Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bộ Y tế đề nghị cần cấm các loại thuốc lá điện tử và thuốc lá nung nóng

Hassler
24/11/2022 1:26Phản hồi: 205
Bộ Y tế đề nghị cần cấm các loại thuốc lá điện tử và thuốc lá nung nóng
Đây là đề nghị được phía Bộ Y tế đưa ra trong hội thảo Thực trạng, thách thức và giải pháp trong phòng chống tác hại thuốc lá tại Việt Nam vừa diễn ra hôm qua.

Các số liệu trong bản điều tra tình hình sử dụng thuốc lá diễn ra trong 2 năm 2019 và 2020 cho thấy tỷ lệ người sử dụng các dạng thuốc lá nói trên đều tăng, nhất là ở giới trẻ. Trong khảo sát tại 34 tỉnh thành này tỷ lệ dùng dạng thuốc lá này tăng cực mạnh ở cả nam lẫn nữ. Nếu so với năm 2015 con số tăng từ 0,2% lên đến 3,6%, phân chia theo mức tăng thì ở nam tăng 14 lần, ở nữ là 10 lần.

Vấn đề ở đây là các dạng thuốc lá điện tử (vape), hay thuốc lá nung nóng (heat-not-burn) đều về theo đường buôn lậu hoặc xách tay, không được cơ quan nào kiểm định chất lượng. Với dạng nung nóng hiện mới chỉ có 1 số nhãn hiệu thuốc phát triển bởi quá trình sản xuất tương đương hoặc cao cấp hơn cách làm thuốc truyền thống. Điều đáng lo là dạng thuốc lá điện tử, với các kiểu pha chế mùi vị gây sự hấp dẫn đối với người dùng. Đây chính là lý do có nhiều trường hợp trên thế giới bị ngộ độc sau khi sử dụng bởi cách pha chế mix mùi vị không được kiểm soát. Các chuyên gia đề nghị cần tăng mạnh thuế thuốc lá truyền thống, với thuốc lá dạng mới thì cấm luôn, không nên thử nghiệm thí điểm gì cả.

Trên thế giới ước tính có khoảng 8 triệu người chết mỗi năm vì liên quan đến thuốc lá nói chung, ở Việt Nam con số này là khoảng 40 nghìn người mỗi năm. Môi trường cũng là 1 nạn nhân của thuốc lá khi số đót thuốc, tàn thuốc, vỏ nhựa đựng juice vẫn được thải ra đều đều hàng ngày. Ước tính có khoảng 4,5 nghìn tỷ đót thuốc được vứt ra mỗi năm trên toàn thế giới, và hầu hết chúng đều được vứt ra khắp nơi chứ không tập trung ở những điểm nhất định.

Tham khảo chinhphu.vn, vinacosh, tuyengiao
205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ht20453
ĐẠI BÀNG
một năm
Ủng hộ, mỗi lần đi cafe gặp trúng quán nào có mấy em nhỏ nhỏ hút thuốc lá điện tử phả khói liên tục là mình bỏ, không vào các quán đó.
@ht20453 mình thì cho hút hết, hút thoải mái, hút tới u não, ung thư cũng được NHƯNG

1.Hút thuốc phải hút phòng riêng chỗ riêng, còn ko thì PHẢI HÚT LUN CẢ KHÓI THUỐC MÌNH NHẢ RA nếu ở nơi công cộng đông người => không thì phạt 20tr

