Các app macOS cơ bản mình dùng, mời anh em chia sẻ thêm

Duy Luân
17/10/2021 23:8Phản hồi: 142
Các app macOS cơ bản mình dùng, mời anh em chia sẻ thêm
Đây là danh sách các app cơ bản mà mình cài lên MacBook của mình, chia sẻ để anh em nào mới dùng Mac có thể tham khảo nhé.

The Unarchiver: chuyên dùng để giải nén, chơi được từ ZIP, RAR cho đến 7ZIP và hàng chục định dạng nén khác. The Unarchiver có lẽ là app giải nén duy nhất mà bạn cần dùng, và hoàn toàn miễn phí.

Bộ gõ GoTiengViet: không bị lỗi gì với Mac, chạy ngon, hồi xưa hay bị lỗi lâu lâu mất tiếng Việt nhưng từ khi mình lên macOS Big Sur thì không còn bị lỗi này nữa. Miễn phí.

Bộ Microsoft Office: không thể sống thiếu bộ Office của Microsoft được, bao gồm Word, Excel, PowerPoint. Mình mua bản quyền Microsoft 365 giá 1,7 triệu / năm, quá rẻ, dùng được 5 người lận.

Spotify: nghe nhạc mình toàn dùng Spotify, chứ mình không dùng Apple Music. Mình cũng đã không còn dùng iTunes trong khoảng 4 năm nay.

iMovie: edit phim cơ bản, dễ dùng, ai cũng xài được. Xuất phim 4K rất nhanh, gọn gàng. Miễn phí.

Dropbox, OneDrive, Google Drive, hay bất kì app lưu trữ cloud nào mà bạn dùng. Mình thì dùng chính là Dropbox. Mình cũng có mua Google Drive nhưng chủ yếu dùng để lưu trữ và gần như không cần kiếm lại nên mình không cài app, chỉ dùng qua nền web.

MindNode: ứng dụng vẽ mindmap cực đẹp, rất xịn, vẽ là đẹp, mỗi tội đắt tiền: 496.000 đồng / năm. Mình thì chỉ dùng bản free, sau đó mình lưu file vào máy của mình và mình cũng chưa cần dùng tới các tính năng Pro.

Telegram, Zalo: hai app chat chính mình sử dụng để làm việc, trong đó Telegram là các công ty mình đang làm đều dùng, còn Zalo thì cho các việc khác. Miễn phí.

Authy: quản lý mã đăng nhập 2FA, có cả app di động lẫn máy tính và tụi nó đều sync với nhau nên việc đăng nhập 2FA dễ dàng hơn bao giờ hết. Ngoài ra, nếu bị mất máy cũng không lo mất mã 2FA. Miễn phí.

Final Cut Pro: app edit phim nâng cao do chính Apple làm, xài rất dễ mà tính năng thì rất mạnh, chỉnh được rất nhiều thứ liên quan tới video. Các video của mình từ YouTube đến TikTok đều được edit bằng Final Cut Pro. Bản quyền vĩnh viễn của Final Cut Pro giá 7 triệu, mua 1 lần xài cả đời, có bản mới là được nâng cấp luôn.

VLC VideoLan: chơi một số định dạng video khó mà QuickTime (trình chơi video mặc định của macOS) không chơi được, ví dụ như video MKV chẳng hạn. Miễn phí.

Chrome: trình duyệt mình dùng khi cần làm các việc liên quan đến code. Còn khi cần duyệt web bình thường mình chỉ dùng Safari. Mình có cái Firefox trên máy nữa nhưng gần như không đụng đến, trừ khi cần test vài thứ gì đó mới. Miễn phí.

Quảng cáo

Android File Transfer: công cụ chép file từ điện thoại Android chính thức của Google. Miễn phí.

Adobe Photoshop và Lightroom: xử lý ảnh, chỉnh sửa ảnh thì mình dùng công cụ này. Hình chụp thì mình xử lý bằng Lightroom trước, sau đó cần thì qua Photoshop chỉnh thêm. Photoshop và Lightroom mình dùng bản quyền $10 / tháng của Adobe, mua online, quá rẻ. Gói $10 này bao gồm cả Photoshop + Lightroom luôn nhé.

