[BuildPC] Chia sẻ về chiếc PC màu trắng chạy Ryzen 3 3100 mình vừa ráp, gợi ý thêm về cấu hình

bk9sw
15/5/2020 7:9Phản hồi: 140
[BuildPC] Chia sẻ về chiếc PC màu trắng chạy Ryzen 3 3100 mình vừa ráp, gợi ý thêm về cấu hình
Mình lại chia sẻ với anh em về chiếc PC màu trắng vừa ráp và cũng vừa khoe với anh em trên Group Tinh Tế. Đây là chiếc máy mình ráp với chi phí vừa phải nhưng hiệu năng thì đủ mạnh để anh em có thể chiến hầu hết các tựa game mới hiện tại.

Tiếng hơi nhỏ, anh em mở max âm lượng nha 😊​

Chuyện là mình đang có Ryzen 3 3100 và cũng vừa có bài review về con CPU này gởi tới anh em. Nhìn chung đây vẫn đang là lựa chọn giá/hiệu năng rất tốt bởi Ryzen 3 3100 đã có 4 nhân 8 luồng và xung nhịp thì mình cũng đã có thể đẩy lên mức 4,4 GHz với tản nhiệt stock hay thậm chí cao hơn với tản nhiệt tốt hơn. Qua những bài test và trải nghiệm tực tế thì mình nhận định Ryzen 3 3100 rất lý tưởng cho những anh em muốn ráp máy rẻ để chơi game hay dùng để học tập, nói chung là phù hợp với đối tượng sinh viên.

Tuy nhiên trong bài test vừa rồi, bo mạch là thứ chưa được ngon cho lắm và nó cũng ít nhiều ảnh hưởng đến hiệu năng của Ryzen 3 3100 khi dàn phase yếu, không thể giúp con CPU ổn định ở mức xung OC 4,4 GHz và thường bị tụt điện áp nhân. Vậy nên mình tìm một cái bo khác màu trắng và hên sao mua được con MSI B450M Mortar Titanium có giá chỉ 2 triệu 50 ngàn từ SP-One. Hiện tại chiếc bo này đã trở lại với giá bán bình thường là 2 triệu 400 ngàn. Hiển nhiên so với chiếc bo MSI B450M Pro-M2 mình dùng để đánh giá Ryzen 3 3100 thì con Mortar này ngon hơn nhiều chỗ như có heatsink cho VRM, có 4 khe RAM, các cổng kết nối sau cũng nhiều hơn và có màu trắng. Mình cũng thử bắn nhiệt trên heatsink của Mortar Titanium và nhiệt độ khi stress test luôn ở mức 50 - 55 độ C, rất tốt. Đây cũng là thiết kế tản nhiệt VRM được nhiều reviewer trên thế giới khen.

Tiếp theo là chiếc tản nhiệt IDCooling SE-224-W. Con tản này có 4 ống đồng thiết kế tiếp xúc trực tiếp, lá heatsink khá dày và đi kèm với một quạt 120 mm có áp suất tĩnh 2,15 mmH2O. Giá của nó là 590 ngàn và gắn vào với chiếc bo này thì anh em thấy đó, rất là tone-sur-tone. Hiệu năng làm mát thì mình cũng chia sẻ luôn: trước đó với tản stock thì ở 4,4 GHz Vcore 1,29 V thì khi stress test bằng AIDA64, Ryzen 3 3100 đã chạm ngưỡng 90 độ C. Với cái tản này mình đưa con Ryzen 3 3100 lên 4,5 Ghz với Vcore 1,32 V, stress test lại với AIDA64 thì nhiệt độ chỉ ở 80 độ C trung bình. Vậy nên mình hài lòng với con tản này và cơ bản thì Ryzen 3 3100 cũng chỉ cần một chiếc tản khí như vậy thôi.

Phần còn lại của cấu hình như RAM, SSD và VGA thì mình vẫn giữ lại kit RAM G.Skill TridentZ Neo 3600 CL18. Tuy nhiên, kit RAM TridentZ Neo 3600 đắt và không phù hợp lắm trên một dàn máy tầm giá này nên mình gợi ý:

Antec Memory 5D DDR4-3000 màu trắng 2 x 8 GB giá chỉ 2 triệu 99 ngàn đồng. Nó có heatsink trắng, cũng có đèn RGB, giá lại tốt 😁.

