Bold 9700 - cảm xúc về một huyền thoại

bienlyber
30/10/2018 18:32Phản hồi: 81
Bold 9700 - cảm xúc về một huyền thoại
Blackberry - chùm dâu đen . Luôn là 1 thứ ma lực hấp dẫn trong thế giới điện thoại.
Blackberry là một trong những thương hiệu smart phone đầu tiên và đầy quyền lực. Mặc dù đối với các bạn từ 95 trở đi sẽ ít biết, nhưng quả thực nó từng ngự trị trên đỉnh thế giới, và bold 9700 là một trong những chiếc điện thoại tuyệt vời nhất mà hãng từng làm
Trước khi tiếp tục thì mình xin được nói rõ đây là bài cảm xúc về một hoài niệm xưa cũ, đôi khi ngẫm về những cái đã qua cũng cho người ta cái cảm xúc bồi hồi khó tả vốn đã lâu không gặp trong cuộc sống tất bật. Nên những ai đang vội thì hãy cứ lướt qua, nhớ để like lại là được rồi ^_^ .

Bold 9700 là một chiếc “smart phone” , xin nhắc lại là smart nhé, dù rằng nó chỉ có wifi, màn hình 2.44 inch TFT 65K màu , khe thẻ nhớ, khả năng push mail thần thánh nay đã lỗi thời, và BB os 6.0 . Nhưng ở thời của nó vậy là đỉnh lắm rồi vì bạn có thể cài được kha khá phần mềm vọc vạch, game, một vài bản rom tuỳ biến để chạy nhanh hơn. Và giữa hàng hà sa số các con Nokia bàn phím T9 chạy symbian, nó là một ngôi sao thực sự với bàn phím qwerty tuyệt vời, thứ làm nên thương hiệu Bold - Blackberry ( kể cả mấy con E-Series của Nokia vốn cũng dùng qwerty thì cũng vẫn thua 1 bậc )

544B5B3B-B5F2-4FC5-99B0-92FE89A2D746.jpeg 1118F7F9-6DAB-4684-BF19-05D28FCB8590.jpeg

Bàn phím rất nhỏ gọn, nhưng bấm êm và nảy, cực kỳ chính xác và nhanh, cộng với việc bộ nhớ lưu trữ tin nhắn không bao giờ đầy thì quả thực đúng là dành cho doanh nhân rồi, hoặc tình nhân nhắn tin trao đổi yêu thương cũng được.
Với thiết kế cân đối, cầm đầm tay, mặt lưng phủ da, viền nhựa mờ bám tay. Cầm bold 9700 trên tay và mân mê quả thực là cảm giác rất sướng. Nó cực đẹp khi bạn mặc áo sơ mi chỉnh chu, quần tây là phẳng, đồng hồ bóng bẩy, và nắm trong tay là chiếc bold 9700, đúng chất ! Tuy hơi dị khi đi chung với quần đùi rách + T-shirt . Nhưng cái gì sinh ra cũng có nơi mà nó thực sự thuộc về.
Bởi vì nó sinh ra là để dành cho công việc. Trên đỉnh bên phải là nút im lặng để bất chợt trong cuộc họp mà bạn quên tắt chuông, thì chỉ 0,05s là bạn đã kịp bịt mồm nó để không ảnh hưởng đến mọi người. Bên trái đối diện là bút lock màn hình, đủ tiện dụng để chạm nhẹ là biết mấy giờ, có ai nhắn ko? có mail ko? có em bồ nhí nào gọi nhỡ không? Bố trí quá hợp lý hoà chung vào phần màn hình phía dưới khiến 2 phím bấm này là thứ mình cho rằng 9700/9780 là chiếc máy tuyệt vời nhất cả trong thế giới dâu đen ( cá nhân thôi, các bạn ko cần tranh luận về điều này nhé, vì có lẽ cái BB nào cũng tuyệt vời cả )
Còn nghe gọi thì sao ? Bất chợt bạn muốn gọi cho mẹ, chạm giữ vào “m” và 1s sau máy sẽ gọi cho MOM, còn ba thì sao ? Chạm giữ vào “d” vì nó sẽ gọi cho DAD, và dĩ nhiên là muốn gọi cho N.Trinh để cafe thì chỉ cần nhấn “t” thôi. Xạo xạo vậy chứ bạn muốn gán phím tắt cho cuộc gọi nào thì cứ set thôi. Đời thật đơn giản như vốn dĩ nó vẫn thế. BB vẫn vậy dù cả thế giới phức tạp như thế nào chăng nữa. Gọi nhanh thì “anh” số 2, không ai dám len lên số 1.
À, như phần lớn các ae 8X mình biết gõ theo kiểu vni trước, và nhờ có BB mà mình mới gõ được telex. Nhắn tin trên BB cho cảm giác tuyệt vời, và nó loại bỏ thói quen gõ tắt của mình luôn, vì gõ nhanh quá nên không cần, hì hì.
Giải trí thì chắc miễn bàn vì nó có màn hình chỉ để chống mù màu, loa ngoài chống điếc ( dù loa trong khi nghe gọi rất êm và rõ ) , camera chống đui và đèn flash chỉ để tìm hàng, lộn “tìm đồ” trong đêm.
Hoài niệm vậy là đủ rồi, vì ngày nay mình cần hơn rất nhiều từ 1 chiếc điện thoại. Nó vừa phải làm việc, vừa phải giải trí, lại còn chụp hình và giao lưu game các kiểu. Vậy nên đối với mình nó chỉ được dùng cho sim vừa chính, vừa phụ.
Phụ vì iphone đã là máy chính cho các việc hệ trọng khác. Mình còn luôn có thêm 1 con android để xài lung tung cho biết với người ta, tập tành chăn nuôi chẳng hạn, vân vân và mây mây rồi. Nên nó chỉ dùng để nghe gọi với gia đình người thân.
Chính vì dùng nó cho sim nhận otp ngân hàng số dư các kiểu, 2 3 lớp bảo mật gì đó con đà điểu. Vì ai cũng biết bọn Rim nó bảo mật thế nào rồi, hay nói vui là “hắc bằng niềm tin à”
Tuy vậy, quan trọng nhất nó lại được cùng mình bên ly cafe góc quán, nhìn qua ô kính thấy dòng người hối hả dưới mưa. Ngẫm về cuộc đời, về những thứ từng ở đỉnh cao đã tưởng như là bất biến nay phải làm android tầm trung, về thằng em tai thỏ trên bàn, từng sắp phá sản lại độc bá gần chục năm nay về những hỉ nộ ái ố trên mạng xã hội mà cư dân đang chửi hội đồng về một con smart phone trán dồ nào đó mà họ còn chưa sờ vào lần nào.

