Bộ gõ tiếng Việt ibus-unikey cần người tiếp tục phát triển & bảo trì dự án, mời anh em

nguyenphivn
19/4/2018 4:23Phản hồi: 191
191 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy có team chưa nhỉ, hoặc cần liên lạc ai?
baodng
TÍCH CỰC
6 năm
Một mảnh đời hai số phận, cùng họ Unix nhưng Mac OS có bộ gõ TV rất tốt.
@baodng Unix khác Linux mà bác 😃
vnbank
ĐẠI BÀNG
6 năm
@baodng Hẳn là ngon, đang dùng mac và cảm thấy bực mình gần chết nè
baodng
TÍCH CỰC
6 năm
@vnbank Bạn bực mình chuyện gì? tôi dùng rất lâu rồi và vẫn rất hài lòng.
@baodng mac có 2 bộ gõ dùng gotiengviet thì ngon còn dùng có sẵn trong mac os thì dở.
qloved
CAO CẤP
6 năm
@baodng phải nói là cùng họ linux là các linux distro và Android mà Android gõ tiếng gì cũng ngon còn các linux distro cho desktop thì như hạch
jing
CAO CẤP
6 năm
Tinhte kêu gọi quyên góp tiền, usd, btc, tài năng...., tài trợ cho dự án viết app opensource gõ tiếng việt đa nền tảng xem?
nguyenphivn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình tạo một Slack Channel, bạn nào quan tâm vào nhé:

https://ibus-unikey.slack.com/
Mình từng dùng thử một số bộ gõ trên linux, bao gồm fcitx, ibus, uim thì thấy uim không gặp lỗi khi gõ trên các chương trình khác nhau. Tiếc rằng uim không có unikey mà chỉ có m17n, gõ rất chuối. Không biết chủ topic đã thử uim chưa.

Về lý do ubuntu dùng ibus làm mặc định thì không thuyết phục lắm, bản thân bộ gõ kylin của Trung Quốc cũng chọn phát triển với fcitx mà không phải ibus. Nếu là một dự án đầu tư dài hạn thì phải xem xét kỹ về mặt kỹ thuật hơn.
minhtruong95
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình không chat nhiều trên Facebook nên cũng không để ý vụ lỗi này nhưng phải công nhận là trải nghiệm ibus-unikey rất tệ. Đủ để chấp nhận dùng qua ngày. Rất mong có dev nào nhận sửa lỗi, phát triển tiếp, kêu gọi cộng đồng donation cũng được, miễn là có bộ gõ tốt cho người Việt. Mình chưa gõ tiếng Việt trong app Snap nên sắp tới ra sao không rõ nhưng sẽ có nhiều khó khắn hơn nữa với cơ chế đóng, bảo mật của Snap.
@minhtruong95 Vấn đề của snap với fcitx theo mình thì tương đối đơn giản. Lúc trước mình có dùng apparmor và cũng gặp vấn đề với fcitx, lý do là profile mặc định của chương trình không có fcitx, chỉ cần thêm fcitx vào profile đó là được, ibus được mặc định thêm vào từ trước. Cách khắc phục là đề nghị ubuntu developer mặc định thêm fcitx vào cũng với ibus, bản thân bạn cũng có thể tự chỉnh sửa profile này, tuy nhiên vấn đề nên được khắc phục từ phía nhà phân phối hơn là người dùng.
nguyenphivn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lazyboy76 mình có đưa link trong forum snap nhưng họ vẫn đang ưu tiên cho ibus
@nguyenphivn Đây là điều bình thường với các dự án mở thôi bạn. Mình có nhận thấy điều này ở các dự án trong các lĩnh vực khác như Google Local Guide và OpenStreetMap; nếu bạn nói là dự án cần hỗ trợ địa chỉ ATM tốt hơn thì sẽ rất khó có gì xảy ra, tuy nhiên nếu bạn tự tay thêm địa chỉ mà bạn thấy thiếu thì chỉ cần vài tiếng sau đã có sự thay đổi.
Đối với trường hợp này thì thực chất không phải họ ưu tiên cho ibus, mà công việc đó được thực hiện bởi một nhóm khác nên họ không bắt đầu từ đâu. Nếu bạn có thể nói rõ vấn đề từ đâu, như trường hợp này là từ apparmor thì họ sẽ chuyển vấn đề sang cho nhóm apparmor giải quyết.