Về SSD, mình vẫn đang sử dụng con Crucial P1 500 GB giá đang là 1 triệu 690 ngàn. Con này thì tốc độ đọc 1900 MB/s, ghi 950 MB/s và dùng QLC NAND, có DRAM, chuẩn M.2 PCIe 3.0 x4 NVMe. Mình không khuyến khích anh em dùng con này để vừa chạy OS vừa lưu trữ, vừa chạy game, phần mềm các thứ bởi nó dùn công nghệ QLC NAND với tuổi thọ không bằng TLC NAND, phù hợp với dạng lưu trữ đơn thuần nhiều hơn. Ở tầm giá này mà anh em muốn có ổ 500 GB thì con WD Blue SN550 lại ngon hơn nhiều, tốc độ cũng cao hơn. Mình có trên tay con SN550 tại đây.

Chiếc card mình đang dùng cho dàn máy này là MSI GeForce GTX 1660 Super Gaming X, mình cũng đã trên tay và test game tại đây. Dòng Gaming X thì khá là màu mè, có đèn RGB và thiết kế màu xám đen. Nếu anh em GTX 1660 Super mà rẻ hơn, lại có màu trắng kim loại thì MSI có dòng Ventus. Phiên bản mình hướng đến là con GTX 1660 Super Ventus XS OC với 2 quạt tản nhiệt, heatsink khá dày và ốp màu trắng kim loại rất hợp màu với con Mortar Titanium.

Quảng cáo

Nguồn thì anh em có thể chủ động chọn con nguồn công suất tầm 450 - 550 W cho cấu hình này. Tuy nhiên, anh em cần phải chọn những con nguồn chất lượng, mình thường chọn những con đạt chuẩn 80 Plus Bronze cho dàn máy giá rẻ. Ở phân khúc B/B+ của PSU thì có rất nhiều sự lựa chọn nguồn, mình gợi ý những con như Antec NeoECO NE550C V2 80 Plus Bronze giá tầm 1 triệu 300 ngàn hay dòng S12III-500 80 Plus Bronze giá tầm 1 triệu 400 ngàn. Anh em nhớ đừng tiếc tiền mua PSU nhé, nó như trái tim của hệ thống, đưa dòng điện là dòng máu nuôi toàn hệ thống. Nếu tim không khỏe thì anh em biết sao rồi đó.

Về thùng máy và quạt thì mình lựa chọn đơn giản. Thùng máy Xigmatek Gemini Arctic White giá tầm 600 ngàn. Con này thực ra mình không chủ đích chọn nó vì nó khá là nhỏ, ban đầu mình tìm con Xigmatek Nemesis White giá 800 ngàn hoặc Iris White giá 750 ngàn nhưng không còn hàng. Vậy nên mình mới lấy con Gemini nhỏ xíu này. Cái thùng này được hoàn thiện khá tốt dù nhiều anh em chê là đồ rẻ, đồ Tàu. Vật liệu vỏ thép không quá dày, có kính cường lực, một dải đèn RGB nhỏ mặt trước điều chỉnh bằng nút bấm và lắp được tối đa 8 cái quạt 120 mm hay 6 quạt 120 mm + 2 quạt 140 mm. Khả năng lắp tản nước của nó lại hạn chế, chỉ hỗ trợ 1 tản 120 mm ở sau, nóc hay trước không gắn dược tản 240 mm do khoảng trống không đủ. Điều mình thích ở cái thùng này là dù giá rẻ nhưng nó được hoàn thiện tốt, mọi mép đều được gập và sơn không để cạnh sắc nhọn. Nói chung giá này thì chấp nhận được.

Tuy nhiên, một tùy chọn cao cấp hơn cho anh em muốn lắp thùng mini Tower để tiết kiệm diện tích là con Thermaltake S100 Snow. Con này cũng làm bằng thép cán SPCC, kính cường lực 4 mm đóng mở bản lề, nhưng quan trọng là nó hỗ trợ gắn tản nước 240 mm hoặc 280 mm trên nóc lẫn trước. Dĩ nhiên với mức giá 1 triệu 200 ngàn thì con S100 Snow của TT hoàn thiện tốt hơn.

Về quạt mình vừa mua thêm quạt, vừa tận dụng đồ xin được. Chẳng hạn như phía trước mình gắn 2 con quạt tháo từ case Corsair cũ, đây là 2 con A1225M12S quạt stock với lượng khí 32,95 CFM/con, 2 con thì được tầm 65 CFM, cũng đủ để đưa khí mà từ ngoài vào.

