các bác cho e hỏi sau khi tắt pc thì rút dây nguồn ra khỏi ổ điện có sao ko

hobit111
31/5/2020 14:4Phản hồi: 12
các bác cho e hỏi sau khi tắt pc thì rút dây nguồn ra khỏi ổ điện có sao ko
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

virus912
TÍCH CỰC
4 năm
Vậy thì càng an toàn chứ sao, là thói quen tốt. Tuy nhiên nên đầu tư ổ cắm có công tắc sẽ tiện và bền hơn, ổ cắm rút ra rút vào nhiều dễ bị lỏng gây ra chập chờn.
kenny74can
ĐẠI BÀNG
4 năm
@virus912 Nhớ kiểm tra công tắc ngắt dây nóng.
@kenny74can là j vậy bác
Một thói quen rất tốt mà không mấy người xài máy tính hay làm. Đã từng áp dụng với 1 con pc g41 mua từ 2009 đến giờ nó vẫn chạy tốt với thói quen cứ đến đêm ngủ là rút điện khỏi ổ cắm ( ngày nào cũng rút khỏi ổ từ 21g đêm hôm trước đến 7g sáng hôm sau, đó là thoài gian mình không xài pc để đi ngủ )
@Pentanol Mình nghĩ nó chạy tốt không phải vì b cứ đêm là rút điện đâu, đơn giản là cái máy đấy nó bền thôi. Đồ điện tử cắm điện liên tục sẽ tốt hơn vì máy luôn có điện, nó sấy máy đỡ bị ẩm. Trừ khi sét đánh thì mới căng thôi.
@chuate92 Đêm hay ngày không quan trọng mà, cái mình nói là rút hẳn điện sau thời gian không sử dụng máy thôi ( xác định là không bật máy trong 5 đến 6 tiếng đồng hồ thì hãy rút phích chứ vừa xài được có 2 tiếng tắt máy mà lại rút phích rồi 2 tiếng sau cắm lại thì mệt lắm )
Rút điện nó sẽ tạo thời gian nghỉ cho cái máy trong khoảng thời gian đủ lâu để xả bớt điện tích và khôi phục lại các chế độ cài đặt của linh kiện.
Còn mình hay rút phích ban đêm đơn giản là nó trùng với giờ ngủ của mình và khi đi ngủ rùi cũng không phải lo sấm sét đánh vô đường điện hay dây mạng.
Ca này đã gặp rùi, 1 trận sét đánh vô cục modem 3 nhà dùng chung mạng với mình cháy hết card mạng còn máy mình vẫn ngon dù dây Lan vẫn cắm vào máy nhưng được cái rút nguồn rồi.
Về phần đồ điện tử cắm liên tục sẽ sấy máy đỡ bị ẩm thì mình không tán thành vì khi ở chế độ chờ nó gần như tắt hẳn và lạnh ngắt, có chăng chỉ có con chip hơi ấm thôi còn bảng mạch với các thứ vẫn nguội ngắt nên nồm ẩm nó vẫn tác dụng vào được gây nguy cơ cháy chập. Điển hình là bọn androi tv box cắm ổ điện xuyên ngày xuyên tháng mà chỉ tắt bằng điều khiển không tắt hẳn nguồn nên hay lỗi lắm.
- việc làm tốt, vì khi cắm điện máy vẫn dùng điện, rất ít nhưng lâu ngài gôm lại rất nhiều.
- mua ổ cắm có công tắc.
- an tâm hơn vì khi mình đi ngủ, rủi trời mưa có sấm sét... sét đánh trúng đường dây cao thế.... chạy tới nhà mình mà mình còn cắm điện thì hậu quả thế nào... bạn sẽ hiểu.
Làm vậy không tốt đâu nhé.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
An toàn, tiết kiệm điện, giúp máy bền bỉ hơn...chẳng tốt tẹo nào nhỉ?
tốt nhất là nên rút ra mà
Rút ra thì không ổn lắm, lỗ cắm điện sớm muộn cũng bị lỏng. Bạn mua ổ cắm kéo dài có công tắc bật/tắt thì okay hơn.

Lưu ý là: nếu ít dùng (1 tuần dùng vài tiếng) thì đừng rút ra. Khi rút máy thì pin CMOS ko được sạc, mình là người mua hộ máy nên cứ phải đi sửa vớ vẩn, cứ thay pin CMOS mới mà vài tháng là tèo, sau đó nói với chủ máy là cắm cố định, cả mấy năm rồi chẳng có vấn đề gì.
kiendzz
TÍCH CỰC
4 năm
tốt nhất là k nên
Câu hỏi nghe có vẻ New member nhưng lại rất hay và bổ ích.
Tôi sẽ trả lời chính xác cho các bạn như sau:
Đối với PC, thứ dễ bị hỏng nhất và hỏng nhiều nhất là con chipset. Khi bạn không rút nguồn điện ra khỏi ổ sau khi sử dụng thì điện luôn được cấp vào chipset.
Các bạn có thể sờ vào sẽ thấy ngay cả khi tắt máy lâu, nó vẫn nóng.
Khi chipset gặp trục trặc, rất nhiều các vấn đề sẽ xảy đến như: máy chạy chậm, hdd luôn 100%, usb đóng ngắt liên tục, …
TÓm cái buýn lại là
Ngắt cầu giao sau khi sử dụng !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019