Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bơi 3,3km tự chúc mừng sinh nhật 33 tuổi: Tập luyện, chuẩn bị và thực hiện

8/4/2021 8:13Phản hồi: 180
Bơi 3,3km tự chúc mừng sinh nhật 33 tuổi: Tập luyện, chuẩn bị và thực hiện
Mình vừa thực hiện bơi 3,3km tương đương 3300m ở hồ bơi để tự chúc mừng sinh nhật 33 tuổi. Mình muốn chia sẻ với anh em về quá trình tập luyện, chuẩn bị và thực hiện của mình.

1. Tập luyện

Để bơi được cự ly dài như thế này thì chắc chắn là anh em cần phải biết bơi nhuần nhuyễn và đặc biệt là có kĩ thuật bơi đường dài.

Mình đã học và tập bơi trong quãng thời gian rất dài, đâu đó khoảng 8 năm. Mình không dám tự nhận là người bơi giỏi, nhưng kĩ thuật bơi đường dài của mình ở mức ổn vì vậy mình tự tin là có thể bơi được 3300m.

Mình duy trì thói quen bơi đều đặn vì bơi là bộ môn giúp mình phòng chống các bệnh về cột sống do tính chất công việc văn phòng ngồi nhiều và đồng thời cũng là hoạt động giúp mình hồi phục sau những bài chạy bộ dài

Tuy nhiên để có thể bơi dài 3300m thì mình phải có tần suất bơi đều đặn trước đó để các cơ có thể thích nghi với cường độ vận động dài. Tháng 3 và tuần đầu của tháng 4 mình đã bơi 15 lần mỗi lần 1000m với nhiều bài tập bổ trợ khác

2. Chuẩn bị

Bơi hồ bơi thì đơn giản và an toàn hơn bơi biển cũng như các bộ môn khác, chỉ có 2 thứ cần chuẩn bị là dụng cụ bơi và dinh dưỡng

• Về dụng cụ bơi
Mình dùng kính bơi và quần bơi của Arena. Kinh nghiệm 8 năm bơi của mình thì đồ bơi không cần quá xịn mà cái quan trọng nhất là nó phải vừa vặn với cơ thể của bạn. Khi phải bơi đường dài thì đừng dùng đồ gì mới, nó có thể gây ra phiền phức như kính thì rò rỉ nước, quần lỏng thì tụt mà quần chật sẽ lằn lên cơ thể bạn rất khó chịu. Cả kính và quần của mình đều là những món mình dùng để bơi thoải mái cả năm qua

• Về dinh dưỡng
Mình sử dụng đồng hồ thông minh để đo bơi và mình biết được cứ khoảng 1000m bơi ở tốc độ thoải mái mình sẽ tiêu tốn khoảng 200kcal, suy ra để bơi 3300m mình sẽ đốt khoảng 650kcal.

Cơ thể của mình nếu nạp dinh dưỡng đầy đủ có thể dự trữ vào khoảng 1500 - 1800kcal, nghĩa là chỉ cần mình ăn đủ tối hôm trước là hôm sau có thể bơi thoải mái, không cần nạp thêm gì lúc bơi. Ngày hôm trước mình ăn nhiều tinh bột hơn bình thường một chút, uống nhiều nước và đi ngủ sớm để sẵn sàng cho ngày hôm sau.

3. Thực hiện

Quảng cáo

Mình chọn bơi buổi trưa vì thời tiết Sài Gòn dạo này nắng nóng, bơi trưa sẽ giúp mình đỡ lạnh và cơ thể cũng thoải mái hơn. Bơi trưa cũng vắng người giúp mình không bị gián đoạn khi bơi bởi những người bơi ngang hồ

Đây là hồ bơi chung cư mình (tấm này mình chụp vào ban đêm). Các anh trông hồ bơi nói rằng hồ có chiều dài khoảng 35 mét, mình cài đặt đồng hồ chiều dài hồ bơi là 33 mét để bơi 100 vòng là đủ số 3300m

Đúng như mình tính toán và chuẩn bị, mình hoàn thành quãng đường 3300m trong khoảng 1,5 tiếng với pace bơi trung bình 2:30. Không mệt lắm nhưng khá chóng mặt do quay cả trăm vòng

