Các bạn sinh viên học đại học nên tổ chức file như thế nào cho dễ tìm, dễ quản lý

Duy Luân
8/9/2019 15:31Phản hồi: 135
Các bạn sinh viên học đại học nên tổ chức file như thế nào cho dễ tìm, dễ quản lý
Thời sinh viên của mình nhờ cách tổ chức file tốt, cộng thêm một vài sự hỗ trợ từ cloud, nên mình có thể dễ dàng quản lý và tìm lại bất kì file bài giảng như bài tập của mình, chia sẻ cho anh em đang hoặc sắp trở thành sinh viên tham khảo.

1. Cấu trúc folder nên sắp xếp ra sao

Cấu trúc folder của mình phân tầng như hình bên dưới:

Nhìn hình thì anh em cũng hiểu cách thức phân chia rồi hen. Cái quan trọng nhất đó là tư duy vì sao mình lại sắp như thế này? Rõ ràng không thể để lẫn lộn file của nhiều môn với nhau rồi, còn trong từng môn mình chia thành các folder theo tuần là bởi vì tài liệu của trường cung cấp cho mình cũng theo đơn vị tuần, cho tất cả các môn. Anh em cứ nhìn cách thầy cô đưa slide, đưa bài tập... mà sắp xếp cho tương ứng.

Nhờ cách sắp xếp trên nên mỗi khi mình cần tìm gì thì làm nhanh lắm.

2. Tận dụng các dịch vụ cloud

Cloud mà mình thích là Dropbox và Google Drive vì tốc độ nhanh, nhẹ nhàng, giao diện thân thiện, chứ còn OneDrive thì mình không thích lắm. Việc sử dụng các dịch vụ lưu trữ cloud có các lợi ích sau:
  • Bạn chẳng bao giờ lo việc mất file, mất bài... do máy tính bỗng nhiên hỏng hoặc bị lấy cắp, file của bạn trên máy chủ cả rồi. Lỡ laptop chết thì chỉ cần lên download lại file đó là xong, hoặc mua máy mới thì sync hết về là đâu lại vào đấy. => cái này quan trọng nhất
  • Mọi thay đổi của bạn đều được lưu lại ngay tức thì, và bạn có thể quay lại phiên bản cũ của file nếu lỡ "nghịch dại" làm mất nội dung trong file
  • Dễ dàng chia sẻ file cho người khác ngay cả khi file đó rất to (Gmail và các app email nói chung thường giới hạn file gửi ở tầm 25MB thôi)
  • File của bạn có thể truy cập ở bất kì đâu, bất kì máy nào. Lỡ lên trường không cầm laptop thì vẫn mở ké bằng máy của bạn bè được
Anh em đang học đại học thì nhớ check với trường về việc có được miễn phí dung lượng lưu trữ trên Google Drive hoặc OneDrive không nhé. Các trường đại học ở Việt Nam đa số đều có hợp tác vởi Google và Microsoft để cung cấp nhiều dịch vụ free cho sinh viên, và lưu trữ cloud là một trong số đó.

Lưu ý rằng tài khoản cloud của trường cấp cho bạn thì nó đi theo tài khoản sinh viên của bạn, nên khi đã hết học thì nhớ copy các file này sang tài khoản cloud của riêng mình chứ không trường khóa tài khoản thì bạn không thể truy cập lại chúng.

3. Đừng chỉ gửi file khi cần làm việc nhóm

Khi cần nhiều người cùng xem, chỉnh sửa, hoàn thiện 1 bài luận hay 1 file thuyết trình, đừng gửi file qua lại vòng vòng, một lúc là điên luôn đấy. Thay vào đó bạn nên dùng Google Docs, Google Slides để mọi người cùng chỉnh sửa trên 1 file, bạn có thể thấy người khác đang chỉnh gì, hạn chế trùng ý, sai ý và mọi người có thể trao đổi, góp ý cực kì nhanh chóng. Sau khi đã soạn thảo xong và khi cần gửi file cho thầy cô thì bạn xuất file Docs, Sheets thành file Microsoft Office bình thường rồi gửi là được.