2.Đánh thuế thuốc là 500%
@ht20453 Nói mấy ẻm chuyển qua thuốc Lào đi
cấm hết cho rồi
chẳng qua mấy ông ko cắn dc đồng thuế nào thôi chứ tl truyền thống độc hơn mà do ngậm tiền của tụi nó béo bở nênn mới cho bán
@hadryan Xu hướng cả thế giới là thế, đừng có quy chụp
@hadryan Người ta chỉ có thể dựa vào luật pháp làm căn cứ, còn đạo đức là do một nhóm tự phát tự nghĩ ra thôi nhé! Đừng có đánh đồng hoặc không hiểu
@digikei Rượu cũng độc hại lắm đó, cấm luôn rượu đi 😁
Tiện thì đề nghị tăng thuế thuốc lá sợi đốt lên thêm vài trăm % nữa. Chả đâu mua thuốc lá dễ và rẻ như ở VN nhà mình
@DamNoiSuThat là bảo kê cho tụi nhập lậu
@hadryan tới cả Mẽo quốc vẫn phải truy quét hàng lậu, ma tuý sâu trong những bang xa biên giới thì bạn cho hỏi là cách nào bắt sạch được buôn lậu. Bít hết được tất cả các đường thâm nhập thì 1 thời gian sau cũng sẽ có cách khác luồn vào, nên dù tỉ lệ hàng lậu cao hay thấp thì luôn phải duy trì lực lượng ở biên giới, nên dù sao cũng sẽ ko chết đói được nếu theo ngành.

còn lại thì d*sss m* mày, thằng CA nào khác thì tao ko biết, nhưng mày đâu có biết là ba má tao đã phải cực khổ thế nào để nhà tao ko đói chết. tới khi về hưu thì ba tao vẫn tự hào với cầu vai của mình. Người đàn ông phải thường xuyên xa gia đình, cực khổ mật phục, áp lực nuôi gia đình mà tao gọi là ba đáng ngưỡng mộ hơn biết bao người. trong đó có thằng não tàu hủ chỉ biết quơ tất cả thành 1 loại và chửi đổng như mày thôi con trai ah. Mày chưa thấy ko có nghĩa ko có. Mà chắc gì mày có cơ hội làm việc trong ngành mày lại ko ăn, xung quanh ai cũng bảo kê mà, ai cũng bòn rút kho tang vật mà, sao mình lại thua kém được nhỉ.

Well, nên dù có dạng bảo kê hay ko thì hàng lậu vẫn sẽ băng rừng, đào hầm, chung cống, vượt biển tới tay người tiêu dùng vì lợi nhuận khi buôn hàng lậu khá béo bở
@Mém_tinh_tế Mày dám nói ba mày thề là chưa từng cầm đồng tiền hối lộ nào ko. Đừng có la làng, làm đéo gì có thằng nào ko ăn, ko ăn thì khỏi làm chuyển đơn vị khác. Cả hệ thống đang ăn ko ăn mày đứng đếm tiền giùm hay gì. Ba mày đi bắt hàng lậu thì chắc chắn luôn chứ khỏi lăn tăn là ko hay có ăn hối lộ gì nữa. Ko ăn thì ngồi văn phòng làm mấy cái hậu cần, tài vụ.
Mấy thằng bắt hàng lậu thì ngưỡng mộ mẹ gì, ngưỡng mộ cái là giỏi làm mà ko bị dính phốt nào thì có. Chắc ba mày lương mỗi tháng vài triệu đủ nuôi cả nhà m sung túc. Hay nhà m lại kiểu kinh doanh bằng ảnh hưởng của ba mày. Giống đám ở an giang, đồng tháp, long an, tây ninh kiểu đó còn khốn nạn hơn
@Tranconghung985 má tao nuôi gà lo ăn cho cả nhà tao thì liên quan mẹ gì đến ảnh hưởng của ba tao? nhà tao đủ ăn là do má tao tự tay làm, ba tao ko lo đủ cho cả nhà nhưng cả nhà tao thấy đủ vì điều đó.
ko có người đi bắt hàng lậu thì chắc con cháu bạn đang nốc no bụng bánh kẹo nước ngọt 2 nghìn rồi. Hàng mày nai lưng ra làm vẫn ế vì chắc gì rẻ bằng hàng nhập lậu.
Ba tao may mắn ở được vị trí mà có thể bám trụ lại mặc dù ko ăn theo lệnh của người khác. Dĩ nhiên là áp lực và cực khổ từ hệ thống còn cao hơn nghiệp vụ.
Nghe có vẻ mày(hoặc gia đình) là dân đóng tiền thường xuyên nên rành quá nhỉ. ba tao về hưu rồi chứ ko thì chắc mày có lạy cũng ko lấy lại hàng đc đâu.