Quảng cáo

( nguồn : tinhte.vn - mod DuyLuan )

Bỗng thấy đời thật chậm, dù mình chẳng chuyên cần. Chắc là tại con chip 624 MHz và 256 MB Ram.
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nguyendq0607
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chơi BB từ hồi đầu 6, trải qua 8 năm rồi tới 9900, Z10 ra bán 99 mua Z10 và ôm về 1 cục hối hận. Đến giờ vẫn còn 1 con 9700 Orange để hoài niệm, có điều mất mệ mấy nút phím do thằng em nghịch, kiếm phím + pin lười quá nên còn cất trong tủ, chắc hôm nào mang ra sửa rồi xài tiếp quá :p:p
bienlyber
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyendq0607 Giống mình, nhưng mình tỉnh táo hơn vì ko mua Z10 . Blackberry là phải có phím cứng mới mua, classic + key one đều ổn. Chờ key 2 rẻ rẻ xíu rồi mua trải nghiệm ^_^
lenhu789
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm xúc một thời chìm đắm với đam mê
Penn
TÍCH CỰC
5 năm
@lenhu789 Khoái nhất cây ngoài cùng bên trái, nhìn còn mới và đẹp quá bác
uncleh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lenhu789 có bán ko bác
vẫn còn vài con ở nhà, sự tuyệt vời mà em nó mang lại
- Pin 4-5 ngày
- màn hình đủ lớn
- nhỏ gọn sang trọng
Bắt đầu hành trình chơi BB từ cây 8800, từ đó đến nay đã kinh qua các dòng 7xxx, 8xxx, 9xxx đến Q, Z nhưng chim ưng nhất vẫn là Bold 9780. Pin trâu, ngoại hình cuốn hút (cái này chắc là điểm ăn tiền trên hầu hết các máy BB), gõ sướng tê người (lại là điểm ăn tiền của BB, ngoại trừ dòng Curve) và quan trọng nhất là THÍCH :p
bienlyber
TÍCH CỰC
5 năm
@HoangLongCachCach Bold 9780 là phiên bản nâng cấp của 9700 với vòng benzel màu tối liền lạc với máy, chip và ram hình như có nâng cấp nhẹ nên chạy nhanh hơn chút. Mình đã từng xài 1 con hàng chuẩn Vn zin đét, mất trong 1 lần phượt Đà Lạt, là con máy tiếc nhất đã từng xài, dù ràng giá trị tiền bạc chẳng đáng là bao
@HoangLongCachCach Con 9780 này nghe nhạc qua tai nghe rất ấm
Giờ vẫn còn 1 em 9700, bị chai pin và sóng chập chờn rồi. Lâu ngày ko sạc, giờ sạc không lên nữa.
phatxit86
ĐẠI BÀNG
5 năm
@A to Z bác để lại cho em lấy đồ nhé , em đang có 1 em mà màn bị mực + loa trong rè quá
nhớ xài con 8830 mỗi lần có cuộc gọi móc ra nghe oai vãi...mường tượng là 1 doanh nhân😁:D:D
bienlyber
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenminhhiep2402 8830 cũng là anh hùng 1 thời. Mình có xài qua thấy rất ngon. Thua dòng Bold ở bàn phím hơi cứng và build không sắc sảo lắm, hoặc có khi ở Vn toàn hàng dựng nên thế
@bienlyber kỉ niệm cuối cùng với BB...lâu lâu vẫn đem ra xoạc cho em nó cái
bienlyber
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenminhhiep2402 Đào thơm và còn mới quá, nhớ xoạc thường xuyên nhé
@bienlyber 88xx dùng phải giữ cơ chứ hay xước mất sang lắm... Nhưng lỗi chết ng là hay tèo mic,9000 hay tèo nguồn ,97xx màn mực còn 99xx thì yếu sl 😆 chốt lại có mỗi 87 là trâu chó thôi b 😃)
