Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Các bác cho em hỏi chút về Pin em N8

ttung1989
25/4/2011 14:27Phản hồi: 51
Em mới mua 1 em N8 nhưng ko biết cách sạc và xả pin thế nào cho hợp lý tránh chai pin, các bác giúp em với. :eek:
Em thanks trước ;)
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

meobeo_
TÍCH CỰC
13 năm
3 lần sạc đầu thì dùng pin tới cạn kệt rồi sạc trong khoảng 8 tiếng những lần sau thì dùng bình thường ! theo mình là thế ^^
Pisces87
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nói chung là giờ công nghệ tiên tiến rồi, bác có cắm 8 tiếng thì khi đầy pin nó cũng tự động cắt. Nếu bác để ý xem sẽ thấy lúc sạt thì cục sạt nóng rang, nhưng khi đầy pin là cục sạt nguội ngay nên có để 8 tiếng cũng như không ah.
Tốt nhất là bác cứ dùng khi nào đến 1 vạch, pin báo còn dùng khoản được 5h là đem đi sạt. Tui đang dùng em này, pin dùng được đến 4 ngày. Nhớ cài chương trình Situiation trên betalabs.nokia.com nhé, nó có phần mềm tiết kiệm pin trong đó
Em chưa bao giờ thấy smartphone cảm ứng mà dùng được 4 ngày như bác, em cảm thấy khó tin quá
Pisces87
ĐẠI BÀNG
13 năm
Không gì là không thể, nếu bác ở ĐN thì sang đây tớ cho coi. 4 ngày là lúc tớ sạc vẫn còn báo dùng được 5h đấy.
Ko rõ là do mình dùng điện thoại nghe nhạc, lướt net quá nhiều hay sao mà chưa bao giờ thấy N8 của mình dùng quá 2 ngày. Dùng đủ mọi phương pháp, phần mềm mà tiết kiệm lắm mới được 2 ngày còn thông thường là cứ 24 tiếng sạc 1 lần. Máy của đồng chí là hàng xách tay hay chính hãng mà pin khủng thế.... Máy của mình là hàng FPT, mới mua hồi tháng 1/2011.
máy bác còn khá hơn máy em,máy em chỉ dùng được 12h là phai sạc rùi
Pisces87
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sao lạ thế nhỉ. Máy em là hàng chính hãng. Mua của thằng Thăng Bình do petro nhập về, bình thường mà em nghe nhạc và chụp ảnh nhiều là 3 ngày còn nếu chỉ chụp ảnh thì bất kể ra sao vẫn 4 ngày bác ah. Mà lúc tối về cắm sạt vào thì nó vẫn luôn còn 5% và chưa có tín hiệu Pin yếu. Mỗi tội bị dính cái lỗi hiển thị màu đen khi để đồng hồ anolog nhưng em thấy cũng không ảnh hưởng nhiều nên cứ sống chung với lũ.
Máy của các bác dùng mau hết pin có thể là do lúc mới mua về sạt chưa đủ nên giờ pin nạp ít. Tuy e biết cái vụ Pin mới zờ không cần sạt 8h nhưng khi lấy máy về thì 4 lần đầu e vẫn dùng đến khi báo pin yếu và cắm sạt trên 8h.
meobeo_
TÍCH CỰC
13 năm
mình nói đó là cách xạc và xả pin cơ bản bạn à ! DT mới nào cũng vậy !
ubeo
TÍCH CỰC
13 năm
Công nghệ pin bây giờ khác cái hồi phải sạc liên tục 8 tiếng qua đêm rồi bạn ạ. (nhiều nhân viên vẫn khuyên ta phải sạc như thế, vì họ chưa được update, mà cũng là vì nó chẳng ảnh hưởng gì)
Bạn không cần dùng hết kiệt và sạc nhiều thời gian như vậy đâu.
Các máy đời mới bây giờ đều dùng pin cải tiến rồi. Mua máy mới về chỉ cần sạc đến lúc đầy rồi rút ra thôi, có cắm thêm nữa nó cũng không sạc được đâu vì chip quản lý nguồn không cho phép điện đi vào pin nữa. Bạn có thể sạc bất cứ lúc nào nếu muốn, vì sạc từng chút một pin đỡ nóng hơn, đỡ hại pin hơn. Nhưng khi nào pin gần hết (5-10%) thì lại sạc, không nên dùng kiệt nhé, vì bọn pin thế hệ này luôn muốn được "no".
Có thể 1-2 tháng xả kiệt pin 1 lần để chip quản lý dung lượng pin được chính xác hơn. (người ta gọi là "làm tươi pin" đấy)
Bạn cứ tham khảo cách sạc trên các diễn đàn công nghệ. Nhưng chung quy nó cũng chỉ thế thôi. Trên đây là kinh nghiệm và kiến thức 10 năm dùng máy của tớ thôi.
Chúc bạn và pin của bạn khỏe !
phantnang
TÍCH CỰC
13 năm