Nhiều anh em sẽ nói mình chắc có “vấn đề” mới chúc mừng sinh nhật kiểu hành xác thế này. Thực ra mình và anh em bạn bè chơi thể thao đều hay có kiểu chúc mừng sinh nhật bằng chạy bộ, đạp xe hay bơi lội quãng đường tương ứng với số tuổi. Kiểu chúc mừng sinh nhật này vừa vui vừa lành mạnh mà có sự đặc biệt riêng của nó. Đặc biệt là để thực hiện được cũng đòi hỏi các bạn phải tính toán và duy trì những buổi tập trước đó giúp các bạn vận động nhiều hơn, tốt cho sức khoẻ hơn. Chúc mừng sinh nhật mình và chúc sức khoẻ tất cả anh em!
180 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng vậy, mình dân Gym nên tập tổng khối lượng Tấn tạ bằng số tuổi hiện tại hoy
Tôi tin em!
@adagioleonard 7km thôi bạn 😂
huyendep
ĐẠI BÀNG
3 năm
@adagioleonard 70m thôi
Haiizzzzzz
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyên Hardy quan trong nhất là phải có đồng hồ thông minh nha quý zị
macinPhone
TÍCH CỰC
3 năm
@adagioleonard 7,0km
Rất hay, vui vẻ và tốt cho sức khoẻ. Mình cũng hay lấy cự ly chạy cho những ngày đặc biệt, VD ngày giỗ tổ 10.3 thì chạy 10.3 km còn GP MN 30.4 thì chạy 3.04 KM 😆
@sấm102 30/4 phải chạy 30.4km chứ!
anhlt
CAO CẤP
3 năm
@sấm102 Vl giô tổ thế đêm 3 nháy thì the nao
@sấm102 ôi dào, tưởng gì =]]] mà sao 10.3 chạy 10,3km mà 30.4 lại chạy 3,04km =))) đúng ra phải chạy 30,4km giống như 10.3 chạy 10,3km chứ :v
tpv1988
TÍCH CỰC
3 năm
@sấm102 Mình thì khác bạn , 30/4 = 4 ngày 30 cái 😔
Ngưỡng mộ. Chắc lấy số tuổi quy ra số lon để uống chúc mừng quá.
@Nicotine Caffeine Vụ này mình theo bác 😂😂😂😂😂
Anh theo em
@NghiepTranVINA 🤣🤣🤣
Cười vô mặt
@Nicotine Caffeine
Cười vô mặt
@Nicotine Caffeine Như này mới gọi là tổ chức sinh nhật này =)))
Cười vô mặt
Trùi. Siêu quá.
Mình bơi 1000m cg mất hơn 1 tiếng do bơi dưỡng sinh
@bestofstrongman Hơ hơ , chắc m ko bơi nổi 1000m lun quá
Hỏi ngu 1 tý là bác bơi giữa trưa và với ảnh bơi ngoài trời ko mái che thế mà bác ko bị cảm ạ.
Vì em bơi kiểu thế là chiều về bị sốt liền, nên toàn phải chọn chỗ có mái che hoặc chiều muộn thôi.
Sút lợn
TÍCH CỰC
3 năm
@Trần Hoàng Long. Sao không ra sông SG bơi, vừa khỏi tốn công quay lòng vòng vừa mát lại có thể ngắm cảnh.
@Trần Hoàng Long. Happy birthday man 😃, bơi siêu quá /:strong
@Sút lợn bơi đó ghe tàu hỏi thăm là toang cái sinh nhật nha b 😃 , nhẹ hơn gặp rác rến cũng tuột mood
Sút lợn
TÍCH CỰC
3 năm
@c0mmand0 Vậy thì ra kênh Nhiêu Lộc bơi, bao an toàn 😃
Đã quá. Hồi 28 tuổi mình cũng tự chúc mừng sinh nhật bằng 1,5 cây số, bơi chậm rì, sau đó thì không thu xếp được thời gian để bơi thường xuyên nữa, nhoắng cái cũng gần chục năm, giờ rỗi hơn, rủ con trai luyện bơi lại 😁