Các app khác mình dùng cho công việc:
  • Visual Studio Code: dùng cho việc code
  • Android Studio: để làm app Android
  • Robo 3T: để truy cập vào MongoDB
  • SD Card Formatter: công cụ format thẻ SD chính thức từ Hiệp hội thẻ SD, có công cụ format mạnh và sạch sẽ (mình cần dùng thẻ microSD cho một số dự án nhất định)
  • Tableau Desktop: phân tích, biểu diễn số

Còn anh em dùng app nào cho Mac? Mời anh em chia sẻ nhé.
142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác L cho xin cái link app youtube với
@Duy Luân Làm bài về câc lí do dùng evernote thay vì notion hay apple note đi DL. Chắc sẽ nhiều người quan tâm đó.
@huyboy20003 evernote thì mình xài đó giờ, notion thì mình đang tham khảo tính chuyển qua mà thiếu mấy tính năng tìm text OCR và PDF nên còn hơi lấn cấn
@Duy Luân Evernote m xài đó h như DL nhueng mà còn chưa thực sự là organized lắm. Notion có xài 1 tgian mà thấy k hết chức năng của nó và nó quá phức tạp nên quay lại evernote. Câc ytb thì tung hô notion lắm.
có cách xài studio 3t free k anh
@Pl.Thanh Sang Robot 3t là bản free của studio 3t đó bạn. Còn không thì dùng Mongo express trên nền web cũng rất ổn
@Nguoi tinh nguyen Chỉ mình cách vào mong express trên web bác ơi
@Pl.Thanh Sang Mình thì thích dùng app có thể connect được nhiều loại DB khác nhau nên giới thiệu bạn app Navicat.
@Pl.Thanh Sang Bạn xem chi tiết trong phần mô tả nhé
https://github.com/mongo-express/mongo-express

GitHub - mongo-express/mongo-express: Web-based MongoDB admin interface, written with Node.js and express

Web-based MongoDB admin interface, written with Node.js and express - mongo-express/mongo-express
github.com

Cài đặt bằng npm, rồi chạy lên thôi. Hoặc dùng docker cũng đc.

Mình hay dùng docker hoặc docker compose, để khi chạy service thì chạy cả moongdb và mongo express.
titan86vn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái bộ gõ tiếng việt: GoTiengViet nó hay bị lỗi nếu như ko shutdown máy mà chỉ gấp lại xong mở ra dùng tiếp. Cứ vài lần làm như vậy sẽ bị lỗi ko gõ được 😔
Còn lại cái bộ gõ mặc định của Mac thì ok nhưng bị lỗi mất chữ trong excel.
tiderace
TÍCH CỰC
3 năm
@Giang Không Xấu Trai EVKey làm gì có trên Appstore đâu. Mà nó dùng ổn mà.
AdamLy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Giang Không Xấu Trai EVKey up lên appstore hồi nào mình chưa biết, hồi mình cài là tải từ trang web về cài.
AdamLy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân em dùng con mác giống của bác, nhưng khi không xài mình cũng tắt máy, mình cũng chả gặp vấn đề gì.
@titan86vn Nếu bạn chuyển các app gõ tiếng Việt khác nhau mà vẫn bị thì đây có thể là một lỗi của Mac khi xử lý Secure Input. bạn chỉ cần lock screen, sau đó dùng Password để đăng nhập (ko dùng vân tay). Đại đa số trường hợp sẽ fix đc nhé. Còn nếu ko đc nữa thì dùng bộ gõ mặc định vậy 😆
dattran17
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình dùng EVKey để gõ trên Mac, Notion để ghi chú
tpe1893
TÍCH CỰC
3 năm
@dattran17 Mình thấy Notion ghi chú hơi phức tạp , ha ha mặc dù khá thích giao diện của app
@dattran17 Mình đang dùng EVKey trên M1 pro thấy cũng ngon 😁
caheovista
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đã không dùng Chrome lâu rồi. Giờ duyệt web chỉ toàn xài Edge. Nhẹ hơn Chrome khá nhiều
Trình duyệt: Safari lúc thường, Chrome học online vì có phông nền
Bộ gõ: Simple Telex mặc định
Ghi chú: Notes mặc định
Office: MS 365
Hết 😆)
@MID217 thêm kodi nữa để xem film. Hết
@MID217 MÌnh cũng dùng bộ gõ mặc định Simple Telex nhưng lâu lâu hay bị mất chữ, nhất là trong Excel. Ko biết bro có bị giống mình ko 😔
@Huy Bang Mình không dùng excel, nhưng word hay ppt mình không bị mất. Bác có thể chỉnh ngôn ngữ của máy thành tiếng việt xem sao
zerolove77
TÍCH CỰC
3 năm
E chỉ xài mỗi Chrome để lướt web thôi ạ, zalo web, fb web, messenger web, kể cả VSCode cũng vô bằng web :v
@zerolove77 Vscode mình chưa thử dùng bản web bao giờ. Dùng thế nào bạn nhỉ? Có hỗ trợ đầy đủ như bản desktop không? Vd các plugin như Remote-ssh, remote-container...
zerolove77
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguoi tinh nguyen Cài Vscode server lên VPS, rồi cứ thế mà code thôi, nó y chang vscode trên máy tính luôn :v
@zerolove77 Để mình thử xem. Cảm ơn bạn. Mình toàn dùng plugin remote ssh, kết nối thẳng đến VPS, code như là đang trên local luôn dùng terminal các kiểu đều ok hết. Nhưng nó lại đang có hạn chế là ko kết nối tiếp đến một devContainer đc. Có khi phương án chạy trên web như bạn lại hay.
Binary
ĐẠI BÀNG
3 năm
cái Android transfer tù lắm
htux
CAO CẤP
3 năm
Mình recommend thêm Bear, iA Writer, IINA, với 1Password nha 😁
Screen Shot 2021-10-18 at 11.59.43 AM 1.png
nhanph76
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cơ bản và toàn bộ, đổi máy nào cũng cài lại chừng đó app
Screen Shot 2021-10-18 at 11.58.09 (2).jpg
Screen Shot 2021-10-18 at 11.58.55 (2).jpg
tpe1893
TÍCH CỰC
3 năm
@nhanph76 Dã man nhiều kk
nhanph76
ĐẠI BÀNG
2 năm
@杜越英 M1 nó mạnh mà nên tranh thủ bào máy chờ 16inch mới =))) chứ máy mua mới có 7-8 tháng chạy bth không biết bao giờ mới tả cái máy luôn =))
mjhungvit
TÍCH CỰC
3 năm
Magnet để chia cửa sổ.