solshin131
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đã xài qua nhiều dòng bb và thấy 9700/9780 pin trâu nhất, nó sở hữu mặt lưng đẹp, thiết kế chắc chắn...
Có 3 điểm mình thấy chưa ngon: phím khá bé (chắc do tay to); màn dễ bị mực; nút volume và cam nhỏ nên rờ khó thấy
Con này mà đặt lên dock khá đẹp, hihi
bienlyber
TÍCH CỰC
5 năm
@solshin131 Khoảng 6 năm trước mình tìm mua cái dock này mất gần 2 tuần mới có cái mới ưng ý. Giữ đến ngày nay dù máy mất đã lâu, lại có dịp lôi ra ngắm với con 9700 mới nguyên vừa lụm được ^_^
@solshin131 Màn hình con này dễ bị mực hơn các dòng thì phải. Mình có dùng 8320; 9860; 9000; 9780; Q10 và PPSv nhưng chỉ có 9780 bị
tuxedo_1807
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con BB đầu tiên được xài là 8707g hàng CSL mua của anh Thắng Béo Khâm Thiên vào năm 2009. Hồi đấy phân vân mãi giữa 8700 bác Quang 3g bán 800k với 8707 là 750k. Cuối cùng quyết định chọn 8707 vì có mạng 3G - một thứ xa xỉ đối với những điện thoại trong tầm giá 1 triệu ngày đó. Lần đầu tiên cầm 8707 cảm giác như bước vào 1 thế giới mới giữa 1 rừng stupid phone những symbian S40, S60. Đó cũng là lúc bắt đầu bước vào con đường nghiện ngập gần 10 năm sau đó và có lẽ còn nhiều hơn nữa. Đã từng dùng gần như tất cả blackberry từ 6710 đến key1, nhưng lại chưa 1 lần cầm 9700 mà lên luôn 9780 😆). Đọc xong bài viết của bác lại muốn kiếm 1 em 9700 dùng để trải nghiệm mới được :rolleyes:. Dù blackberry đã mất hoàn toàn vị thế của mình nhưng có lẽ có 1 thứ vẫn sẽ mãi giữ nguyên giá trị của nó - bàn phím. Nhắc đến bàn phím trên điện thoại là phải nhắc đến blackberry!
bienlyber
TÍCH CỰC
5 năm
@tuxedo_1807 Và ai đã từng xài rồi thì đều nghiện cả, chỉ là đôi khi thời thế nên mới phải xài ios hoặc android thôi ^_^ . Mình đều từng dùng 9700 và 9780 xác nhận 9780 ngon hơn ở speed và độ êm của phím ( dù chỉ 9.5/10 )
no1cvn
TÍCH CỰC
5 năm
@tuxedo_1807 Gọi S60 là stupid phone thì bạn nhầm to, nó làm được nhiều thứ hay mà, thậm chí nó phổ biến hơn BBOS nhiều. Thứ làm nên thành công cho BB là bàn phím, thật sự là nó tiện lợi hơn so với symbian quá nhiều. Tuy nhiên là xét với việc mail, chứ còn nghe gọi nhắn tin thì mình thấy bình thường. Nếu bây giờ (tại thời điểm hiện tại) đặt một cái BB9700 và một chiếc Nokia E52, mình chọn E52 ko cần suy nghĩ.
tuxedo_1807
ĐẠI BÀNG
5 năm
@no1cvn Tại thời điểm mà blackberry đang còn ở đỉnh cao. Nói về nghe gọi thì em vẫn đánh giá cao bb với cùng 1 mức giá so với mọi điện thoại khác. Khả năng lọc âm của bb là hơn hẳn các stupid phone thời đó. Về nhắn tin thì trước em cũng nhắn tin bàn phím T9 không cần nhìn và em thấy quá nhanh rồi. Cho đến khi em đụng vào qwerty 😁. Em cũng là fan của nokia với S40 (6230i), S60 (E51, E52) và S9.4v6 (5800 EM). Em vẫn đánh giá khả năng quản lý mọi thứ trên điện thoại, mail, kết nối mạng của bb cao hơn mấy em trên. Đặt 97 cạnh E52 e cũng chọn E52 giống bác không phải vì nó nhiều tính năng hơn mà vì nó độc hơn ở thời điểm hiện tại 🆒
