Bổ Xẻ hệ thống sấy trong máy sấy quần áo

Ngon Bổ Xẻ
11/1/2022 6:2Phản hồi: 124
Bổ Xẻ hệ thống sấy trong máy sấy quần áo
Chào mừng đến với Ngon Bổ Xẻ, trong bài viết này, sẵn tiện đi tìm hiểu về công nghệ sấy trong máy rửa bát, mình có đi tìm hiểu luôn về công nghệ sấy trong máy sấy quần áo vì mình thấy thông tin tìm được ở VN không thực sự rõ ràng lắm về bản chất những công nghệ này.

Bài viết này sẽ chia sẻ những gì mình tìm hiểu được, có thể giúp các bạn hiểu rõ hơn về công nghệ ẩn chứa bên trong và phần nào tiết kiệm thời gian đi tìm hiểu trước khi đưa ra quyết định. Bạn nào biết rồi thì có thể góp ý nếu có chỗ nào mình chưa đúng hoặc thiếu sót nhé. Các bạn có thể xem bài viết chi tiết tại Website cùa mình

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

124 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài hay quá cảm ơn bạn. Đặt máy hút ẩm này vô tủ quần áo liệu có tác dụng như máy sấy quần áo không nhỉ
https://shorten.asia/q7htTPYA
@AllLove Máy này thì mình không rõ nhưng máy Sharp mình dùng có chế độ sấy quần áo và mình nghĩ có thể đặt vào tủ để sấy được nhé bạn
@Ngon Bổ Xẻ Mình cũng nghĩ vậy hihi. Ko sấy quần áo mang ra hút ẩm cả phòng hợp lý lại tiết kiệm kaka
吴国明
ĐẠI BÀNG
2 năm
@AllLove Được nhé bạn. Trong quảng cáo 00:37 có ghi là có chức năng hong khô quần áo trong ngày (衣服当天晾干).
@guoming1987 hihi mình đã mua
Nhà mình vẫn dùng con máy xấy thông hơi dc gần 10 năm nay , chắc tại đơn giản quá nên chẳng có cái gì để mà hỏng
@voldemot Mình thẩy mấy thứ càng cơ bản lại càng bền haha mỗi tội công nghệ mới cũng có nhiều tiện ích mới và tiết kiệm năng lượng hơn
anvan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ủng hộ bạn làm bài so sánh hiệu năng, chi phí. Mình dùng máy giặt có chế độ sấy thấy sấy rất lâu, phải 6-7 tiếng mới xong nên nghĩ cũng tốn điện 😀
@Ngon Bổ Xẻ Công nghệ nào cũng có, quan trọng là đủ tiền hay không thôi. Thường máy giặt dùng thông hơi vì không cần thay đổi nhiều lắp thêm 1 dàn thổi hơi giá thành rẻ. Chứ bơm nhiệt là phải 2 hệ thống giặt sấy hoàn toàn lắp vào 1 con. Giá sẽ còn mắc hơn 2 con cộng lại