Cyberduck cho ftp remote

Expressvpn lướt web mùa đứt cáp siêu lẹ

Camo lấy iphone làm cam siêu xịn nét và free
App Adobe photoshop tải ở đâu vậy mn chỉ e với chứ e lên Appstore thì k thấy . E cám ơn ạ!!
@HellBoy_NoiLoan Bạn lên trang chủ Adobe tải Creative Cloud về, sau đó vào Cc để đăng kí và tải pts cà các phần mềm mình muốn. Còn nếu muốn dùng cra.ck thì lên Maclife nhé
@HellBoy_NoiLoan Bạn search Adobe Creative Cloud nha
Do It Later
ĐẠI BÀNG
3 năm
Android transfer không hiển thị thumbnails được nhỉ, muốn chép hình cũng hơi bất tiện
Đơn giản nhất có thể
Ảnh chụp Màn hình 2021-10-18 lúc 12.15.52.jpg
@Tiểu Như Ý làm gì mà chơi tận 5 cái trình duyệt vậy
@渡辺稲荷 Mình test ứng dụng web thôi
Yves Huynh
ĐẠI BÀNG
3 năm
app Gotiengviet em xài VNI, gõ nó hay bị double chữ lên, ví dụ: tiính toán, gõo.... em mò mãi không fix được, có bác nào biết không chỉ em với
@Yves Huynh thử vào phần Hệ Thống > bỏ Stick ở dòng Dùng Clipboard.... xem sao pro
@Yves Huynh dùng EVKey đi bạn, có thêm tính năng tự động chuyển ngôn ngữ theo từng ứng dụng nữa
Yves Huynh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Robert Langdon thanks mọi người, em dùng EVkey thì ổn rồi, mượt! 😁
hipppo
CAO CẤP
3 năm
Mine
Screen Shot 2021-10-18 at 12.19.40.png
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hipppo có luôn cả IDM cho macos hả bạn?
hipppo
CAO CẤP
3 năm
@hungtomtest Cài qua Crossover thôi bạn
hungcao2112
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái Robo 3T có gì khác với cái MongoDB Compass ko bác nhỉ?
hquangvn
TÍCH CỰC
3 năm
@hungcao2112 Nhẹ hơn
@hungcao2112 nhẹ hơn tí, xấu hơn 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119