no1cvn
TÍCH CỰC
5 năm
@tuxedo_1807 Đó mới là điều mình muốn nói, cầm E52 nó khác 97, hehe
Còn giữ mỗi em này mà màn mực rồi cụ ạ... Kiếm màn zin thay cũng khó.haizz
@Đạt Phít Một Bạn hỏi shop Quang3g xem có không. Mình hay mua ở đó
@minhthanh255 Hiếm zin lắm.toàn ép kính cụ ạ.
@Đạt Phít Một Đời sâu và ít người dùng thì lấy đâu zin
@minhthanh255 Thế mới chưa thay 😁
BB có 1 cái gì đó mà khi đã chạm vào thì khó dứt.
Lần đầu tiên mình đến với BB mãi tới năm 2011, khi đó vẫn vừa dứt thời sinh viên trung thành với Nokia. Nhìn con 8800 với viên bi và cài được vô số phần mềm, đã khiến mình bỏ luôn Nokia quay sang dùng BB. Mua 1 em 8830 màu bạc CDMA. Quá thích thú với bàn phìm, tay cứ bấm suốt. Tuy nhiên nhược điểm của 8830 là sóng ko ổn định cùng bộ nhớ hay bị tràn tự động xoá tin nhắn. Sau đó còn dụ vợ dùng BB, mua cho vợ con 8900. Quả thực là đến bây giờ những bức ảnh chụp bằng 8900 vẫn thấy quá đẹp, giờ mở ra bằng máy tính mình vẫn không giải thích được tại sao một chiếc camera 3.2M có thể chụp đẹp được như vậy.
Mình thì chuyến sang 9700 vì quá ngưỡng mộ những đồng nghiệp đang dùng 9700, màn hình trong vắt và trackpad nhạy, thiết kế cực đẹp. 9700 hồi sinh viên đã rất ngưỡng mộ rồi nhưng lúc đó nó chỉ là giấc mơ. 9700 chắc là chiếc điện thoại mình dùng được trong thời gian lâu nhất, hơn 2 năm. Phải nói là về thao tác nghe gọi, note, rồi email quá tuyệt vời. Thậm chí giờ dùng Iphone còn thấy load mail chậm hơn cả 9700, thật sự.
công nghệ phát triển ko cho phép dùng 9700 thêm nữa, chuyển qua Z10, và rồi Passport. Nhưng BB10 đã ko trụ vững được trong cơn bão công nghệ mặc dù đó là 1 hệ điều hành thông mình, tuy nhiên quá ít ứng dụng. Và thất bại cũng vì nhiều nguyên nhân khác nữa.
Mình không thích Android nên giờ chuyển sang Iphone. Tuy nhiên những chiếc Blackberry vẫn còn giữ lại, như một niềm đam mê. Thỉnh thoảng lôi ra sạc, bấm bấm.
BB vẫn có cái gì đó khiến người ta đam mê. Dù là đời máy nào đi chăng nữa.
Đúng là cái gì cũng có thời của nó. BB đã qua cái thời của mình.
tatthanh91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thuongthuongtu Em vẫn ngày ngày dõi theo tin tức của BB. Chỉ mong một ngày khi tiềm lực của BB mạnh, sẽ nghĩ lại quay về đầu tư phát triển lại hệ sinh thái BB10. Có tiền rồi thuê các ông kĩ sư giỏi, chỉ ăn với phát triển ứng dụng cho hệ sinh thái BB10 thôi. Sau đó một vài năm khi móng chắc thì sẽ cho hồi sinh lại OS BB10 cùng mảng sản xuất điện thoại di động. Để một lần nữa được dùng tiếp các sản phẩm của BB.
Bây giờ vẫn còn yêu lắm, nhưng cái yêu đã bị những nhu cầu thực tế, đời thường dành mất sự ưu tiên hơn, nên không còn sử dụng BB như một máy chủ lực nữa.