https://websosanh.vn/may-giat-say-toshiba-twd-duj130x4v-long-ngang-12kg/1080531897/so-sanh.htm
@tin_truc22 Cám ơn bác vì thông tin hữu ích 😁
hondanho
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anvan Bác viết bài chưa phân tích tới độ lớn của lồng sấy ảnh hưởng tới hiệu suất sấy. Mình xài Whirpool 15kg thông hơi sấy 40 phút khô cong - tải đầy 2/3 thùng 😁
@hondanho Cám ơn bác đã góp ý :D em sẽ xem xét thêm điều kiện này trong bài phân tích về hiệu năng/ chi phí sau này, trong bài này thì em chỉ mổ xẻ về cái thành phần chính để sấy thôi chứ chưa đề cập đến các bộ phận khác
Hay quá
Yêu quá
@NghiepTranVINA Cám ơn bạn 😁
Edit: cảm ơn chủ topic và anh em vì các nhận xét rất hay. Mình xin edit comment, like và share
.
@Nam Air Cám ơn bạn 😁 cảm giác vui vẻ và học hỏi được nhiều điều khi thảo luận trên tinhte khi xưa tầm 10-12 năm trước đã dần quay trở lại với mình
Đã có một thời gian dài mình chỉ vào đọc tin tức chứ không thảo luận hay đọc comment nữa vì thấy trong phần lớn anh em gây war, tranh luận vô ích, các cuộc thảo luận hay thường không được chú ý.
Nhưng gần đây đã có sự cải thiện về chất lượng đáng kể cả về nội dung bài viết lẫn thảo luận bên trong nên cũng muốn góp một phần nho nhỏ để đem những điều hay và tích cực cho anh em, và muốn làm điều đó chuyên nghiệp hơn nên mình tạo nick mới chỉ để đăng những bài viết mà mình muốn chia sẻ với chất lượng cao nhất không bị pha trộn với những bài post hỏi han chia sẻ linh tinh và phổ thông của mình, chứ nick cũ 13 tuổi rồi á :D
@Ngon Bổ Xẻ Cảm ơn bác rất nhiều, serie Ngon Bổ Xẻ của bác thật sự rất hữu ích!
duongv3
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dạo này tinhte có bạn này review khá ổn, đi sâu vào công nghệ và có trình độ. Tuy nhiên nếu bạn dùng máy sấy rồi thì sẽ có nhiều đánh giá thực tế hơn. Hiện mình đang dùng heatpump và khá hài lòng chất lượng sấy.
@duongv3 Mình cũng mong sẽ có một ngày không xa được dùng và có review chi tiết thực tế sử dụng hehe
Hình như ko có phần kết cho người lười đọc như mình nên lựa chọn loại nào.
@Ngon Bổ Xẻ Thì kết luận dựa trên những gì tìm hiểu được thôi bạn... mình nghĩ cũng sẽ có nhiều ý kiến trái chiều hay đóng góp thì nội dung đó sẽ hỗ trợ nội dung cho phần sau của bạn luôn. Anyway, hóng phần tiếp theo của bạn. ^^
@Hạt mè bé xíu Vâng, cám ơn bạn nhiều vì vẫn luôn ủng hộ mình từ những bài đầu tiên 😁 mình cũng hay có ý tưởng mới từ comment của anh em để viết bài mà :D vì chỉ cần có 1 người quan tâm đến những gì mình viết là mình đã vui rồi nên thực ra tất cả comment trong các bài viết của mình mình đều thấy rất đáng quý và vẫn luôn trân trọng ghi nhận, kể cả những comment trái chiều hay thậm chí tiêu cực :D tất cả là để thảo luận để biết ngoài tầm nhìn của mình sẽ có nhiều tầm nhìn khác nữa và điều đó rất bổ ích
@Hạt mè bé xíu Về cơ bản ngưng tự giúp nhà kín ko có chỗ thoát khí nóng vì khí đó đã được làm ấm lên tí xíu từ quy trình ngưng tụ, còn lại ngưng tụ thì ae đã từng xài đều biết là nó tốn điện nhất 😁

Do đó chỉ nên cân nhắc vay mượn lên hẳn bơm nhiệt hoặc vẫn ở thông hơi là đủ xài
@Hạt mè bé xíu có tiền thì cứ chơi loại bơm nhiệt
tiết. kiệm điện vs bền quần áo cơ. mà sấy hơi lâu tý.
Còn máy sấy dùng Gas nữa chưa thấy nói tới. Loại dùng gas cũng khá thông dụng ở Mỹ và Canada. Tầm $1k là có máy sấy loại tốt rồi (mình cũng ko rõ là loại này có phân ra đủ 3 loại như chủ thread nói không).

Lý do máy sấy dùng gas vẫn còn tồn tại vì nhà ở Mỹ/Canada rất bền và dễ sửa chữa. Rất nhiều gia đình hiện giờ vẫn ở trong các căn nhà từ những năm 1930-1950 mà họ ko muốn upgrade lên hệ thống 200A (ước chừng tốn khoảng $20k để nâng cấp toàn bộ hệ thống) nên họ vẫn dùng hệ thống điện 60A-100A.

