máy hôm qua luôn hả bác = ))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019