Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bò Húc: bạn biết chưa?

TuyenTEX
27/5/2021 4:0Phản hồi: 288
Bò Húc: bạn biết chưa?
Vài điều thú vị về thức uống quá quen thuộc ở nước ta

1/. Bò húc có tên thương hiệu là Red Bull có nguồn gốc ở Thái Lan , nó ban đầu được pha chế tại Thái Lan bởi Chaleo Yoovidhya. Anh ấy gọi nó là “Krating Daeng”, có nghĩa là “con bò đỏ” trong tiếng Thái.
Bò húc Thái.jpg
2/. Có 2 phiên bản chính của bò húc đó là: Red bull và Krating Daeng.

- phiên bản gốc là bản Krating Daeng( cái mà anh em hay gọi là bò húc Thái đó!) có vị Đậm hơn, mạnh hơn, phê hơn. Rất phổ biến ở Châu Á và ở nước ta cũng không quá khó để mua loại này. (loại này ở Việt Nam thường là dạng chai thuỷ tinh hoặc lon nhưng phiên bản Thái Lan).

- Phiên bản Red Bull được xây dựng nhằm vào thị trường các nước phát triển và các nước hạn chế loại đồ uống "vừa tốt vừa hại" như này, vì thế họ sẽ thay đổi hàm lượng các chất trong lon bò húc để được hợp pháp bán ở các nước có các yêu cầu khó khăn như vậy. Nước ta muốn mua loại này cũng có luôn, nước mình chơi lớn thiệt.( có thể kiếm loại này với hình cái lon màu xanh dương và bạc)

- Tóm lại phiên bản Red Bull nó yếu hơn Krating Daeng do có hàm lượng Caffein và đường thấp hơn và nhiều người chê một số phiên bản Red Bull uống nhạt, chua là vì thế.

3./ Ở CHâu Mỹ và các nước Châu Âu khá là khó để mua được phiên bản "Krating Daeng"vì nó được sản xuất chính cho thị trường châu á.
các loại bò húc 2.jpg
4/. Bò húc không chỉ có một vị duy nhất mà nó có khá nhiều vị cho các thị trường khác nhau. Bạn nào thích loại nào thì có thể bình luận cho mình biết nhé?

5/. Bò húc có tốt cho sức khoẻ không? theo ý mình là không, mình không tìm ra được một lợi ích nào từ bò húc cho sức khoẻ. Thành phần “nguy hiểm” nhất trong Krating Daeng - Red Bull có lẽ là caffein và đường.
sp red.jpg
6/. Tại sao người ta mua nó nhiều đến vậy? Vì nó Ngon. Lạ lùng hà, thích thì uống hỏi hỏi gì trời. Tỉnh táo tức thì mà còn Ngon nữa. Cà phê thì chậm chứ bò húc nó "ủi" một phát tỉnh tới nóc.