Hệ thống điện cũ chỉ dùng được tổng công suất 8-12kwh điện là sập hệ thống điện của gia đình rồi.
Trong hệ thống điện này thì riêng bếp điện đã có thể dùng tới 6kwh điện (cái range hoặc còn gọi là stove thường có 4 burner và 1 oven, luôn dùng breaker 240V-40A) và các thiết bị chiếu sáng, máy giặt, máy hút ẩm và các thiết bị điện khác nữa nên để tránh hỏng hệ thống điện thì các nhà cũ này dùng các thiết bị ngốn điện như sưởi quần áo (dryer), và sưởi nhà (furnace) đều ưu tiên dùng gas.

Thậm chí water heater cũng dùng gas luôn (với nhà có hệ thống điện 60A thì bắt buộc phải dùng gas). Còn máy đun nước nóng chạy điện lúc nó hoạt động cũng sử dụng ko dưới 2kwh điện (máy nước nóng bên Mỹ/Canada ko phải loại 15l, 30l như VN mà họ dùng loại cực to, từ 40-60 galon (~120l-200l / bình) - nó đun nóng cả bình 1 cách từ từ chứ ko nhanh như VN, và ở đây họ bật 24/24 với các bang phía Bắc nước Mỹ và toàn bộ Canada)
@benngo gas cũng có 2 loại.
còn máy nước nóng chạy điện 2kw mà còn kêu dùng gas.
dùng gas mà ăn gì 2kw điện.
.....
@Tôi Vẫn Cô Đơn Hai loại như thế nào hả bác?
Máy nc nóng chạy điện với máy chạy gas nó khác nhau nhé..
benngo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Tôi Vẫn Cô Đơn Bạn đọc kỹ trước khi vặn vẹo nhé, tôi trả lời ý này của nonut:
Thậm chí water heater cũng dùng gas luôn (với nhà có hệ thống điện 60A thì bắt buộc phải dùng gas). Còn máy đun nước nóng chạy điện lúc nó hoạt động cũng sử dụng ko dưới 2kwh điện (máy nước nóng bên Mỹ/Canada ko phải loại 15l, 30l như VN mà họ dùng loại cực to, từ 40-60 galon (~120l-200l / bình) - nó đun nóng cả bình 1 cách từ từ chứ ko nhanh như VN, và ở đây họ bật 24/24 với các bang phía Bắc nước Mỹ và toàn bộ Canada).
Bạn chắc là chưa thấy cái bình nước nóng dùng gas nên mới vặn vẹo như thế. Tôi sử dụng bình nước nóng dùng gas ở Anh, Mỹ, Đức, Séc, Pháp, Tây Ban Nha.... nhiều nước nữa và hiện nay ở Việt Nam tôi cũng đang sử dụng bình nước nóng dùng gas tên là Bradford boiler, bạn thử vào google search xem, cần thiết tôi chụp ảnh ở nhà tôi post lên cho bạn xem.
Mysau
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cám ơn bạn, bài viết rất hay
@Mysau Cám ơn bạn 😁
giaond212
ĐẠI BÀNG
2 năm
1kwh điện mà thành 2,3 hay 6 kwh nhiệt thì làm gì phải tốn công tìm năng lượng mới.
@giaond212 Bác chưa đọc kỹ rồi, cái heat pump 1kWh điện không sinh ra 1kWh nhiệt, mà 1kWh điện giúp trao đổi 2, 3 hay 6kWh nhiệt. Nó trao đổi chứ không sinh ra, cái này bác có thể tham khảo thêm về hệ thống heat pump, mục đích của nó là đem năng lượng nhiệt từ A sang B
@giaond212 Bạn không hiểu gì về điện rồi. Chắc học vật lý cũng kém. Có bao giờ tự nghĩ tủ lạnh lạnh như vậy mà công suất không cao không.

Nếu dùng các phương pháp như điện trở các kiểu để tạo nhiệt, thì điện năng hoàn toàn chuyển thành nhiệt năng 100%.

Nhưng còn phương pháp nóng lạnh (ví dụ trong tủ lạnh hay máy lạnh), nén không khí sinh nhiệt -> bốc hơi hấp thu nhiệt.

