[Bóc vỏ] Bên trong xe đồ chơi Anki Drive, đơn giản, dễ sửa chữa

TDNC
25/10/2013 2:51Phản hồi: 105
[Bóc vỏ] Bên trong xe đồ chơi Anki Drive, đơn giản, dễ sửa chữa

Trang iFixit mới đây vừa đem chiếc xe đồ chơi Anki Drive lên bàn mổ của họ. Anki Drive là một bộ đồ chơi xe điều khiển từ xa bằng iPhone và sử dụng sức mạnh của iPhone như là một trí thông minh nhân tạo để xe tự điều khiển trên đường đua. Sau khi bóc vỏ toàn bộ chiếc xe có giá 69 USD (trọn bộ giá 199 USD), iFixit cho biết bên trong chiếc xe có cấu tạo khá đơn giản và mức độ dễ sửa chữa đạt 8/10 điểm (10 điểm là dễ sửa nhất).

Một bộ Anki Drive 199 USD bao gồm 2 chiếc xe đua, 2 chiếc hộp sạc pin cho xe, cục sạc nhanh, 1 tấm thảm đường đua diện tích 1 mét x 2,6 mét và một miếng lau bánh xe dùng để tăng độ hiệu quả của xe lúc vận hành.

Bề mặt tấm thảm đường đua có rất nhiều các hình họa nổi, chiếc xe sẽ đọc các thông tin này thông qua một mắt đọc bên dưới thân xe để biết vị trí hiện tại của nó trên đường đua và hướng chạy.

Mỗi chiếc xe được đựng trong một chiếc hộp riêng, đồng thời cũng là một cục sạc pin cho nó. Nhà sản xuất cho biết thời gian sạc đầy pin chi từ 8-10 phút và sau đó xe có thể hoạt động được 20 phút.

Khác với điện thoại hay tablet sử dụng rất nhiều ốc và keo dán để lắp máy, bạn có thể dễ dàng tháo vỏ của chiếc xe Anki này ra chỉ với một cây tua-vít bình thường.

Do hầu hết các tác vụ xử lý thông tin, AI (trí thông minh nhân tạo) đều dựa trên phần cứng của iPhone nên chiếc xe không cần phải trang bị nhiều linh kiện bên trong. Sau khi dùng hàn để cắt bỏ hai sợi dây nối rotor thì bạn có thể nhấc bo mạch chính ra khỏi khung xe, trên bo mạch có đầy đủ các bộ phận cảm biến, kết nối và thiết bị điều khiển xe.

Trong hình là thiết bị mắt đọc của xe dùng để đọc bản đồ đường đua. Mắt đọc này nằm sau một cái lens (ống kính) nhỏ và bắt dính với mắt đọc thông qua 2 miếng nhựa. Mắt đọc này có thể đọc được hàng trăm lần mỗi giây.

Các ô vuông chú thích từ trái qua: Cảm biến hình ảnh, bốn đèn LED dùng để chiếu sáng đường đua và đọc bản đồ (1 cái nằm phía trước và 3 cái nằm phía sau), con chip xử lý STMicroelectronics F051K86 ARM Cortex-M0 MCU (bộ nhớ Flash 64 KB, xung nhịp 48 MHz), chip Bluetooth (Nordic Semiconductor NRF8001 Single-Chip Bluetooth Low Energy Connectivity IC), "e160 317a". Ô vuông màu hồng trong hình là cục pin Lithium Fullriver 3.7 V.

Xe được trang bị 2 cái rotor dùng để điều khiển 2 bánh sau, bánh sau làm nhiệm vụ tăng tốc cho xe và bẻ lái, trong khi hai bánh trước chỉ có nhiệm vụ là lăn bánh mà thôi.

Một số hình ảnh khác:

Theo iFixit
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

have_lose
ĐẠI BÀNG
10 năm
hay quá, không biết VN có bán không
@ngocb2
Hóa ra cũng có người ngứa mắt với cái bệnh này như mình. Nhưng mà tin mình đi, nói các bạn ý chả tiếp thu đâu, thể nào cũng đem cái "đặc trưng vùng miền" ra ngụy biện. Các bạn ý ko hiểu rằng nói tiếng vùng miền là 1 nét đẹp văn hóa, nhưng viết kiểu như vậy thì 100% là sai chính tả, BỆNH viết ngọng !
@dualshock Cho mình tham gia với, mình cũng là người dị ứng với mấy bệnh viết sai chính tả này, mình nghĩ khi nói thì có thể do đặc trưng vùng miền nhưng khi viết thì không có lý do gì lại viết sai vì ngữ pháp được giáo dục là như nhau, vấn đề là do nó có tính nhạy cảm nên mình cũng nghĩ đọc vậy thì biết vậy chứ nếu muốn chỉnh họ thì cũng khó vì sẽ đụng chạm đến tự ái cá nhân. Mình nghĩ "ngọng" chỉ dùng cho khi nói thôi (những gì xuất phát từ miệng) còn vấn đề của tay gõ hay viết thì cứ gọi là viết sai chính tả hoặc ngữ pháp chứ sao lại gọi là "viết ngọng" được hả bác.
@fanyingni Bản chất nó là sai chính tả nhưng hiện giờ nó lây lan ghê lắm, đâu đâu cũng thấy, cho nên cứ tạm gọi nó là BỆNH viết ngọng !
Để xem có bệnh nhân nào vào "sữa chính tã" không nhé ^^