Kết: bạn thích loại nào? Những thứ chúng ta thường thấy quá bình thường mỗi ngày vô tình chúng ta cũng không quan tâm và không hiểu về nó rõ ràng, mong là một bài nhỏ này giúp các bạn một ít thông tin nho nhỏ.
288 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chắc nó độc quá nên toàn làm lon nhỏ nhỏ, 1 lần mình uống phải 2 lon mới đã 😆)
@Atus Atus
Cười ra nước mắt
@Atus Atus 1 ngày tối đa 500ml =)) uống nhiều quá không tốt cơ thể nhé. là trung bình ngày 2 lon ấy.
@leemanhj916 nó giới hạn TB 500ml ngày. để 330ml thì lố cmnr s bán lon còn lại dc =))
Kelamtro
TÍCH CỰC
3 năm
@Atus Atus ngon, tỉnh tức thời nhưng k tốt cho tim mạch, ai cao huyết áp uống cảm nhận rõ, còn uống nhiều thì khi k uống nữa cảm giác uể oải, như bị nghiện v 😃)
Toàn nước đường, lạm dụng loại này sẽ tăng nguy cơ sạn thận
@maiconghuy rồi kinh phí hết vậy ? , mình cũng tính đi tán sỏi nếu no ko chịu ra =))
maiconghuy
ĐẠI BÀNG
3 năm
Phải đi khám chụp chiếu hết rồi bs mới tư vấn chỉ định cho lấy sỏi theo cách nào bạn ơi. Nhiều cách lắm tùy theo vị trí sỏi, to hay nhỏ nữa. Mình là bị kẹt niệu quản phải mổ cấp cứu luôn. Hết tổng cộng tầm 20tr. Có bảo hiểm giảm đc tầm 10tr. Vẫn còn viên 3mm cả chục năm chưa chịu ra đây. Chắc cũng phải đi xử lý tiếp 😥
😢 dm 20tr á 😥 trừ bảo hiểm vẫn phải trả 10tr ... Thôi thôi ráng nốc thật nhiều nước vào mổ tốn tiền quá , mình thì nhẹ hơn , sỏi nó rớt xuống ống dẫn rồi 🙂
@HyH 2cm nha uống trong 7 năm
ai bị dạ dày mà uống này vào là nhập viện sớm
@chanvan1611 Tớ bị dạ dày gần chục năm nay mà mỗi lần tớ lái xe là tớ lại làm đôi lon (mỗi lon 1 lượt) mà có sao đâu nhỉ 😆 chỉ uống đến lon thứ 3 thì mới thấy tim đập mạnh hơn xíu thôi 🤣
@kenje Phạm Khiếp .mình uống buổi tối là xd khỏi ngủ ,uống sáng mệt mỏi vê lờ chỉ đã cái miệng lúc uống thoy
@kenje Phạm giới hạn 2 lon chơi lon thứ 3 thì chẳng tyhees
@lamtien338 mình bị dạ dày có lần uống bị xuất huyết, trong nuoc tăng lực có thành phần acid khá cao
Uống cái này đầy hóa chất, xác định béo phì, tiểu đường, ung thư đi là vừa.
@lamtien338 Vitamine đó đều là tổng hợp không tự nhiên nên sẽ là con dao 2 lưỡi.
@tamle_o Đừng nghĩ ít không sao bạn. Hàng ngày bạn còn ăn vô số các chất độc khác nó tích tụ mỗi thứ một ít. Gan thận sẽ bị loạn chức năng dần dần suy yếu. Tất nhiên bạn không tin không sao cứ ăn thoải mái nhé.
@p700i Vậy sao. Cứ nghĩ vitamin mặc định tốt cơ
@p700i Ko thấy béo, chỉ thấy bắp phì. Tiểu thì chua loét. Đi khám thì bác sĩ bảo khoẻ như bò đỏ chứ chả thấy ung … ở đâu 😆
uống 1 lon bò húc sảng khoái tỉnh táo 10 phút và giảm thọ 1 phút
Cười vô mặt
@Nicotine Caffeine Theo bác tính thì lãi 9 phút rồi
PhúcGHẺ
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nicotine Caffeine Giảm thọ e rằng hơi quá. Đợt báo mạng có bài 1 cụ nào đấy gần 100 ngoài Bắc hàng ngày uống tom tom 2 lon bò húc đây.
HamDzui
CAO CẤP
3 năm
@Nicotine Caffeine Mỗi ngày tớ uống 1 lon. Giảm thọ 1 phút. Trung bình mỗi năm mấy 6 tiếng. Uống 40 năm vậy giảm thọ 240 tiếng tương đương 10 ngày