Thì năng lượng sẽ không phải dành cho việc tạo ra nhiệt độ, mà năng lượng dùng cho việc nén không khí. Lúc này thì trong máy ống đó 1 bên nóng 1 bên lạnh.

Với máy sấy bên nóng làm nóng đồ để bốc hơi đã đành, bênh lạnh không phải chỉ ra ngoài cho vui, mà nó lấy không khí ẩm kia ngưng tụ nước lại để thải ra ngoài.

Trong hệ thống kín máy nén sẽ là hơi => nén (nóng) => hóa hơi (lạnh)

Trong lồng của máy sấy sẽ là. Đồ ẩm nước => nóng (hóa hơi) => lạnh (ngưng tụ ra) nước.

Bởi vì chu trình khép kín như vậy nên tổn thất năng lượng rất ít và làm việc hiệu quả.

Chủ yếu năng lượng sẽ dùng cho motor quay cái lồng.
@tin_truc22 Cám ơn bạn vì đã giải thích kỹ hơn, bổ sung thêm là không khí dùng để nén là khí gas điện lạnh mà anh em hay thấy trên đồ dùng như R32, R600a hay R134a chứ không phải không khí bình thường nhá
@giaond212 nói ntn cho b dễ hiểu.
nguyên lý giống 2 loại máy sấy trên.

điều hòa 2 chiều bật chế độ sưởi
với 1 cái máy sưởi điện trở.