sau khi cắm xạc 8 tiếng thì pin sẽ không đến 100% (tuỳ loại máy) vì thời gian chờ khoảng 6h.
pin li-ion thì số lần xạc xả thấp khoảng vài trăn lần nên khi gần hết mới xạc.
pin polymer thì số lần xạc xã đến hàng ngàn lần nên có thể cắm xạc nhiều lần hơn để không phải gặp tình trạng hết pin bất ngờ.
có loại pin polyme cho n8 và C7 à? Mua ở đâu vậy bạn?
hoanhtuan
ĐẠI BÀNG
13 năm
1 đời ta, 3 đời nó. dùng thoải mái đi
mua n8 để phục vụ mình mà
bạn có đủ kiên nhẫn mua máy về rồi ngồi ngắm em nó 8 tiếng đồng hồ không :p
Không bik ai chứ em thì có đó bác lúc mua C7 về em ngồi chờ nó đúng 8 tiếng em mới cầm lên.😁
TMT FIX
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em phục bác này. Ngồi canh em nó sạc pin ;)
Con N8 của em xài trung bình từ 3 ->4 ngày là còn 1 vạch mà chưa báo yếu mới ghê chứ, gọi nghe nhạc web vừa phải nha. Mỗi lần sạc là em quăng em nó lên đầu giường và cắm sạc, ngủ zậy rút ra cày tiếp 🆒
cuc ki chinh xac.hehe
@tmt_angel8x sac. Máy của tui đọc truyện trên web 5 tiếng là cạn pin. có lẽ vừa đọc truyện vừa nghe nhạc vừa sạc nên h chai Pin rồi. đang chờ nó rã thêm tý nữa để thay Pin mới
chivung
TÍCH CỰC
13 năm
đúng đó, lúc mới mua về, mấy em nhân viên bảo rằng phải sạc thế lọ, thế chai. nhưng mà mình cứ vọc lun, ^^ ngồi nhịn cái vạch pin nó chạy len chạy xuống mà không thể nào chịu được
thế thi lạ nhỉ, em sạc đủ cũng chỉ báo là còn 1 day 17h, e đã dùng cả tính năng power save và dùng đèn màn hình ở mức thấp nhất rùi đấy
Pisces87
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thế Pin bác yếu thật, tôi sạc đầy xong là nó báo 5day14h. Nhưng dùng thì chỉ từ 3-4 ngày thôi. Còn 1 vạch báo pin yếu vẫn ráng từ trưa đến chiều về nhà mới cắm sạc. Chả cần đợi gì, cứ cắm thế đi chơi về rút ra không thì tối ngủ cắm sáng dậy rút đi. Nokia đời mới có bộ tự động cắt nguồn nên không sợ chai pin đâu
sạc xong rồi để đó ngắm thì cũng có thể đc 4 ngày đó
mà sao pin con c7 em hơi yếu thật TB cứ 1 ngày là phải sạc 1 lần. Em choy avatar chửng 30p là nó hạ 2 cục pin. Haizzz
Cho em hỏi tý . thường các bác sặc bao lâu thì N8 đầy ạ
máy e sạc 1 giờ 35 phút là đầy pin.cho e hỏi n8 có chíp ngắt nguồn điện sạc không?e dùng sạc n8 sạc vào máy 1200 thì có làm hỏng pin 1200 không
konica123
ĐẠI BÀNG
13 năm
pin lion thì cứ sạc vô tư thoải mái đi, mới mua về hay dùng lâu rồi sạc như nhau mà thôi, còn pin lithinium thì phải sạc như mấy cô bán điện thoại dễ thương hướng dẫn ý. Bây giờ điện thoại toàn dùng pin Lion, pin lithinium toàn thấy điện thoại Tàu dùng thôi.
đừng để cạn quám, tốt nhất để còn mức khoảng 10% sạc là vừa
công nghệ quản lý nguồn pin mới bgio k cần phải 8 tiếng hay 10 tiếng
các bác yên tâm, pin hư chai thì mua cục mới có nhiu tiền đâu, nếu có cây lục giác nhỏ thì ở nhà thay cũng ok.
các bác cho em hỏi với: con N8 của em khi dùng screen saver là đồng hồ Big lock thì nó chẳng bao giờ tắt cả, lúc nào cũng nhìn thấy đồng hồ........? Không biết máy em bị lỗi gì nữa? Bác nào biết chỉ em cách khắc phục với?
Tks các bác nhiều!
Pisces87
ĐẠI BÀNG
13 năm
Trong phần cài đặt chế độ màn hình nghỉ đấy bạn. Vào đó tắt đi là được thôi
Máy N8 của mình chỉ nghe gọi nhắn tin, thỉnh thoảng chơi Skyforce Reloaded, Pin được 5 ngày, máy mua hồi tháng 3/2011, Hàng FPT mình thấy các bạn hay kêu lỗi hiển thị đồng hồ là lỗi gì vậy nhỉ ....?

Mình cũng ít để ý mấy cái lặt vặt đó nên cũng không rõ ........
sạc 8h 3 lần đầu. đợi khi nào còn 1 cục thì sạc, mà N8 sạc cũng nhanh đầy lắm nhé, khoảng 1h45' thôi, kết nhất khoản này, sạc nhanh xài lâu^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019