Google Docs được xây dựng cho những tình huống như thế này nên nó chạy rất ngon, mà file của bạn lại liên tục được lưu trữ trên mây nên không lo mất file (xem lại lợi ích ở mục 2). Hơn nữa Google Docs miễn phí, ở các trường không có liên kết bản quyền Office với Microsoft thì bạn cứ nhằm đồ Google mà phang.

Quảng cáo

Chúc các bạn sinh viên và tân sinh viên học tốt.
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

toolkit
CAO CẤP
5 năm
Cách để giấu, ẩn đi các file video nhạy cảm cũng rất quan trọng
@Vo Huu Phuc bạn nên lưu lên cloud riêng riêng bạn thôi
congnghials
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vo Huu Phuc Tự sản xuất thì lưu trong ổ cứng di động đi :D
@toolkit Hidden folder có thể hữu ích
@zombie01 Mây mây...vần vũ vật vã...sẽ có mây mưa...hi hí
công nhận, thực sự nên cần những tip như thế này. Bởi vì tài liệu trên đh rất nhiều, mình hay quen vứt lên desktop, mà học còn phải cài các phần mềm linh tinh, nhiều khi nó lỗi lại phải cài lại máy, bao nhiêu tài liệu vứt desktop mất hết 😁
Hắc Bạch
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gunnyonline Mình cực kỳ ngứa mắt khi thấy desktop toàn file máy mình để trônag trơn cần gì vô ổ D và E kiếm
@Hắc Bạch Không bác ơi. Desktop gọn nhưng tài liệu cho hết vào 1 file 😃
lamthien_8x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gunnyonline ý của bác này là folder
nguyenlongf9
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lamthien_8x cho vào file rar 😁
hentx
TÍCH CỰC
5 năm
mình luôn tìm cách giấu file nhạy cảm hé hé
Rây bổ ích cho các bạn ý.
7900
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bổ ích
Anh em cho em hỏi có đơn vị nào bán gói mở rộng dung lượng lưu trữ của gg drive hay onedrive rẻ rẻ mà uy tín không nhỉ. Em còn đang đi học nên muốn tiết kiệm tí cảm ơn anh em 😔
@romeo88vn Sinh viên nghèo đầu tư 45K/tháng thì cũng ko phải cao. Nhịn 1 ly trà sữa là OK.
Mathen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anvian 1 năm thì chỉ 450k thôi
@romeo88vn Em mấy năm sinh viên dùng 5GB của onedrive và 15 GB của Google drive= 20GB quá ổn...còn film (lành mạnh nha...ko có loaij ko che)thì tải về xong xoá...quá đủ cho nhu cầu..nếu cần thêm đăng kí thêm mấy cái gmail theo hồ lưu dữ liệu như word...
@songthuong09 20Gb mà bác đủ thì chắc bác học mấy trường kinh tế văn hóa chứ như em học kiến trúc với mấy ông khác học kĩ thuật 1 lần đồ án 15gb còn thiếu. Với cả 15gb chỉ đáp ứng được nhu cầu up bài lên để lưu trữ gửi tài liệu cho nhóm chứ chẳng backup được tí nào dữ liệu cả 😔
Hắc Bạch
ĐẠI BÀNG
5 năm
Màn hình laptop mình trống trơn chỉ các ứng dụng hay dùng nằm dưới taskbar, mình sắp xếp như thế này. Bắt đầu là folder DHCT xong mỗi học kỳ để 1 folder riêng, mỗi môn 1 folder riêng, mỗi môn lại chia ra folder "hình ảnh" và "tài liệu". Mỗi năm kết thúc nén lại xong quăng lên drive và xóa nó khỏi laptop.
songhy22
ĐẠI BÀNG
5 năm
sinh viên bây giờ giỏi lắm
IQ52
TÍCH CỰC
5 năm
Tips hay.
Cơ mà với sv xài win biết tự giác dọn desktop và thư mục download gọn lại cũng là điểm cộng rồi, rất dị ứng desktop để đầy thứ linh tinh.
@IQ52 Win hay mac gì cũng thế. Mình cũng quen đầy người xài mac mà desktop cũng kinh lắm hâh
@IQ52 Mọi thứ trong desktop mình để vào 1 Folder, và FOlder đấy thì tha hồ linh tinh 😁
sticker
TÍCH CỰC
5 năm
C:\\...system32\xxx.mp4
Có thể rename thành .dll để khó phát hiện hơn
Đó là thời xưa thế, h chắc SV dùng dịch vụ onl hết rồi
@sticker Giờ online thôi
bữa giờ thấy anh duy luân lo cho mấy bạn tân sinh viên quá.
.../tài liệu học tập 200GB
Lại chỉ cho mấy bạn sinh viên giấu tài liệu hàng trăm GB rồi
chawy1996
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đến khi ra trường và bắt đầu đi làm thì mình mới chú tâm vào việc sắp xếp, quản lý file và lưu trữ trên cloud 😁
Hiện mình cũng đang xài Dropbox và GoogleDrive để lưu trữ là chính.
Giống mình hay sắp xếp file theo từng thể loại, sau đó là chia ra năm, sau đó lại phân theo ngày tháng, không quên ghi kèm ít thông tin để dễ tìm kiếm 😃
Screen Shot 2019-09-12 at 12.06.21 AM.png
@chawy1996 Chuẩn nè, mình cũng như bác, không lộn thời gian.
chawy1996
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Stanley Dan Do Vâng bác. Em học được cách này từ sếp của em 😆)
chawy1996
ĐẠI BÀNG
5 năm
@iminvisible Mình để khoảng trắng để dễ nhìn thôi bác. Tại em làm việc trên máy tính nhiều nên nhìn dễ bị loạn ( em bị vài lần nên mới để khoảng cách )

