Brazil phạt Apple 1,9 triệu Đô vì không kèm sạc trong hộp máy iPhone 12

Mikeknowsme
20/3/2021 13:48Phản hồi: 240
Brazil phạt Apple 1,9 triệu Đô vì không kèm sạc trong hộp máy iPhone 12
Hội bảo vệ người tiêu dùng Brazil (ProconSP) vừa phạt Apple vì bán iPhone không kèm theo sạc bên trong hộp máy, với mức phạt tiền lên đến 1,9 triệu USD, mức phạt này không chỉ về chuyện cục sạc mà còn liên quan đến một số tính năng khác trên iPhone mà ProconSP cho rằng Apple “quảng cáo sai sự thật”…

Trước đó vào cuối năm ngoái, Apple phải đàm phán tại Brazil về việc bán iPhone 12 không có cục sạc kèm theo bên trong hộp. Apple giải thích vì vấn đề môi trường mà phải giảm thiểu lượng rác thải trên toàn quốc. Tuy nhiên Hội bảo vệ người tiêu dùng tại Brazil chưa thấy lý do của Apple là thích đáng và đủ thuyết phục, nên buộc hãng phải kèm theo sạc.

Apple cũng đã yêu cầu Brazil ProconSP xem xét lại khoảng phạt hoặc nên nhờ thẩm định từ toà án để có phán xét công bằng.

Như đã nói ở trên, Apple còn bị cáo buộc quảng cáo sai sự thật về khả năng kháng nước trên iPhone. Nhiều người dùng tại Brazil bị hỏng máy vì bị vào nước, sau đó họ đem đi bảo hành thì bị từ chối.