Để tạm thời tắt apparmor cho ứng dụng snap thì bạn có thể dùng
Code:
aa-status
aa-complain <địa chỉ của ứng dụng snap>
Edit: mình không dùng snap (không có nhu cầu và cũng không khoái) do đó mình cũng không xác nhận được có phải do apparmor không để có thể báo lại.
nguyenphivn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lazyboy76 theo bạn giải pháp cho vấn đề này chúng ta nên giải quyết thế nào? cùng dev ibus-unikey hay hướng cho những dự án lớn chuyển qua fcitx?
@nguyenphivn Ý mình là snap hoàn toàn không có vấn đề gì với fcitx, vấn đề hiện có với fcitx đơn thuần là do thiết lập hiện tại của apparmor với chương trình đó chỉ cho phép ibus. Một khi vấn đề đã được xác nhận thì cách giải quyết sẽ khá đơn giản. Mình có thể xác nhận điều này sau khi minh thử một số chương trình snap, tuy nhiên hiện tại thì chưa được.
Việc lựa chọn fcitx, ibus, hay gì đi nữa nên theo hướng thuận lợi nhất cho lập trình viên chứ không phải do một lỗi liên quan đến đóng gói như snap.
Bạn có thể tham khảo thêm về snap và apparmor tại đây https://docs.ubuntu.com/core/en/guides/intro/security
lười quá rồi, giờ cái gì lỗi dùng riết cũng quen. 😆
nobugz
TÍCH CỰC
6 năm
Ubuntu bỏ giao diện cũ, sử dụng giao diện mới chán quá
Nếu quay về ubuntu 10.04 xưa thì mình dev cho bộ gõ cũng được
nguyenphivn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nobugz Ubuntu Mate giống xưa đó bạn, cái này bộ gõ chung cho Linux thôi
nobugz
TÍCH CỰC
6 năm
@nobugz @nguyenphivn mình biết mate là bản custom giao diện. Mình không phải loại thích giao diện này kia. Mình là loại muốn thuận lợi và dễ dàng làm việc. quay về giống ubuntu 10.04 là ok
nguyenphivn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nobugz này nó load DE khác nhưng vẫn tối ưu tốt bạn nha, cái này không phải gọi là đổi giao diện.
@nobugz ubuntu 10.04 là giao diện gnome 2.mate vốn là gnome 2 được phát triển tiếp nhé
calls for continued development of the officially-deprecated GNOME 2. MATE aims to maintain the existing GNOME 2 code base, frameworks, and core applications.[4][5][6]
https://en.wikipedia.org/wiki/MATE_(software)
nobugz
TÍCH CỰC
6 năm
@hieupy89 ok mới xem qua sơ sơ
mình sẽ xem xét và dev cho bộ DFA cùng parser của bộ gõ
còn tương tác với hệ thống thì chắc nhờ dev khác
lâu lắm chưa đụng lại compiler. nhưng ngày xưa rất ghiền món này.
việc khó tiếp cận là phần tương tác với hệ thống, track và nhận message của hệ thống. windows mình làm được chứ linux thì chưa tìm hiểu. document của linux cũng không hệ thống như của windows, rồi dev bằng c++ nữa.
Nếu mình nhớ ko lầm, từ bản 18 thì ubuntu sẽ sử dụng unity mà
@Mr Prince Tầm bậy, GNOME 3nhé, unity là dĩ vãng. Tuy nhiên, Budgie (GNOME 2) cũng đang hot (ví dụ SOLUS, mới ra nhưng đã là topten 😁)
DmooN
TÍCH CỰC
6 năm
@Darklord.Py Solus sắp ra 4.0, distro đẹp nhất nhẹ nhất từng biết
dlcky
TÍCH CỰC
6 năm
my solution: chuyển sang hackintosh 😁
@dlcky Chuyển qua có gì hay?
@dlcky vẫn lỗi tùm lum ra thôi. kể cả bộ gõ mặc định cũng như gõ tiếng việt.