Vậy chọn uống bò húc
@HamDzui Có phải game đâu mà có thanh máu để mỗi lần uống nó giảm 1 phút
Ở Pháp năm nào đó mình không nhớ rõ, RedBull bị kiện & bị cấm bán! Sau đó phải thay đổi công thức mới được bán lại!
you_mylove
TÍCH CỰC
3 năm
Các ông checker toàn làm lon bò húc
Metal 3338
ĐẠI BÀNG
3 năm
@you_mylove Mấy tài xe keo, xe đường dài... hay lạm dụng chất nài.
@you_mylove hahaa
you_mylove
TÍCH CỰC
3 năm
@Metal 3338 Mấy năm nay em hạn chế nước ngọt, bò húc. Cơ mà cafe với bia rượu chưa dứt đc
@you_mylove Nên chuyển sang nước lọc thôi
you_mylove
TÍCH CỰC
3 năm
@lamtien338 😆 rượu bia thì hạn chế rồi bác. Hồi mới đi làm liên hoan mỗi ông gần chục chai bia. Giờ 2 chai đã hoa mắt
gabaybong
ĐẠI BÀNG
3 năm
Uống cái này nhiều sẽ rất dễ bị nóng giận vô cớ !
@gabaybong Cái này bạn nói mình mới để ý ha, nhiều trường hợp mình cũng để ý thấy vậy, khá là cục súc luôn.
@TuyenTEX hình quảng quảng cáo 2 con bò cục súc húc nhau
Trc ông nào thi thố uống 1 bịch 6 lon bò húc 1 phát rồi ỉa chảy mấy ngày do đường bám vào thành dạ dày và ruột làm cản trở tiêu hoá thì phải.
Mình thì kiêng đường nên k bh uống mấy thứ này,
Thi thoảng xác định kiểu hnay sẽ là 1 ngày vất vả thì làm 1 lon Monter, và 1 năm mình cũng chỉ uống 2-3 lần. =))
@lxhxxnxxx mấy trưởng đoàn có kinh nghiệm họ còn nói beroca cũng có tác dụng tương tự, pha loãng 2 3 viên vào chai 1L xong uống thay nước trong quá trình đi bảo đảm đỡ mệt ... mà mấy cái này hạn chế thôi chả có tốt lành gì xài lâu dài.
@lxhxxnxxx "tựu lượng" cao thế =)))
mình 2 lon đã say rồi, say như say xe 🤣
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
3 năm
@CàChớn-Forever Đợt trước nguyên năm mình vác balo đi bụi nên uống nó thành quen ấy mà. Chứ cũng biết là uống hàng ngày không tốt 😂
@lxhxxnxxx Công nhận đi đâu đó làm 1 lon ngon ghê
der_titan
TÍCH CỰC
3 năm
Em bỏ nước ngọt nói chung và bò húc này được một năm rồi!
Bây giờ thấy người nhẹ và không còn cảm giác ghiền đồ ngọt nữa
@der_titan Ngon ghê rồi
Bò húc uống còn mất ngủ dễ hơn cafe nhiều. Uống thử mấy loại như monster cũng thấy cảm giác không thơm ngon bằng
tbdat11
CAO CẤP
3 năm
@chungancon_9x Bò húc mình cũng rất thích vì vị nó rất ngon. Tuy nhiên vì tác hại của nó nên gần như mình không uống dù thích. Lần gần nhất uống cách đây 4 năm vì phi xe máy 1 mình từ quê vào TPHCM khoảng 800KM trong ngày 🤣