Theo Apple Insider
240 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chụp tấm hình xong em xin nhưng cmt nha bác 🤣🤣🤣🤣
Tet21: Gút chóp 1 like
Ở đâu cũng có hội bảo vệ tiêu dùng. Nhưng mỗi nơi nó lập ra vì mục đích gì mà thôi chứ cái tên nó không nói lên được tất cả.
@Bao andr ios 3493 Hội bảo vệ tiêu dùng Mỹ còn chưa dám lên tiếng với Apple =))
Hội EU bắt smartphone dùng Type C còn Apple vẫn chơi lightning ầm ầm =))
@NghiepTranVINA "Hội bảo vệ người tiêu dùng" là cái gì nhỉ? Bên Brazil có cái giáo phái hội này ngộ ghê
Apple gặp hạn ở Brazil rồi 😁
@darklight_vtp 1. Muốn nhanh thì xuất tiền mua mới. Muốn tiết kiệm thì xài đồ cũ. Không ai ép.
2. Nhìn hình nhé.
3. Đi so điện thoại với sạc là thấy kỳ rồi, tôi nhắc rồi mà vẫn cố chấp. Chính bạn đang so sánh 1 cái đổi mẫu mã qua từng năm với 1 cái bao nhiêu năm mới thay đổi đấy. Tự nhổ tự liếm thì là hiểu biết nhiều hơn tôi thì thôi tôi nhường hiểu biết cho bạn đấy. Mấy thằng ném đá tôi chạy cụp đuôi rồi còn mỗi bạn thôi.
@darklight_vtp asdfdf
Screen Shot 2021-03-25 at 10.30.30 AM.png
@Carl ấn vô cái link hộ cái, nhìn cái chữ quảng cáo ngoài trang chủ rồi phán thế, 699 là ip12 mini nhá
@Carl mấy cái kia chán ko buồn nói nữa, thể nào bao người vô chửi
Chắc lại sắp có kiện tụng tiếp đây..
Mà VN có cái Hội bảo vệ người tiêu dùng này ko ta. 🤣 😆
Kahny La
TÍCH CỰC
3 năm
@kenje Phạm nước mình có nhiều "Cục" lắm nha
Thuc4891
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hihihihi Xin phép cười 1 cái vào mặt bạn 😆
1. Thế tôi hỏi bạn. Tại sao có các bộ trưởng rồi lại cần thêm thủ tướng? Tại sao có các đơn vị tác chiến, có người đứng đầu mà còn phải lập ban chỉ đạo? Tìm hiểu thêm đi b ng u ạ (xin phép ko lịch sự nữa nhé 😘)
2. Bạn bị cm gì thì bạn đi kiện đi. Đòi nta đến nhà bạn cầu xin bạn hả 😃). Nghe kiểu nói chung chung như này như kia thì tôi cũng hiểu rồi 😃)
3. Vấn đề xử lý hàng giả hàng nhái hay vs an toàn thực phẩm Việt Nam mình cũng xử lý rất mạnh tay, chỉ là bạn đ tìm hiểu hay đ biết cm gì thôi.
4. 1 số nước tiên tiến người ta lớn mạnh phát triển hơn mình, hoàn thiện về mặt pháp lý, đời sống hơn, an sinh xã hội cao hơn nên lo nhiều hơn cho dân chúng là đúng vì nước họ đâu có ///, đâu có mấy thằng lol dân chủ phương tây, dân chủ ngáo (chắc có bạn 😉), nước mình còn lo giải quyết mấy vd đó nữa, cứ từ từ nha bạn. Đừng sính ngoại quá, đừng phủ nhận mọi điều nước mình làm được. Đối với bạn chắc cứt tây còn ngon hơn cơm nhà ấy nhỉ 😉.
Bonus ý cuối của bạn: Bạn nói thế thì mình hiểu rồi. Chắc bạn khát nước lắm nhỉ Uống nước đi bạn ơi. À mà làm gì có nước mà uống. Hihi
hihihihi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Thuc4891 Bạn vốn ko lịch sự , vì thứ nhất tôi lúc đó ko nói chuyện với bạn . Tự bạn nhảy vào tranh luân . Ok có tranh luận mới có tiến bộ , nhưng bạn vào đã chụp mũ người khác là me tây, cứt tây thơm hơn, rồi thanh niên trẻ trâu . Vậy mà còn nói mình là người lịch sự . Xin phép dcm cả họ nhà bạn phát nhé
1. Nói như bạn vậy thì lát nữa lôi cả bộ đội biên phòng , hải quan vào nữa nhỉ ? Thế cái hội bvntd đó có tác dụng gì, khi cái nào cũng có ban nghành khác làm được việc đó ?
2. Ko ai muốn mua đồ lại phải đi tranh chấp ! Nhưng nếu có gì xảy ra , người tiêu dùng còn biết đi đâu để tìm kiếm sự giúp đỡ , bảo vệ . Ko như, mua iphone nhận được iphone có ch play . Và bạn nghĩ sao khi quyền trả lại hàng, quyền này quyền kia khi mua hàng lại nhiều như vậy , nếu hội bvntd của nước ngoài ko mạnh, ko nghiêm ?
3. Oh, vn xử lý rất mạnh tay hay là xử lý để lấy thành tích cuối năm , dạo 1 vòng các tranh web cửa hàng coi, hàng giả có đầy ko ? Các thương hiệu giày, dép, quần áo giả tràn lan, ai xử lý ?
4. Con người ai cùng cần tiến bộ, phát triển, khi bạn sống 1 môi trường ko tốt , bạn có quyền mơ ước, quyền đòi hỏi , quyền để phát triển cho cuộc sống tốt hơn , đừng có dựa vào lý do này, lý do nọ để đánh lừa chính bản thân là như vậy là tốt rồi . 1 cái lác đề là nhìn vào cái đường sắt cát linh đó , vậy chúng ta có quyền đòi hỏi, quyền kêu ca ko ? Hay cứ tự nhủ, như vậy cũng được , sớm muộn cũng sẽ hoàn thành ? Tôi ko phủ nhận những gì nước mình làm được , và làm tốt như chống dịch bệnh . Nhưng ko có nghĩa là các cái khác tôi cũng phải khen khi các hiệp hội bù nhìn, làm như lol . Có cũng như ko !