Tớ ko có ý định chỉnh họ, vì thừa biết các thanh niên ấy ko thèm nghe. Trước đây mỗi khi đọc thấy ai viết kiểu vậy tớ toàn cười thầm "thằng này là dân sai "chính tã" đây mà". Giờ thì quen miệng gọi luôn là "dân chính tã" ^^ tất nhiên là nghĩ trong bụng thôi !
@fanyingni Thế thì bác phải vất vả với kuhiep rồi
Yêu rồi đấy :X
ngox_IT
TÍCH CỰC
10 năm
Ngon 😁
Có vẻ không ai mặn mà thứ đồ chơi này nhỉ
có 1 tí nhựa mà lấy của ng ta 69$ 1 cái và 199$ cả bộ...đúng là bọn ăn cướp...và các con chiên cuồng tín vẫn ngoan ngoãn móc tiền cho bọn nó mà k biết mình đang hố =))
@kut3_prince_9x Giọng điệu nghe giống đàn bà vậy chú em =))
@kut3_prince_9x vãi thím, tuy nó là đồ chơi, mục đích nó là giải trí nhưng ko có nghĩa phát triển nó đơn giản, bao nhiêu chất xám, công nghệ của người ta trong đấy thím có thể hiểu hết đc ko mà chê đắt. giá nó vậy, ai mua thì mua, ko thì thôi. đắt cái nồi.
@quocanh58 nói chuẩn quá. vote lên làm Mod.
@kut3_prince_9x CMT Mang đậm tính chất tre~ trâu là đâu 😆)
PS: Tắt máy đi ngủ sớm đi,,,,,,,
Anh em điện tử,tự động hoá đâu,vào làm ngâm cứu làm 1 con nào.Trông cũng có vẻ ko phức tạp lắm,trừ cái phần viết app cho iPhone 😃(cái này bên CNTT thạo hơn)
@ThunderBoltz Làm đi, ít nhất thì có e vote cho bác 1 phiếu 😃 Chúc thành công!
@ThunderBoltz thích ý tưởng của bác này.😃
bác nào học bên điện tử, tự động thì chắc có thể tự làm cho mình một cái.
Hungtrinh36
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ThunderBoltz
có người làm cho android chạy rồi, ios chắc cũng thế thôi;)
BLHT1111
TÍCH CỰC
10 năm
Cái hộp đựng trông đẹp nhỉ
Rij
TÍCH CỰC
10 năm
Tinh tế sau này nên thêm luôn "lột da" và "phá két" lun cho đủ bộ. Cơ mà nhìn hay hay nhỉ. Có thể vn mình làm đc mà?
alonelad
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xe đồ chơi mà trông mạch điện cũng phức tạp ghê!
em là em kết rồi đấy ...!
Tai230
TÍCH CỰC
10 năm
Đồ chơi công nghệ cao cho người giàu.

Gởi từ cục gạch của tôi
TUM LUM
TÍCH CỰC
10 năm
Hehehe cho những bạn nào chưa coi:
@TUM LUM Like, Thanks bác.
vitunet
TÍCH CỰC
10 năm
@TUM LUM Mơ ước từ bé của mình đây mà
thú vui dành cho các ông giám đốc với quỹ thời gian rảnh rỗi cực hạn hẹp chỉ 15-20p 😁
Chuẩn bị có hàng Tàu nữa giá :oops:
nokishock
TÍCH CỰC
10 năm
Cơ bản là con xe khó chế hay tấm đường đua khó chế ????
nhớ hồi xưa có 1 bộ điều khiển bằng dây h thì không dây rùi

Sinh viên mình làm được từ lâu rồi nè. Mình đã thấy những bạn sinh viên thử xe chạy theo GPS nữa chứ chạy vòng vòng kiểu này thì cũng thường quá ;)
@the_world_funny cuộc thi này mình cũng có tham gia và báo với bạn rằng cũng đừng tự hào quá là sinh viên nước nhà làm được. Phần cứng áp dụng trong thi BCR với giải thuật toán đơn giản hơn nhiều trong chiếc xe Anki đó bạn. BCR chỉ là lập trình đoán đường đua với sensor ở dạng 8 bit đơn giản. Không phải loại đọc mã vạch bằng laser như Anki. Hơn nữa xe Anki dùng cpu của iphone để lập trình AI, tức là nó tự hiểu được vị trí của nó đang ở đâu và nó đang chạy với xe nào bạn nha 😆. Còn xe BCR thì không làm được như vậy 😃). Nó chỉ biết được đoạn đường trước mặt 😃) khoảng 30cm thôi. Xong rồi "nhắm mắt chạy" nên hay văng đường lắm 😃).
M.O.M
ĐẠI BÀNG
10 năm
sắp tới sẽ có những sp đồ chơi mang thương hiệu istoys

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019