P/s: do chắc chắn là giờ làm trong ngành ko dễ gì để ko ăn mà vẫn ko bị đào thải, thêm làm lương cán bộ ko hẳn cao nên tao ko theo ngành. nhờ ko theo ngành nên giờ kinh tế gia đình mới đạt tầm khá. Lâu lâu lại thấy tự hào vì hồi xưa nhà mình nghèo
Bữa gặp thanh niên kia vô Circle K hút Vape, nhân viên nhắc thì nói này không phải khói chỉ là hơi nước thôi!
Nhiều người vẫn nghĩ vape không có hại như thuốc lá nên hút vô tội vạ
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
một năm
@quanghaith2 Thổi lên máy báo khói báo cháy là biết liền mà bác, vãi hàng bác luôn đấy.
@K.M.Huy Nó éo phải hơi nước nhé, hơi nước mà làm người ta phê được thì khỏi cần mua vape làm gì
Cười vô mặt
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
một năm
@quanghaith2 Người ngốc cũng biết nó ở dưới dạng hơi nước chứ đâu có phải là hơi nước tinh khiết 100% đâu bác, chẳng hiểu bác đang chứng minh điều gì, vãi hàng bác.
@K.M.Huy Ý nói là cứ thấy khói nghĩa là hơi nước? thôi mệt quá, thích vậy thì cứ nghĩ vậy đi
Cười vô mặt
xàm. chẳng qua VN không sản xuất vape và thuốc lá heat-not-burn nên tìm cách cấm để tăng sản lượng thuốc lá do mình sx thôi. chứ thuốc là kia nó độc hại hơn mà sao vẫn sản xuất, vẫn bán đầy
@palmtj27 Có cái nồi mà có ý thức hơn đám hút vape ấy
Cười vô mặt
@palmtj27 Ý thức??? Đâu chỉ cho t xem thằng nào hút thuốc lá mà ý thức ?
AyBee
TÍCH CỰC
một năm
@nnkjsc nói chung thì đa phần mấy ông hút thuốc là ý thức kém. :v
@palmtj27 dạ vâng em ở đồng quê ạ. Có vấn đề gì không anh? Anh hút thuốc ạ ?
Hãy chuyển sang hút thuốc lá truyền thống nhé. Ủng hộ vinataba là yêu nước 😁. Cty độ này doanh số kém quá.
ArcTran
ĐẠI BÀNG
một năm
Không cần cấm. Chỉ cần đánh thuế lên mấy trăm phần trăm là được 👍
@ArcTran 100k 1 phát, sau khi đánh thuế 1000% thì 1tr 1 phát bọn hs cũng chơi chứ nó sợ gì, tiền đối với tụi đó đâu có mấy ý nghĩa
@Tuanluong_hp Kệ, hs thì cấm
Đủ tuổi suy nghĩ thì hút chết kệ. Càng tốt.
Thu tiền cao về sau gánh hậu quả tụi này bỏ lại.
@Kid_Alone Nhưng mà khốn nạn cái là nó hút nó lại phà phè tùm lum xung quanh bắt những người khác hửi chứ bọn nó không chết.
Đôi khi những người bị hít thụ động kháng thể yếu lại phát bệnh ung thư chết trước nó mới đau
@digikei Chuẩn
Chắc có phạt siêu nặng thì ms đc. Hút thì ra chỗ quy định ms đc. Chứ mình thấy nó hút vào nó thổi ra nên thấy ít. Toàn thằng ngồi cạnh hít hết
Làm quan VN sướng thật. Cái nào truy thu thuế được thì tăng thuế lên, cái nào không thu thuế được thì cấm luôn.
Trình độ quản lý yếu kém dã man
@ducleminh tui có ngu như bọn hút hít cho lắm rồi ung thư chết hết đâu 😆 chỉ có bọn đần độn mới đụng cái là nghĩ tới chém tới giết thôi.
@linkingok tôi sống khu vực văn minh lành mạnh 😃) chả việc gì phải đụng chạm bọn dở hơi
@hypous Với cái mồm này thì tụi "dở hơi" cũng "đụng chạm" sớm thôi
@Francis0601 Sing nó cấm vape từ lâu rồi, mang qua hải quan không cẩn thận là ngồi bóc lích ít bữa đó.
cấm hết các loại thuốc lá luôn đi. Ngửi cái mùi khói thuốc nó đúng là ác mộng thực sự. Tội các cháu nhỏ không biết phải chịu đựng thế nào khi trong nhà có cha mẹ nghiện thuốc lá.
Giận
@caocao_203 https://vnexpress.net/hut-thuoc-la-gay-vo-sinh-nam-4469790.html
Hút thuốc lá coi như tự cung cmnr. Manly đâu chẳng thấy
Cười vô mặt
Nên cấm luôn luôn thuốc lá luôn, vì mình éo bỏ thuốc lá đc, biết là do mình thôi. Nhưng cấm thì mình sẽ ko mua đc nữa, hoặc có mua đc thì sẽ mắc và khó mua và phải hút lén, nhưng như vậy nó sẽ vui hơn
ở góc độ nhà quản lý thì quá khó quản lý nên cấm. ở góc độ mình thì mấy đứa đần độn thích tự nốc độc hại vào người thì cứ kệ nó thôi, klq đến mình là được 😁 Chỉ cần VN mình có cơ chế kiểm soát mạnh mẽ hơn tình trạng hút thuốc/vape nơi công cộng thì cũng ko cần cấm.
Mở vote online chắc ta vote mỏi tay. Nghe cái mùi khói mắc ói
Thay vì quản lý xem chỗ nào cấm hút chỗ nào đx hút thì ông Y tế chỉ phán 1 câu Cấm. Chắc do luật đưa ra mà không thi hành mới ra tình trạng như vậy. Sự yếu kém trong quản lý bị đẩy thành gánh nặng cho người dân. Đúng là mạt vận.
@Blitzwaffen @dktran01 hình như 2 ông có vấn đề "đọc hiểu" thì phải.
@BenGlo vậy diễn giải giúp ngta đi
@dktran01 ý ông kia là "Chính quyền quản lý yếu kém làm gánh nặng cho người dân".
@Andydo611 túi tiền nhà nước đấy. Cấm được chắc.
Danart
ĐẠI BÀNG
một năm
Thuốc lá truyền thống thích điều này!
Cười vô mặt
Ủng hộ 2 tay 2 chân luôn, có chổ nào cho vote không!?