Nói chung , cái nghề comcom bò đỏ của bạn ko có tương lai đâu , vì vài xu lẻ mà cố tình mê hoặc , đưa thông tin sai lệch, cứt của mình thơm hơn cuawts của người khác thì đời bạn ko khá được đâu
Và cuối cùng , tôi ko khát nước, có khát, nước tôi uống cũng rất sạch , đừng lo . Hôm qua tôi gõ trên máy tính bảng thành ra thấy mệt khi gõ nhiều, để nói với 1 thằng comcom 5 xu như bạn thôi
Thuc4891
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chán thanh niên cay cú quá lôi cả nhà ra chửi 🤣🤣.
Nói đi nói lại cũng mấy cái lý luận cũ rích đó 😆 (đ muốn giải thích lại). Thôi cũng xin nghỉ tranh luận với thành phần như bạn, nó cũng chẳng có tác dụng gì. Cái thể loại /// dân chủ ngáo như bạn ấy thì có cong đít chửi hay làm gì đi nữa thì cũng chẳng ảnh hưởng cm gì sự hoàn thiện và phát triển của chúng tôi cả 😉. Chó cứ sủa và đoàn người cứ đi ấy mà.
À bạn uống nước sạch mấy thì cũng đ phải nước của bạn đâu 😘😘
Phạt hay lắm. Phải để người dùng tự chọn có lấy hay ko. Cổng sạc thì không phải cổng usb c , tai nghe thì ko có. Hóng VN làm theo.
halviss
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bucom2486 Xứ Mỹ có dành được cục sạc cho bọn ba que không bạn !?
@bucom2486 chứ cái xứ Mỹ đã dám đụng đến cọng lông nào của Cook chưa =))
Thuc4891
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bucom2486 Bao nhiêu mẫu quốc xứ tư bản dân chủ tự do của bạn bên đó câm như hến kìa. Sang mẫu quốc mà đòi quyền lợi 😘
Đen cho Apple, đã cố trình bày & thương lượng mà vẫn bị phạt vạ 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Screen Shot 2021-03-21 at 07.21.30.jpg
Trình bày thì mời lên phường mà đã lên phường thì phải nôn tiền ra
@SamsungGalaxy @SamsungGalaxy đối với những đứa đã đc lên phường trình bày thì thường cái kết k đc đẹp
Cười ra nước mắt
@crazysexycool1981 Người ta phạt đúng mà a kêu Phạt Vạ ? Hay anh cũng nằm trong hội Người tiêu dùng Bảo Vệ Apple ở tinh tế này thế?
Cười vô mặt
@crazysexycool1981 Đen cái gì ? Nên mở rộng phạt trên bình diện toàn thế giới ông ạ !
@Hondacodon287 😆
Ba cái thứ hút máu thì phạt chết mịa nó đê
@Conjuring Ghét nhất là cái thể loại đi đầu hút máu, làm gương xấu cho các hãng khác tập theo. Nếu không có hãng nào theo apple thì mình đang còn lựa chọn các hãng khác được. Đằng này thằng nào cũng muốn "bú" theo nên coi như người tiêu dùng đành phải chấp nhận bị cắt giảm.
Lúc đấy chỉ có hội bảo vệ người tiêu dùng đứng ra thì mới có tiếng nói với bọn nó. Ủng hộ brazil!
Cười vô mặt
@Conjuring Cuhiep ko thích b đâu
@autumnlove Cha đó thì isheep chính hiệu rồi bạn
@Conjuring Có một giống loài ngày nào cũng hút ko biết khi nào chết nhỉ, chắc cũng ko lâu đâu
CryDKNY
TÍCH CỰC
3 năm
rõ ràng
giờ đi mua cục sạc mất 4-5 xị
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
3 năm
@CryDKNY Sạc chính hãng bán 900k. Hút máu
@Mr_Teaplus Ủa sao nghe nói 400k mà, mịa méo biết cái nào thật giả, mua về nổ ảnh lại ai biểu mua sạc giả thế là xong
