Các bạn chuyên và cao thủ về audio cho mình hỏi là tại sao nghe đĩa than lại hay hơn nghe đãi CD ạ?

QPR
30/4/2020 13:14Phản hồi: 7
Các bạn chuyên và cao thủ về audio cho mình hỏi là tại sao nghe đĩa than lại hay hơn nghe đãi CD ạ?
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tutk
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vì đĩa than to hơn 🙄
QPR
TÍCH CỰC
4 năm
@tutk 😃
Kaka Mangala
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tutk Không thể chối cải luôn
QPR
TÍCH CỰC
4 năm
Mod #AudioPsycho cho ý kiến ạ!
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
Tùy đĩa than nhé bạn, đĩa than cũng có than digital và than analog, than digital nghe còn chán hơn cd. Than analog thì hay hơn CD rồi, vì sao?
Trước tiên bạn phải hiểu khái niệm digital và analog. Digital hiểu nôm na là kỹ thuật số, là kỹ thuật xử lý tín hiệu dạng số. Tín hiệu dạng số là các xung rời rạc nó chỉ có hai giá trị là 0 hoặc 1, trong khi đó analog là tín hiệu tương tự nó có giá trị thay đổi liên tục. Đĩa than analog nó ghi lại trực tiếp rung động âm thanh kiểu sao y bản chính 1-1nên khi nghe nó, âm phát ra là trung thực nhất. CD chứa các bài hát dưới dạng số, âm thanh là tín hiệu tương tự vì vậy để lưu trữ trên cd người ta phải số hóa nó bằng cách lấy mẫu các tín hiệu liên tục bằng các tín hiệu rời rạc, quá trình này làm mất thông tin nên nhạc số không thể chuyển đổi 100% dữ liệu nhạc tương tự. Bạn đã từng nghe nhạc mp3 192 khz, 320 khz hay trên cd là wma 1411 khz, đấy là các tần số lấy mẫu. Tần số lấy mẫu càng cao thì tín hiệu âm thanh số rời rạc càng giống tín hiệu gốc là các tín hiệu tương tự, vì vậy chất lượng nhạc số chỉ ngày càng tiến lại gần chất lượng nhạc tương tự thôi chứ không hay hơn được.
QPR
TÍCH CỰC
4 năm
@virus912 Cảm ơn bạn! Bạn có biết hãng audio nào sx chương trình mà chỉ sử dụng anlalog thôi không, từ phần hoà âm, phối khí, thu âm, lưu trữ, làm master disk...?
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@QPR Cái này thì mình chịu, hi hi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019