Dạo này đi cafe hay mấy chổ công cộng thấy nhiều trai gái dùng loại này ghê, vừa nhìn phản cảm vừa phiền người xung quanh do lượng khói mấy loại này tạo ra còn nhiều gắp 4-5 lần truyền thống.
Với lý do cấm thì nên cấm cả thuốc lá truyền thống mới đúng, nên lý do thực tế là ko thu đc nhiều thuế, ít hơn cả lobby của thuốc lá truyền thống nên cấm thôi...
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
một năm
@jealings Thị phần thuốc lá điếu dạo này hơi kém nên mới quăng cái đề nghị triệu đô cho bộ tê ý ấy mà =))
Nội cái việc cấm hút thuốc nơi công cộng đã ko kiểm soát được rồi. Ở đó lo chuyện cứu nước. Nhãm sh*t
beckh@m
ĐẠI BÀNG
một năm
Đi đường ghét nhất ai vừa hút thuốc vừa chạy…thả khói xung quanh. 😔
@beckh@m Thành phần vô văn hóa & thiếu ý thức này cũng may là không nhiều á bác. Móa, nó nghiện từ đời cha nó hay sao á. Ngoài đường đã khói bụi chưa đủ hay sao mà nó còn hít lấy hít để & tranh thủ châm hút từng giây đèn đỏ á
@Lệnh_Hồ_Xung Có hôm gặp thằng đi SH chở theo con ghệ phía sau. Nó hút thuốc rồi “lịch sự” quay mặt sang 2 bên nhả khói vô mặt mấy người đi song song nhằm tránh cho con ghệ không hít khói của nó.
@maidng Eo ôi, thằng này văn minh gớm nhỉ ha ha
lehman1
ĐẠI BÀNG
một năm
@maidng ko sút mỏ nó cái là ăn dc con sò non r 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119