@trangvekien chính hãng 990k, giá công bố 20$. 2 cái giá này ko liên quan tới nhau đâu bác, nó tùy thị trường
iPhuc
TÍCH CỰC
3 năm
@trangvekien Mua seller ở ngoài thì tầm 400-450k à (giá gốc nó 20$). Còn chính hãng như FPT hoặc WMG thì 900k
Apple không bán kèm sạc thì các hãng khác tăng cường sản xuất sạc, bảo vệ môi trường à?
@Channel NTL Theo lú luận của isheep là thế. Bán ko kèm sạc là bv môi trường, còn apple bán sạc cáp rời, ng dùng mua là tại ý thức ng dùng, ko liên quan apple 😂
jing
CAO CẤP
3 năm
1.9tỉ usd còn dễ nghe, chứ triệu usd thì ra toà cho mất công
theladu
CAO CẤP
3 năm
Hay lắm Brazil rất ủng hộ việc này..!
Thằng Brazil mạnh dữ, phải vậy mới được chứ
Tienanh297
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenvtu Tổng thống còn ra đường biểu tình không đeo khẩu trang là biết lo cho dân ko rồi đấy 😆)
@trangvekien Bản chất vấn đề ở đây không phải chính phủ mà lôi vào. Ở Brazil thằng apple nó có công ty nên hiệp hội người tiêu dùng kiện được. Ở VN này kiện ai? Kiện mấy nhà nhập iphone về bán à? Hay kiện mấy cửa hàng xách tay?
@luyenbichta Kiện tinhte
Yêu quá
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyenvtu Ồ sory, mình sai trc 😆
thuong911
TÍCH CỰC
3 năm
Vậy nếu con S21 mà bán ở brazil thì có bị phạt không nhỉ. Vì S21 cũng đâu có sạc
@thuong911 khi bán ở brazil thì lại thêm cục sạc vào, dễ mà. Thà ăn ít mà dễ nuốt, còn hơn thằng cố ăn dày mà bị đấm
@thuong911 Thì thêm cục sạc cho ô nhiễm môi trường ...
Apple thương dân Brazil said ...
gaucon3503
TÍCH CỰC
3 năm
@thuong911 Không bán kèm sạc thì là do lựa chọn của người bán và người mua. Nhưng lại nói không kèm sạc để bảo vệ môi trường thì là gian dối, bị phạt chủ yếu vì cái đó
x.dung
TÍCH CỰC
3 năm
@gaucon3503 chuan. Phat vi noi lao
@gaucon3503 Đồng ý. Cứ nói toẹt ra là dịch muốn kiếm thêm, chứ bảo vệ môi trường là thứ vớ vẩn. Đừng bán đt thì bảo vệ môi trường. Vì để cấu thành nên cái đt thì chuyện phá môi trường nó kinh khủng
ngocbig
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thiên đàng có:

Bảo vệ người tiêu dùng -> lăng xê DN (vd: vụ nước mắm)
Công đoàn -> bảo vệ DN
Chống tham nhũng -> tham nhũng
Chống buôn lậu -> lấy nhà làm kho lậu
Kiểm lâm -> bảo kê phá rừng
Vân vân va mây mây
@ngocbig ở đâu mà chả có những chuyện như vậy, quan tâm làm gì cho mệt người
2 triệu biden, có vẻ mức phạt ko đủ sức răn đe nhỉ
Cười vô mặt
Vn chắc ko có
@Zephys @Zephys vn mà có chắc hội nhân quyền bảo vệ ap tt nó làm rần rần kéo biểu tình thì lại nguy
Chỉ riêng tiền bán lẻ cục sạc đã gấp nhiều lần số tiền phạt đó. Với apple phải 1.9 tỉ đô la may ra mới có ý nghĩa
@Jackie Lee 1981 Thiệt chứ chẳng đùa. Kakak.
Cp Brasil tào lao quá!
@D.lord @D.lord công nhận tào lao thật, phạt gì có vài trẹo, ít ra cũng vài tỏi biden mong ra đủ sức răng đe
Cười ra nước mắt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019