Rất mong chờ cái ngày đó, nếu có thể xảy ra 😁
bienlyber
TÍCH CỰC
5 năm
@thuongthuongtu Con đường bạn đi qua cũng giống mình, đồng đạo ạ
@thuongthuongtu em cũng mua con 9780 thời sinh viên, xài tới khi đi làm rất nâng niu nhưng khi bán đi cxung khá tiếc, tuy bán rồi nhưng vẫn vào group ddojcf tin về black bery
solshin131
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thuongthuongtu Mình cũng thích Nokia, đặc biệt là Hđh Symbian cho đến mãi năm 2014 thì tình cờ được ông anh cho 1 con đt dày cộm có bánh xe mà sau này mới biết là con 8700.

Cảm giác đầu tiên xài con này khác hẳn Nokia, phê nhất là khi nghe gọi có thể chỉnh volume to nhỏ bằng trackwheel. Chưa hết, mình hoàn toàn bị lôi cuốn sau khi phát hiện trackwheel có thể nhấn vào được để ra menu đổ, nó cho cảm giác như nhấn chuột phải máy tính vậy...

Từ đó đến nay mình chỉ xài và chơi mỗi bb, và thấy rằng mỗi dòng đều có điểm mạnh và yếu riêng. Các kĩ thuật như cài app, up rom, danh bạ, thay linh kiện và sửa chữa nhẹ mình đều tự tìm tòi và tự làm, thích vọc mà!

Sau 4 năm, giờ thì đếm lại trong tủ chắc gần 20 con bb, chủ yếu là BBOS(vợ mà biết chắc chết, hihi).
Không biết các bác thế nào chứ mình không thể bỏ bb được. Ngày nào cũng vào các group BlackBerry trên FB xem các mem khoe máy, rao bán và chia sẻ kinh nghiệm... và đang hóng con K2 rớt giá! hic hic..........
@tatthanh91 Đó là một suy nghĩ lạc quan, 😃. Nhưng khó...
Cũng giữ lại 1 mớ 😁
bienlyber
TÍCH CỰC
5 năm
@better.chicken Gia tài, chắc chắn là 1 gia tài vô giá rồi ^_^
@better.chicken Nhiều kỷ niệm
Kiếm viên pin của nó khó quá. Em đang dùng 9790 😆
@vanduc1602 HN thì m biết chứ nơi khác m k rõ.
@Đạt Phít Một Em đang ở hn
@vanduc1602 Thế có bên 58 Hoàng Hoa Thám đó bác.
@vanduc1602 Mình có mua vài lần ở Quang3g và Tuấn pin. Bạn liên lạc với shop xem sao
Tôi đã từng dùng vài em BB rồi, cảm giác nghe gọi, cầm nắm, ấn phím cứng tốt, giờ máy cũ tân trang khá rẻ, làm lại 1 em nghịch kể ra cũng hay ho.
bienlyber
TÍCH CỰC
5 năm
@tranvutruong Bạn phải ráng cầm đồ zin, cũng như con gái vậy, Bb zin sờ vào là đã thấy sướng rồi
@tranvutruong đồng ý với bác
ducanh88vp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em vẫn còn 1 cái 9700 màu đen zin nhưng bị chai pin. Bác nào cần thì ới em
HinhTuyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ducanh88vp Em cần. Cho em giá nhé! 0949458159
Em mới bán con 9780 đọc bài này thấy ngậm nguifi quá
Vì công việc nên không dùng được BB nữa nhưng lâu lâu ở nhà vẫn lôi 1 đống máy ra ngồi ngó lau dọn và bấm chay cho đỡ nhớ.
anhcontrai
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em vẫn đang xài Bold9000 làm máy phụ. Kể ra thì hơi phí vì máy phụ em chỉ nghe gọi thôi chứ cũng ko đụng tới các chức năng trứ danh của BB. Nhưng kể cả chỉ có vậy thì chất lượng đàm thoại của BB cũng tốt vãi.
cảm xúc một thời ùa về. Cảm ơn bác chủ.
thuyettran89
ĐẠI BÀNG
5 năm
Một thời ta đã yêu. Hihi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119