Bỏ hơn 1,9 tỷ đồng, bảo tàng chỉ nhận về 2 bức tranh trắng xoá

Rubi Lee
30/9/2021 3:42Phản hồi: 70
Bỏ hơn 1,9 tỷ đồng, bảo tàng chỉ nhận về 2 bức tranh trắng xoá
Khi đến tham dự một cuộc triển lãm về tương lai của người dân lao động, khai mạc tại một bảo tàng nghệ thuật ở Đan Mạch, du khách mong chờ nhiều hơn vào các tác phẩm nghệ thuật, thay vì chỉ nhìn thấy 2 khung tranh trắng như hình. Thật ra không chỉ riêng gì du khách, bảo tàng nghệ thuật cũng đã một phen hoảng hồn khi khi nhận được 2 khung tranh trắng tinh của nghệ sĩ Jens Haaning sau nhiều tháng trời chờ đợi.

Theo đó, hoạ sĩ Jeans Haaning, 56 tuổi vốn là một nghệ sĩ cũng khá có tiếng ở Đan Mạch. Tác phẩm làm nên tên tuổi của ông có thể kể đến bức tranh sử dụng tiền mặt đóng khung để thể hiện mức lương trung bình hàng năm của người Áo vào năm 2007. Tuy nhiên, ở lần tái tạo lại tác phẩm nổi tiếng của mình, ông lại chỉ đưa ra 2 tấm khung trắng. Đáng nói ở đây là ban tổ chức triển lãm đã cho mượn 84.000 USD và trả thêm 3.900 USD để giúp Haaning tái hiện lại ý tưởng tác phẩm.

Haaning đã đặt tên cho 2 tác phẩm này là “Ôm tiền chạy mất” và ông cho rằng nó đã phản ánh được tình trạng tài chính của chính mình và cả người lao động nói chung, đồng thời khẳng định hành vi của ông không phải lừa đảo hay trộm cắp.

“Tôi thấy từ quan điểm nghệ thuật của mình, tôi có thể tạo ra một tác phẩm tốt hơn nhiều so với những gì họ có thể tưởng tượng. Tôi không thấy mình đã ăn chặn tiền của họ. Tôi đã tạo ra một tác phẩm nghệ thuật, tốt hơn gấp 10 hoặc 100 lần so với những gì chúng tôi đã lên kế hoạch. Vậy thì tác phẩm này có vấn đề gì?” Mặc dù không hài lòng với cách giải thích của Haaning, bảo tàng vẫn cho trưng bày 2 tác phẩm này trong Work It Out, khu thể hiện mối quan hệ giữa con người và công việc.

Nếu theo đúng hợp đồng, Haaning sẽ phải trả lại số tiền cho phía ban tổ chức sau khi triển lãm kết thúc. Thế nhưng hiện Haaning cho biết anh không định trả lại tiền và cũng không lo lắng những hậu quả có thể xảy ra. Ở phía bảo tàng, họ vẫn mong muốn nhận lại tiền bởi “Đó không phải là tiền của cá nhân, đó là tiền của công chúng, của bảo tàng. Đó là lý do tại sao chúng tôi sẽ làm mọi cách để đảm bảo tiền sẽ quay trở lại, trễ nhất vào đầu năm sau.”