Còn mấy lon Monster thì thôi cũng xin kiếu luôn, màu mè dã man quá.
@chungancon_9x đúng. m thấy monster ko thơm như bò húc.
@chungancon_9x Mình 12h đêm uống bò húc rồi trà đá. Vẫn ngủ như thường
@Didu Xưa có loại Samurai vàng uống cũng thơm mà vài khó mua hơn bò húc bác ạ, bác thử uống loại đó xem
@tbdat11 Đi xe máy 200km em đã oải lắm rồi, bác đi 800km thì phải nói cực liều mạng đấy
cái này "trẻ trâu" uống là chính
@Jackie Lee 1981 trẻ trâu lại có nhiều món hơn. chứ ít khi uống bò húc nhiều.
đúng là cánh tài xế đường dài là uống nhiều nhất.
@Jackie Lee 1981 Liên quan gì tròi
@wuchengcai Mấy ông tài xế đường dài toàn thấy mua vài thùng để nới xe
@Tuat Phan Tại nó là bò húc mà. Trẻ trâu uống húc cho khỏe
mình có 1 người ông bà con trong họ bên ngoại (lớn tuổi) trong 1 lần nghĩ quẩn đã tự tử bằng cách uống 1 lượt 6 lon bò húc redbull
và trước khi chết thì cơ thể sẽ phải vật lộn trong đau đớn giống như bị đánh bởi 1 tỷ người
pikupi
TÍCH CỰC
3 năm
@Lamborghini1993 mình hơn nốc nửa lon monster thôi là lát sau tim đập thình thịch rồi. Sau chừa uống từ từ và pha thêm nước chanh cho loãng. Thích uống cái vị thơm của mấy nước này thôi chứ mà uống lạm dụng thì suy thận, yếu tim là cái chắc.
@pikupi đúng rồi bạn, do caffein, nửa lon monster thì gần bằng lon rét bun rồi - chiều làm nguyên lon chắc thức tới sáng
@mrtqt Thấy có mấy người uống bò húc mà ngày uống chục lon ghê quá !
có mùi chọc chó =))
mà tưởng cái này nguồn gốc ở VN chớ :v
Sơn Kao
TÍCH CỰC
3 năm
@rualg Hổ vồ mới ở vn. Bò ko có tuổi với hổ 😆
@rualg ý bác là red bull - bò đỏ ấy hả? 😃))
HP_trader
TÍCH CỰC
3 năm
@rualg VL, tưởng nói chuyện nghiêm túc, làm t hoài niệm về tuổi thơ, hóa ra là đang cà khịa redbull :v
@Sơn Kao 1 like cho bác. Bò Thái đâu bằng cọp Việt
Nam Pam
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nâu đá, trà sữa, cái nào chả có nhiều đường và cafein. Các anh chị vẫn hút rồn-rột hàng ngày đó thôi (90-95% sữa đặc là đường)
@Nam Pam Đường giúp kích thích bạn ko ngừng hút 😃
Cười ra nước mắt
loại bò húc thái nó y chang bò húc sx ở việt nam, là lon nhôm lùn 180ml thôi, chỉ khác cái địa chỉ sx nó ghi bằng tiếng anh, nhà máy ở thái lan (loại này là nhập lậu từ biên giới qua do không có nhãn phụ tiếng việt). nên bạn nói như hình chai thủy tinh hay lon cao màu xanh thấy lạ quá, có khi là nhập khẩu rồi.
còn ngoài ra lon thủy tinh thì trong vinmart hay coopfood cũng có bán trước đây bán cả 3 màu nắp Xanh, Đen, Đỏ, do doanh nghiệp tư nhân nhập khẩu, có nhãn phụ tiếng việt, nhưng dạo gần đây không thấy bán nữa, chỉ còn loại nắp xanh mà cũng ít hàng chắc do bán chậm.
@PhanDat123BL loại VN uống hơi hơi đắng hậu, loại xách chân thái uống ngon hơn hẳn bác ... mà giờ toàn phake chả biết mua ở đâu.
@boyngo1988 loại thái đậm nhưng ít ngọt, dạng ngọt thanh uống rất ngon, còn loại VN thì cảm giác loãn và quá ngọt, uống mà không có đá thì ko uống nổi
còn hàng nhái thì ôi tè le, đến nổi canteen công ty mình chuyển từ bò húc thái sang bán hàng nhái King Bull gì đó luôn rồi, chán hết muốn nói...
@PhanDat123BL Loại thái nặg đô, uống kiểu giống siro còn hàng vn sx thì dịu, êm hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019