Quảng cáo

Tuy nhiên, phía sau mình gắn chiếc quạt NZXT dòng RF-FX122-HP. Đây là dòng quạt Hydro Bearing dùng trên con tản nước NZXT Kraken X31, trên shopee giá tầm 100 ngàn một con. Tốc độ quạt 2000 rpm, sức gió lớn với áp suất tĩnh đến 2,76 mmH2O và lượng khí 81,32 CFM. Mình rất ấn tượng với con quạt này nên cũng gợi ý cho anh em mua. Nó có cánh màu trắng nữa.

Còn để có thêm ánh sáng trắng cho đèn, mình dùng dây LED RGB của Phanteks 12 V (do bo mạch Mortar Titanium chỉ hỗ trợ LED RGB 12 V). Nếu anh em muốn gắn đèn RGB thì có thể tìm mua trên shopee loại dây LED thường, không cần thương hiệu có khi đẹp hơn dây của mình, giá cũng đủ loại từ vài chục tới hơn 100 ngàn.

Vì vậy, nếu anh em chọn theo gợi ý của mình thì chiếc máy màu trắng, giải nhiệt ngày nóng này sẽ có giá khoảng 17 triệu 459 ngàn đồng.
  • CPU: Ryzen 3 3100 giá 2 triệu 490 ngàn;
  • MOBO: MSI B450M Mortar Titanium giá 2 triệu 390 ngàn;
  • RAM: 2 x 8 GB Antec Memory DDR4-3000 giá 2 triệu 100 ngàn;
  • SSD: WD Blue SN550 500 GB giá 1 triệu 700 ngàn;
  • VGA: MSI GTX 1660 Super Ventus XS OC 6 GB giá 5 triệu 600 ngàn;
  • Cooler: ID Cooling SE-224-W giá 590 ngàn;
  • Nguồn: Tùy anh em chọn, giá tầm 1 triệu 600/700 ngàn;
  • Case: Xigmatek Gemini Arctic White giá 590 ngàn;
  • Quạt: NZXT RF-FX122-HP giá 100 ngàn x 4 (nếu anh em lắp 4 con).
140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em k chơi bộ môn này nhưng thấy đẹp quá.
Tran TuanVan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@songoku_1206 Ép xung lên 4.4 4.5 mà ko thấy nói ngốn bao nhiêu W nhỉ 😁
@Tran TuanVan qua bài review á bác :D, 4.5 1.32v stable nha :D
Hay quá
Đồng bộ quá đẹp! 😁 Mình thì thích full xanh lá hơn 😆
witchsmall
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con 3100 này đúng là quá ổn áp, giá đẹp mà hiệu năng cũng đẹp. Mấy con intel+++++ nhìn giá hơi khoai
😔
Bahamutff8
ĐẠI BÀNG
4 năm
@witchsmall không có AMD chọc đích thì anh tèo cứ bước điều bước rồi
Emilano
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bahamutff8 từ gen8 trở đi thì mới khá khẩm chút, nhưng vắt kiệt 14nm nên càng khỏe càng nóng
plamduy
TÍCH CỰC
4 năm
@Emilano Gen8 là bị Ryzen 1 thúc vào đít mới lòi ra đó. Ko thì cũng như gen7 thui bác
Thực sự mua con 3300x sẽ ngon hơn. Thêm tiền mua X ở dòng 3000 thực sự ngon bổ rẻ, p/p tốt hơn. Mà 3100 cũng ngon lắm rồi, h nghĩ về tụi Fanboy Intel 4core 8 thớt mà tội =]]
anfang
TÍCH CỰC
4 năm
@hackieuhay AMD có phải ARM mà cùng họ. khìn hả
@anfang Nhiều người ngớ ngẩn vậy đó bạn, nên tụi gian thương & Intel vẫn hét giá con 7700 giá gần 8 triệu đồng, trong khi nó chỉ đáng xách dép cho tụi Ryzen 3 của AMD giá khoảng 3 triệu.
Tran TuanVan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khá đắt
Vẫn thích kiểu máy màu trắng như thế này. 😁
Ô đang định mua 1 cái màu trắng, cũng vừa tìm thấy con này thì ổng đăng bài =))Tiếc mỗi cái ko có quạt đằng trước/
tanvinhtien
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mong mod ra nhiều bài về lắp pc như này và máy giá rẻ nữa =))
Kendu02
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhìn đẹp thật. Đúng là giải nhiệt ngày nóng.
drtuan0208
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình đã qua thời mong muốn ráp 1 cây thật hoành tráng, cấu hình khủng mà chỉ để online. bây giờ thì lại thích nhỏ gọn, hạn chế tối đa cổng kết nối. phù hợp với nhu cầu công việc của mình.
Chơi GTA V ở tối đa là bao nhiêu đấy bác thớt ? Và liệu với con này sau có GTA VI liệu có còn chiến được không hay lại phải chạy đua cấu hình !
plamduy
TÍCH CỰC
4 năm
@trantrungtu 1660 thì nó quá thừa để chơi GTA5. GTA6 còn lâu mới ra. Nếu ra trong 2021 thì chắc vẫn cân ngon lành.
thuc37na
TÍCH CỰC
4 năm
Chê kit Trident Z neo đắt mà gợi ý cặp ram còn đắt hơn, bó tay

