Các anh em tư vấn giúp chọn cái nào trong 3 cái bên dưới, em đang phân vân 3 con này, mà mua Mesh l

Mai Văn Hơn
4/1/2020 6:42Phản hồi: 19
Các anh em tư vấn giúp chọn cái nào trong 3 cái bên dưới, em đang phân vân 3 con này, mà mua Mesh l
Bác có thể sử dụng đồng bộ hàng Xiaomi cũng ngon.

Nhà em thì chỉ dùng gói 40Mbps nên em chỉ dùng con Xiaomi 3G làm chính, từ đó kéo dây Lan mỗi tầng một con Xiaomi Mini thì phát full các góc khá ngon.

Nếu gói mạng bác cao thì có thể chuyển qua Xiaomi Pro làm chính, rồi mỗi tầng một con Xiaomi 3G, đặt chung ssid và pass.
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

qspeed
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác có thể sử dụng đồng bộ hàng Xiaomi cũng ngon.

Nhà em thì chỉ dùng gói 40Mbps nên em chỉ dùng con Xiaomi 3G làm chính, từ đó kéo dây Lan mỗi tầng một con Xiaomi Mini thì phát full các góc khá ngon.

Nếu gói mạng bác cao thì có thể chuyển qua Xiaomi Pro làm chính, rồi mỗi tầng một con Xiaomi 3G, đặt chung ssid và pass.
qspeed
ĐẠI BÀNG
4 năm
@qspeed À mấy hôm nay thấy tụi bạn đang quan tâm con Xiaomi router mới này, bác xem thử

https://cuahangtcs.com/products/bo-phat-wifi-xiaomi-router-r1d-tich-hop-o-cung-1tb
LuanPhan(Mr)
ĐẠI BÀNG
4 năm
@qspeed thấy hay hay , thank thớt
DAT-THANH
ĐẠI BÀNG
4 năm
@qspeed Chào bạn.
Cái này ngộ ngộ à nha. Giá bán cũng mềm mềm. Không biết dùng có OK không vậy bạn?
qspeed
ĐẠI BÀNG
4 năm
@DAT-THANH Em thấy nhiều bác review cũng khá, router Xiaomi trước giờ mình xài cũng ngon lắm
HuyHPA
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hi @Mai Văn Hơn,

Hình như có gì đó sai sai ở cách dùng từ "mua Mesh làm Converter cho modem nhà mạng" 😃. Mình đang dùng mạng FPT Telecom và Tenda Nova MW3, bạn vẫn phải có cục Converter quang khi dùng Mesh, Mesh chỉ có thể thay Router của nhà mạng, lúc này Mesh sẽ cấu hình PPPoE.

Theo mình thì nên trải nghiệm Mesh, mình dùng Tenda MW3, chỉ là chú ý tổng concurrent connections <=30 là ổn, trong đó các thiết bị ngốn bandwidth <=15 là ok. Theo mô tả của bạn thì bạn có 18 Wifi Smart home Devices + 3 IP Camera = 21 thiết bị, còn lại 12 thiết bị (PC, Lap, Tablet, TV Box, Mobile) ngốn bandwidth nên cũng ổn khi dùng Tenda MW3.

Điểm hạn chế của Tenda Mesh MW3 hiện tại là không cho Bind IP (Fix IP, cố định IP) cho thiết bị đã kết nối, nếu bạn cần Fix IP (khi có Hass.io,...,) thì vẫn phải có Internet Router, lúc này cấu hình Mesh làm Bridge thì Internet Router mới cấp và Bind IP được.

Mình thì đang trải nghiệm và thấy là cứ kết nối Converter quang --> Internet Router --> Mesh Wifi (cấu hình DHCP) là ok nhất. Vì lúc này Mesh Wifi (cấu hình DHCP) sẽ "gánh" hết traffic kết nối Wifi trong nhà nên bạn không lo Internet bị chậm do Internet Router của nhà mạng, vì đường Internet hiện tại đa số <100Mbps, mà đường LAN nối Internet Router với Tenda Nova MW3 = 100Mps nên không lo bị nghẽn chỗ này. Tất nhiên còn thông số Throughput nữa nhưng mình thấy với bandwidth <100 Mps thì ko ảnh hưởng tốc độ truy cập Internet trong nhà.

1 điều nữa cần nghĩ tới là nếu bị đứt cáp Internet thì các Automation Smart home sẽ bị ảnh hưởng (nếu không dùng hass.io), nên bạn cần chú ý nếu Internet Router có cổng USB để gắn Modem 4G backup Internet thì tuyệt. Cái Modem Xiaomi ở trên hình như cổng USB dùng để gắn thiết bị Storage, bạn check thêm xem có gắn được USB 4G để làm Backup WAN không nhé.

Tóm lại theo mình thì nên trải nghiệm Mesh.
@HuyHPA Mình định mua bộ này để Converter thay cho modem nhà mạng dc ko bạn
HuyHPA
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mai Văn Hơn Mình thấy OK đó bạn, mạnh hơn con Mesh Tenda Nova MW3 nhiều. Trải nghiệm xong post bài để anh em có thêm kinh nghiệm nhé.
Mua bộ Deco M4 ngon
newelite
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bạn mua router newifi + 3 cái mw6 là đẹp
@newelite Ngân sách mình tầm 2tr thôi, theo bạn 3 con trên thì chọn con nào?
newelite
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mai Văn Hơn vẫn router kia nhưng mésh Hạ xuống mw3 vừa đủ tiền luôn nha b
@newelite Cho mình xin Mã newelite
newelite
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mai Văn Hơn newifi 3 d2, mesh mw3.
hohahn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đợt trc cũng tính mua con Xiaomi kia, review khen quá trời, nhưng mấy 4rum kia ae kêu bị lỗi quá nên thôi, sau mua con Xiaomi AC2100 hình tròn tròn, xài ổn tới giờ.
Còn con Nova Mesh nếu chạy ổn định thì con Xiaomi ko có cửa so, nhưng vđe là nó có ổn định ko ???. Nên tham khảo kỹ ai đã xài, đừng xem review nó toàn khen thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019