ví dụ 1kw điện.
máy điện trở tạo ra 1kw nhiệt.
điều hòa ko tạo ra nhiệt mà nó bơm nhiệt từ ngoài nhà vào và có thể đạt từ 3 đến 8kw nhiệt.
Nghe nói máy sấy giúp làm sạch bụi vải. Nhưng còn bụi vải dính trong túi quần, túi áo thì nó có làm sạch được không nhỉ? Mỗi lần mặc quần mới mình đều phải lộn ngược túi quần ra để phủi sạch bụi vải. Nếu không thì khi bỏ điện thoại vô túi, bụi vải sẽ dính vô khe hở giữa màn hình và miếng dán cường lực.
@maidng Bụi vải mình nghĩ chỉ là tác dụng phụ khi quần áo được đảo trong lồng cùng với 1 luồng không khí thôi. Cái màng lọc chắn bụi vải cũng để giúp ngăn nó bay vào các bộ phận khác bên trong như dàn nhưng tụ. Vì vậy nó không lôi được bụi trong túi ra đâu bạn, bạn lộn lại là ổn 😁
7lov3
ĐẠI BÀNG
2 năm
@maidng Cái sạch bụi vải mới quan trọng đó. Nhà tôi mỗi lần sấy xong được 1 cục bụi vải to bằng nắm đấm.
@ppthanh Đúng rồi bác, nó tuy là tác dụng phụ của việc sấy nhưng đem lại lợi ích cho người dùng, ý em là họ không thiết kế máy đó để lấy được bụi trong túi quần á
@Ngon Bổ Xẻ Kỹ thì trc khi bỏ vào máy giặt thì lộn ngược ra đỡ hư vải , sạch bụi ...100% 😃
Bật máy lạnh chế độ dry cũng khô, sao phải bỏ máy vào tủ cho nó hỏng máy ra.
@Duy Phạm dinh mùi trong phòng, ghê lắm
phamxuananh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duy Phạm dinh Bạn còn phải tốn công phơi quần áo nữa.
bjdatjnh93
ĐẠI BÀNG
2 năm
so sánh độ bền quần áo các loại máy sấy vs nhau và so với phơi nắng nữa đi chủ tus
@bjdatjnh93 Hì hì, để mình đi tìm hiểu xem sao nha 😁 cái này sợ cũng khó vì lý thuyết sẽ khác xa với thực tế nữa
dacviet
TÍCH CỰC
2 năm
@bjdatjnh93 Độ bền quần áo thì Bơm Nhiệt là tốt nhất vì dùng nhiệt độ thấp nhất. Hiệu quả sấy, tiết kiệm điện và giá cả thì Bơm Nhiệt cũng nhất.
Còn so với phơi nắng thì sấy tốt hơn nhiều, tiết kiệm thời gian, quần áo bền hơn, thơm tho, mềm mại hơn, cái này thì có dùng thực tế sẽ biết.
Nếu có điều kiện thì chúng là chúng ta nên có một cái máy sấy bơm nhiệt và quên việc phơi đi. Mình thì đang dùng máy giặt sấy combo.
ipconfig
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vợ mình mua cái máy sấy quần áo 500k trên shopee dùng cũng ngon lắm. Quần áo giặt máy xong để sấy 30p là khô đom.
@ipconfig Cái đó cũng 1 dạng thông hơi đó bác ạ, là loại mà treo quần áo vào trong rồi bật cái quạt sấy ở dưới đúng không bác 😁 em cũng thích loại đó hehee
ipconfig
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ngon Bổ Xẻ Mình đang tính tận dụng nó để sấy hoa quả với thị bò, thịt heo 1 nắng
@ipconfig Tuyệt vời, nếu mà thành công bác chia sẻ cho em với 😁
@Ngon Bổ Xẻ Bụi vải bay đầy nhà 😃
iamcuong
TÍCH CỰC
2 năm
Cám ơn bạn, bài viết rất chi tiết.
Nếu bạn có nghề thì làm kênh youtube Ngon Bổ Xẻ cũng hay đấy
@iamcuong Hì hì mình đang xây dựng 😁 khi nào ra mắt sẽ giới thiệu đến anh em :D
máy sáy quần áo thì cũng tích á nhưng chắc cũng phải mất thời gian dài lắm để mình quyết định mua máy sáy quần áo 😁
@A0kiji Hì hì giờ em cũng đang dùng máy sấy năng lượng gió và năng lượng mặt trời
Xá Xíu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chưa thấy đề cập đến máy có inverter ha, có inverter vô là lại một bài dài nữa 😃
@Xá Xíu haha sao bác có vẻ hiểu em thế
mushu
TÍCH CỰC
2 năm
Bơm nhiệt được dùng ở điều hòa hai chiều nguyên lý cũng tương tự. Với các nước không quá lạnh người ta cũng trang bị hệ thống sưởi bằng bơm nhiệt vì nó kinh tế.
Mình có góp ý chut là: xét về bơm nhiệt người ta gọi là hiệu suất thôi và với máy bơm nhiệt thì hiệu suất lớn hơn 1 nhiều lần. Bạn có thể nói là bơm 900W có thể bơm được 9000BTU/h (2.6kW) nhưng sẽ không gọi là bơm tạo ta 2.6kW nhiệt. Vì bản chất là nó đem nhiệt lượng từ dàn lạnh đến dàn nóng thôi. Với trường hợp điện trở thì nó là quá rình chuyển đổi năng lượng thì có thể dùng từ chuyển đổi thành nhiệt lượng.
@mushu Về bản chất thì em hiểu mà, em cũng có viết trong bài đó là cái máy nén trong hệ thống bơm nhiệt là để thay đổi áp suất và nhiệt độ để trao đổi nhiệt 😁 chỉ là có điều nghĩ mãi từ tiếng Việt để diễn giải đơn giản thì chưa ra hehe. Cám ơn bác đã góp ý, em cũng sửa từ sinh ra thành từ chuyển đổi cho đỡ gây hiểu lầm rồi
datvn
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thích loại sấy bơm nhiệt mà thị trường không có. Toàn thấy hàng cũ nội địa nhật, mà mình thì không thích dùng đồ cũ.
@datvn Máy sấy bơm nhiệt thì mình thấy nhiều mà, chắc ý bạn là máy giặt có cả sấy bơm nhiệt
datvn
TÍCH CỰC
2 năm
@Ngon Bổ Xẻ Đúng vậy, mình muốn cái máy cả giặt và sấy
@datvn Đầy mà bác, ít tiền thì Samsung, cao hơn thì elec, nhiều tiền thì Bosch

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119