Antec Memory 5D DDR4-3000 màu trắng 2x8 GB giá chỉ 2tr990
G.skill trident Z Neo DDR4-3600 MHz 2x8 giá 2tr700
@thuc37na https://www.hanoicomputer.vn/ddram4antecmemory-16gb3000-28gb-5d-rgb-led/p41811.html đây nha bác 😁
1854010029
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bk9sw ae thấy kit cosair vengeance lpx 16gb 3000 đi với ryzen có hợp k nhỉ
@1854010029 lpx trắng là kit mình từng xài với ryzen 5 2600, rất ok nạ 😁
Hơn 17tr thì không nên lắp con cpu này.
bmd_duc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tranquan1988 Ban đầu mình nghĩ
-"Chip này sinh viên ổn áp rồi vì nó rẻ".
Xong đọc lúc lại thấy
-"gì mà linh kiện ghê vầy nè, đơn giản hướng đến hiệu năng thôi chứ, best pp nhất thì mới là sinh viên chứ".
Xong đọc đến giá 17tr
-"Sinh viên đ nào lắp con case 17tr, bỏ bớt con 1 đằng trước đi thì sv"
Xong nghĩ 1 lúc
"Sinh viên giờ nó cần rgb hầm hố các kiểu mới đúng chứ không phải hiệu năng mới là điều tiên quyết. Với lại chúng nó giàu vl 😆)"
Nghĩ lại thời sinh viên của mình.. thôi đi ra
plamduy
TÍCH CỰC
4 năm
@tranquan1988 Ôi cái tản CPU nó có 500k, main cũng dòng B, trung cấp thôi. Giờ cắt giảm Tản CPU, fan, và giảm tiền Main để cố lên Ryzen5 thì main phải dùng loại rẻ nhất . Trước mắt thì có vẻ hơn đấy. Xài khoảng 1 năm muốn nâng cấp là hơi nản đó bác, chưa kể ryzen5 đi với main rẻ là ko an tâm chút nào.
@bmd_duc dăm ba đồng bạc vậy ko xi nhê gì sv đâu, tụi nó còn kẹp nách con macbook kìa, thời mình cầm con E71 là quách xì quạch rồi
@bmd_duc Ừ, thời sinh viên tụi mình khác với sinh viên bây giờ @@
Màu này chắc phải để ở phòng lạnh chứ để bên ngoài bụi đóng thành vàng khè luôn quá haha
@gatheringviolet nhựa thì nó sẽ vàng còn e nghĩ nó nhụ trắng thế này thì chắc lâu bị cháo lòng hơn 😁
@gatheringviolet Mua thùng sơn mỗi năm sơn 1 lần
lehongxuan
TÍCH CỰC
4 năm
tiếng video bé quá sếp ơi
cấu hình này mình nghĩ hạ bớt ssd và ram xuống, đập hẳn lên r5 3500 ngon hơn, 2 cái kia dần dà mình nâng sau.
Cơ mà nói chung full trắng đẹp quá, có điều ban đêm mà đèn trắng hơi chói mắt 😁
anhanh_srdcp
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không có led lòe loẹt, tôi ưng, nhìn dàn máy của đa số các bạn trẻ bây giờ mà thấy hãi.
Khiem Lee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anhanh_srdcp Hãi, nhưng bên trong nó chất lượng hơn bạn
anhanh_srdcp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@|||x||| Mình mua vẫn chọn loại có led, led càng đẹp máy càng xịn nhưng dùng thì tắt hết, kể cả laptop cũng thế.
sieudaochit
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anhanh_srdcp sợ nhất RGB, mình chỉ chơi đúng 1 màu
😁:D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119