Theo CNN
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tới đầu 5 sau mà bảo tàng hơm nhận được số tiền kia thế nào Haaning sẽ bị kiện cho coi 🤓
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Hơm hơm hơm ... ghê vậy cha
dailyinfo
TÍCH CỰC
3 năm
@Bão Sài Gòn Bác crazy sử dụng mấy từ địa phương đọc thấy chướng tai gai mắt thật. Sao bác ta ko bớt đi một chút cho dân tình bình yên
@dailyinfo Đời mà 🤣🤣🤣
@crazysexycool1981 tác phẩm tên là "ôm tiền chạy mất". Đúng hài 😁
Cám ơn đã chia sẽ để mọi người ko bị lừa gần 2 tỉ đồng nữa. Có rất nhiều thành viên trang tinhte đang có ý định bỏ nhiều tỉ đồng để mua tranh đó.
@motnguoinaodo Sói già phố wall sống lại chắc cũng ngả mũ 😆)
hiephtn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@motnguoinaodo Sao ko quy ra thóc cho nhiều nhỉ. Cả trăm tấn chứ chả chơi đâu.
vn_soft
CAO CẤP
3 năm
@motnguoinaodo Bảo tàng thật dũng cảm, ở xứ ta thì nhập cmn kho ngay
Giỡn mặt 😅😅😅😅
Tranh rất đẹp, đáng giá nghìn tỉ, nên có nhiều bài đăng như vậy.
nguyenlh361
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái này nó gọi là Vô Thường, hay trong triết lý thiền là Mu, Nothingness, là trải nghiệm (direct experience) mà khi giác ngộ sẽ đạt được, khi 2 khái niệm có và ko có hoà quyện làm một, khi tất cả đều chỉ là một (non-duality).
@nguyenlh361 Trong Hư vô có Thực tại, trong Thực tại có Hư vô, cuộc sống không phải lúc nào cũng màu hồng hay chông gai, bản thân mỗi người phải biết cái "Bản ngã" của mình để giữ cân bằng trong cuộc sống.
Nhiều điều điên rồ được gán mác là nghệ thuật 😃
@Trẻ em ngáo đá Thì tên của bức tranh là "ôm tiền chạy mất" đúng quá còn gì
Lại ko làm mà đòi có ăn rồi 😆
@caocaolatre199x “Tôi thấy từ quan điểm nghệ thuật của mình, tôi có thể tạo ra một tác phẩm tốt hơn nhiều so với những gì họ có thể tưởng tượng. Tôi không thấy mình đã ăn chặn tiền của họ. Tôi đã tạo ra một tác phẩm nghệ thuật, tốt hơn gấp 10 hoặc 100 lần so với những gì chúng tôi đã lên kế hoạch. Vậy thì tác phẩm này có vấn đề gì?”

Tốt hơn 10 hoặc 100 lần so với kế hoạch rồi nhé, chứ theo đúng như kế hoạch chắc ko có khung mà chỉ gửi cho cuộn giấy trắng 😂
Ngoknc
CAO CẤP
3 năm
Sao........
tải xuống.jpeg.jpg
Haha ngu thì chịu
Mr Loyal
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dỡ nghệ thuật nên không ngấm nổi "Quan điểm nghệ thuật" của mấy vị này 😂😂
kynam1103
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mr Loyal Chính tả cơ bản còn viết sai thì chen mồm vào 2 chữ nghệ thuật làm gì 😷
@kynam1103 Ngừoi miền Nam mình để ý thường dùng dấu ngã “~” thay cho dấu hỏi “?” Mà khi ngừoi ta dùng như vậy thì viết cũng như vậy luôn, theo văn chính thống mình học thì là sai. Nhưng người ta lại nghĩ như vậy là đúng ko sai. Lúc đầu mình mới vào Nam cũng thấy như vậy nhưng giờ quen rồi 😁
Mr Loyal
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kynam1103 Ông là Bò đỏ hay sao mà văn nói cho vui cũng chăm chăm vào công kích cá nhân người ta vậy , bệnh nghề nghiệp nặng vậy Men
Thưởng thức tranh thì đầu tiên phải dùng mắt, rồi sau đó tới cái đầu. Nhiều người bây giờ nhân danh nghệ thuật để làm ra những thứ quái gở mà phải dùng cái đầu để thưởng thức chứ ko cần dùng các giác quan khác nữa.
Ng Van Dat
ĐẠI BÀNG
3 năm
đép quá các bác ạ 😆)
Quả thực là nghệ thuật ….. lừa đảo .hay thật đấy
Bên Châu Âu lâu lâu có mấy cái xàm xí mà hợp thức hóa ghê =)))))
Vớ va vớ vẩn
Ít ra bảo tàng còn được 2 cái khung. Trước có ông gì bán tác phẩm “vô hình” còn chả có cái gì luôn ^^
Khiemauto
TÍCH CỰC
3 năm
Cũng giống câu truyện "vị vua cởi chuồng" thường đc nghe thôi. Ai nhìn đc quần áo ông ta là người thông minh. Ai cũng muốn mình đc coi là thông minh nên bốc phét khen vua mặc quần áo đẹp.
heaven1987
TÍCH CỰC
3 năm
AI mua ko tớ bán cho tác phẩm xịn hơn, to hơn và đẹp hơn với giá chỉ 1 nửa thôi. giao hàng ngay - số lượng ko hạn chế
heaven1987
TÍCH CỰC
3 năm
@hackieuhay Có bác nhé. Em chỉ ko chơi COD và CK sau thôi. Mời bác lên đơn và chuyển khoản trước nhà cháu xin phục vụ.
heaven1987
TÍCH CỰC
3 năm
@hackieuhay Đã thử chưa mà phán như đúng rồi. Nói vậy mất uy tín quá!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019