Ủng hộ thớt, mong dự án thành công, mình đang xài Ubuntu và rất khó chịu với lỗi này.
nsmks94
ĐẠI BÀNG
6 năm
Câu chuyện là các team đều có mong muốn hoàn thành...nhưng do Linux vẫn sử dụng X11 quá lâu đời...khiến phương pháp Backspace giả không tương thích với các ứng dụng mới do X11 là hệ thống bất đồng bộ...các team hầu như đã nản trong việc tìm 1 phương pháp thay thế mà vẫn giữ được trải nghiệm như trên Windows...chỉ mong 1 ngày Linux nó chuyển hẳn sang Wayland thôi...các team sẽ join lại!
nguyenphivn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nsmks94 dùng phương pháp cũ cũng được mà bạn, giờ chỉ cần fix lỗi thôi đã
cuong1891
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nsmks94 Ubuntu đang chuyển dần sang Wayland mà bạn, hiện tại do nhiều phần mềm vẫn đang sử dụng X.org nên canonical chưa chuyển sang hẳn Wayland, nhưng trong phiên bản mới 18.04 thì hình như sẽ có tùy chọn này mà
@nsmks94 Cho đến lúc đó thì ibus-unikey vẫn là dự án chết và fcitx-unikey vẫn được duy trì bởi lập trình viên Trung Quốc.
tivu
ĐẠI BÀNG
6 năm
hơi sai bài viết tí chị e có laptop Dell Inspiron N3552 mở file và xài word là chủ yếu, nên e muốn nâng cấp lên ssd có nhanh hơn được nhiều ko
@tivu nhanh hơn nhiều 😁
tivu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoanglinh221191 cám ơn bạn bạn biết ssd hãng nào xài bền ko, có dễ gắn ko tại e ở xa
NKHangg
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tivu Thay ổ cứng trên mạng có nhiều hướng dẫn. Bạn muốn bền thì mua của Samsung như link này:
https://memoryzone.com.vn/ssd-samsung-850-evo-250gb-2-5-inch-sata-iii/
tivu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NKHangg tại chị e ko nhiều tiền lắm ssd khoảng 800k có hãng nào tốt ko bác e thấy nhiều hãng quá
@tivu rẻ hơn thì sắm của WD ấy 😁
Update một chút liên quan đến fcitx:
1. Fcitx có thể gõ trực tiếp trên wine (3.5, ubuntu 18.04) với chế độ preedit. Mình không so sánh với unikey trên wine.
2. Fcitx sử dụng bình thường với chương trình snap, bạn cần thêm
Code:
    #include <abstractions/fcitx>
vào file /etc/apparmor.d/usr.lib.snapd.snap-confine.real sau đó khởi động lại. Mình đã thử với firefox cài ở cả devmode lẫn cài thông thường.
nguyenphivn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lazyboy76 cái này mình can thiệp từng package hay sao bạn?
nguyenphivn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenphivn mình thấy bạn am hiểu khá rõ, vậy theo bạn hiện chúng ta vẫn cứ để úpstream làm những việc của họ và chúng ta vẫn sống với lũ theo giải pháp hiện tại? hay có hướng giải quyết nào tốt hơn ko
@nguyenphivn File đó sẽ thay đổi thiết lập của tất cả các chương trình snap, lý tưởng nhất thì chỉ những chương trình cần dùng bộ gõ mới nên cho phép fcitx gõ. Do chỉnh sửa trên file sẽ bị xoá bỏ khi snap cập nhật nên cần cập nhật từ phía lập trình viên.
Về vấn đề kia thì đơn thuần là mình đã từng gặp trường hợp tương tự từ trước, bạn nên thử lại bởi những gì mình làm chưa chắc đã chính xác.
jjigoku
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ủng hộ hoàn toàn, hi vọng có có thể phát triển một bộ gõ tốt cho linux, mình bỏ linux cũng vì gõ tiếng việt thường xuyên gặp lỗi khá khó chịu, nếu có thể có môkt bộ gõ tốt như window thì mình sẽ quay về linux ngay.
Reah
TÍCH CỰC
6 năm
Sao lại đi đạo icon của Backtrack vậy. Không tự vẽ được một cái icon nữa hả?
linux vốn rườm rà bộ gõ từ khi có ibus thấy khoẻ cài ko cần suy nghĩ gì giờ lại giờ là rườm rà, đến phát chán
cuticuty
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình cũng đã từ bỏ linux vì bộ gõ.. code trên win rồi up server thôi.. bộ gõ tiếng việt của linux quá tệ mong cộng đồng chung tay.. mình chỉ biết dùng ..thôi ko hiểu sâu về linux chưa giúp được gì
hiện tại mình đang sử dụng fcitx-unikey. Gõ hoàn toàn cảm thấy ổn. Tuy nhiên không hiểu sao gõ trong Chrome thì không hiện pop-up, còn trong phần mềm như Softmaker FreeOffice thì lại hiện 1 pop-up đánh chữ trong đó rất khó chịu 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019