Để / hay . Nhiều lúc cũng bị rối nữa 😁
@chawy1996 Uhm, tên folder mình hay dài nên thường để yymmdd thôi, ví dụ để 190912 project abcxyz nhìn nó ngắn gọn hơn mà search vẫn vậy, để cả 2019 hơi thừa
romeo88vn
TÍCH CỰC
5 năm
D:\New folder\New folder\New folder\New folder\New folder\New folder\New folder\Tài liệu học tập
@romeo88vn @HpDellIBM
Làm tầm vài trăm lần cái New Folder đấy, đến lúc mở ra là hết hứng là vừa
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@HpDellIBM Video học tiếng Nhật. học cả chục năm rồi mà biết mỗi Kimuchi 😁
kakaka3
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nên Backup các file luận hay thuyế trình liên tục lên Cloud, tải các phần mềm về để tự sync thư mục là khỏe nhất.
Năm 4 mình làm khóa luận, đến lúc copy đi in thì Windows update lỗi, màn hình đen, không vào được Desktop :V.
Hoảng loạn hết cả một ngày. Hên sao vẫn vào được desktop thông qua chế độ Safe Mode.
Híu Mụp
TÍCH CỰC
5 năm
Ngày xưa folder "home work" của mình nặng cả trăm Gb. Chủ yếu chứa tư liệu nhập từ Japan về 😁
@Híu Mụp tiếc quá ông giáo ạ
Buratino2002
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Híu Mụp Cái đấy là live stream ah 😃
Híu Mụp
TÍCH CỰC
5 năm
@Buratino2002 Không bác ạ. Bộ đấy xem xong xóa. Vẫn nhớ tên nhưng giờ google không tìm ra được nữa 😔 3 em say rượu thôi mà :(
Buratino2002
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Híu Mụp Giờ có lưu trữ quả tự làm đạo diễn kiêm diễn viên chính ko ? 😃
conghoda5
TÍCH CỰC
5 năm
Học trường quốc tế có khác
@conghoda5 nota có học bổng toàn phần RMIT, hiu hou
conghoda5
TÍCH CỰC
5 năm
@dark knight 918 Bởi vậy, lúc trước mình học trường Việt Nam, chỉ đọc sách và ghi chép bằng tay chứ làm gì có vẽ vời trên máy tính bảng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019