@nnkjsc Ủng hộ bác ạ! Chiến thôiiiii
@Trần Hoàng Long. Coros chạy ngon chứ bạn
Mịa, 33 tuổi lại chỉ bơi 3.3km khác nào nói anh 17cm nhưng thực tế chỉ được 1.7cm?
Giống như kiểu nói 1,7 phút nhưng chỉ được 17 giây
thagnv
TÍCH CỰC
3 năm
@Nam Air Nghe chạy 33km hay 33mile còn có lý hơn. Bơi một tiếng rưỡi vậy cũng post lên trang chủ. Thích sống ảo ghê.
letuanlrc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thagnv Bạn bơi được vậy hok ?
@Trần Hoàng Long. B phải ghi 3300m cho ae khỏi bắt bẻ. Bơi 3.3km vs m là siêu lắm òi.
Cười vô mặt
Xuất sắc quá em ơi. Anh bỏ bơi lâu rồi nên giờ bơi hồ 50 mét xong thở như 🐕 😆😆😆😆😆
@NghiepTranVINA Cái đó gọi là bơi chó nha bác, kiểu bơi huyền thoại đó 🤣🤣
@NghiepTranVINA Anh bơi đc kiểu đó là tài lắm rồi 😆
@Nicotine Caffeine Huyền thoại là bất hủ nha bác 😆😆😆
@sấm102 Giờ này vậy là ngon rồi nha đệ 🤣🤣🤣🤣
Bơi liên tục 1,5h đồng hồ khoẻ đấy bác. Em
Chắc bơi 30p là nằm mẹ dưới đáy bể rồi =))))
@HaoTran20
Cười vô mặt
trantuanhog
ĐẠI BÀNG
3 năm
Phê. Hehe
mình cũng thích bơi nhưng cũng ít khi bơi, chủ yếu mùa nóng và thích bơi biển hơn. bơi hồ mỗi lần cũng 1800-2200m nonstop
@thuanfoto Cá gặp nước sôi hả bác.
Cười vô mặt
@thuanfoto Cá kèo gặp nước lẩu 😃
@Frozental Phoenix
Cười vô mặt
Chúc mừng sinh nhật
Thạt ngưỡng mộ.
Ivolisgod
ĐẠI BÀNG
3 năm
Qua Thích Quảng Đức bơi bạn ơi! Đối diện chùa.
jos5
ĐẠI BÀNG
3 năm
E ngưỡng mộ bác quá. Em cũng xin khoe tí hôm 10.10.2020 em bơi 10km bể (dài 50m) không nghỉ non stop mất 3h18p, page như hình.
jos5
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tưởng văn thương E bơi liên tục ạ
@jos5
Kinh vãi
@jos5 nể ông thật đấy, mình thì bơi 1h liền trong bể được, nhưng tầm hơn 1h là cảm giác chán, lúc này cơ thể không phải là mệt mà cảm giác chán với mỏi cổ do đông người phải ngước cổ lên nhìn. ông này mà bơi hơn 3h thì quá kinh khủng về độ lỳ.
jos5
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Emyeu_Khoahoc Em cũng không nghĩ là mình làm được. Chắc vì quyết tâm chinh phục 10km bác ạ
bongngo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bơi liên tục dài nhất của mình là 1km nhưng mà là bơi ếch. Luyện tập trong vòng 1 tuần. Bơi xong người nóng như bị sốt 😁 Muốn bơi sải mà ko thể đập chân được 😔
@bongngo Bơi sải đúng kỹ thuật sẽ tiết kiệm sức và bơi đường dài tốt nhất nha bác.
anhtuan000
TÍCH CỰC
3 năm
chúc mừng sinh nhật bạn cùng tuổi, kk
Em thì thích những bài HIIT chứ bơi kiểu này chắc ko bơi nổi.
mình cả năm chắc chỉ bơi 2 lần, từ nhỏ tắm sông suối nhiều, giờ nước bẩn quá chả còn chỗ. bể bơi thì không thích, biển thì xa, hồ thì xa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019