Các bước tiết kiệm pin cho Galaxy S7 (không root) - Các máy khác vẫn áp dụng được vài cách
welcomyou
4 năm trướcBình luận: 7Lượt xem: 12.454
Xin chào mọi người, mình xin mạn phép tổng hợp một số thủ tục để tiết kiệm pin trên máy galaxy S7 không root cho những bạn sợ root xong bị mất bảo hành như mình. Root rồi thì có rất nhiều cách và đã có nhiều bài viết, nhưng tựu chung bạn vẫn phải sử qua các điểm trong list này. Các bạn sử dụng các máy Android khác có thể áp dụng một số cách phù hợp với máy của mình. Mình sau khi up lại ROM mới cũng phải dựa vào checklist này để kiểm tra chứ không thể nhớ hết được các mục tùy chọn

Nhu cầu của mình gồm
Sử dụng nhiều các dịch vụ:
+ Messenger của facebook.
+ Chrome để lướt web, duyệt facebook, check mail. ( ko dùng app mail)
+ Bluetooth luôn bật để kết nối đến Gear S2
+ Camera chụp hình
+ Các service chạy nền như “Swipe home button” service chạy nền thay nút home, Twilight, ...
Sử dụng trung bình các dịch vụ:
+ Nghe gọi, nhắn tin sms cơ bản, ghi âm cuộc gọi tự động
+ Zalo, Hangout, Viber
+ Tìm đường bằng Google map, Here map. Đồng bộ navigation qua Gear S2 bằng bluetooth
+ Đồng bộ file Google Drive
+ Tải/update app trên Store về (Samsung & Play store)
+ Memos, S-Plan, Ever note và đồng bộ tin nhắn, log điện thoại
+ Nghe nhạc nhacso, mp3zing, Ghi âm bài học
+ Gửi file qua bluetooth
+ Youtube
Sử dụng ít các dịch vụ:
+ Foody, Lozi kiếm đồ ăn
+ Quà tặng Galaxy kiếm đồ ăn
+ MS Office
+ Mua sắm trên tiki, lazada
+ Chỉnh sửa ảnh, đọc các app tạp chí
+ ...

Với nhu cầu như trên, trong 12 tiếng sử dụng hỗn hợp wifi và 3G mình có thể đạt ngưỡng 5 tiếng Screen-on time; có nghĩa trong 12 tiếng đó, tổng thời gian mình tương tác với màn hình là 5 tiếng. Thông số trên là cho một ngày vọc vạch nhiều, còn bình thường thì có thể sử dụng đủ từ sáng đến tối (16 tiếng) với gần 4 tiếng Screen-on time. Lưu ý là mình đang dùng bản ROM mới nhất của Việt Nam (APD1) - bản này pin hao hơn nhiều so với bản rom của Anh mà khá nhiều bạn đã up (APD3), nhưng mình lười up vì đang có nhiều dữ liệu quan trọng ko muốn wipe, cũng lười backup

Mình viết theo nhu cầu sử dụng hàng ngày của mình. Tùy vào nhu cầu và ý thích của mỗi người mà các bạn xem xét có thể áp dụng điểm nào và không áp dụng điểm nào để tối ưu hóa pin. Mình sẽ viết từ cấu hình đơn giản cho đến cấu hình nâng cao. Một số cái đơn giản thì mình không nói rõ chi tiết cách làm (VD như đổi theme cho galaxy S7) - chi tiết các bạn tự Google lấy

1 - Các tính năng nhận dạng chuyển động, âm thanh, phản hồi rung:
  • “Setting - Advanced features”
Tắt các tính năng “One hand Operation”, “Palm swipe to capture”, “Direct call”, “Pop-up view gesture”, “Easy mute”. Những tính năng này không làm nhanh hơn bao nhiêu, cũng như một vài cái mình cực kỳ ít dùng đến. (Do thói quen rồi). Những tính năng còn lại thì mình thấy hữu ích nên giữ lại.
  • “Setting - Sound and vibration - System/Key-tap feed back”
Tắt hết các sound của 2 mục con phía trên.
Riêng phần “Vibration intensity” một số ứng dụng có sử dụng rung thì mình set độ rung khi feedback nhỏ nhỏ đủ cho mình cảm nhận là được.
  • “Setting - Language and Input - Tùy chọn của các phần mềm bàn phím”
Vào đây tắt các rung, âm thanh khi gõ chữ. Tùy thuộc vào phần mềm bàn phím mà các bạn dùng. VD Laban key hay phần mềm bàn phím của Samsung. Các bạn vào phần tùy chọn tương ứng cho các phần mềm đó, chỉnh âm thanh, rung = Off
  • Tắt đèn nền của các phím cảm ứng Recent và Back
Khác với các dòng khác, lần này S7 có vẻ ko cho phép người dùng chỉnh thời gian sáng đèn nền các phím cảm ứng. Vậy nên mình sử dụng phần mềm Galaxy Light Buttons (https://play.google.com/store/apps/...) để tắt hẳn đèn các nút recent và back.

2 - Màn hình hiển thị:
  • “Setting - Display”
Chỉnh Screen timeout = 30 seconds là đủ
Tắt “Smart stay”, “Always on Display” , “Screensaver”
“Screen mode” = “AMOLED photo”
“Keep screen turned off” = On để chống vô tình mở màn hình trong túi quần
  • Bật tính năng “Auto brightness”
Để máy tự chỉnh sáng dựa trên điều kiện ánh sáng môi trường. Cái hay ở đây là mình có thể chỉnh thủ công kết hợp tự động, nên dùng auto sẽ tiết kiệm pin hơn so với dùng manual khi mà màn hình quá sáng mà quên/lười chỉnh xuống thấp. Mình làm việc chủ yếu trong nhà, nên để chế độ chỉnh tay, màn hình lúc nào cũng khoảng 20-30%
  • Sử dụng theme màu tối.
Mình recommend theme Blue & Black AMOLED. Cho thêm cái hình nền đen là được. Hình nền đen thì bạn có thể trùm chăn điện thoại mà chụp, sau đó chỉnh độ sáng thấp nhất và độ tương phản cao nhất để đạt được màu đen tuyệt đối. Với màn hình AMOLED, màu đen tuyệt đối có nghĩa là không sáng đèn.

3 - Các loại kết nối - thông tin vị trí
  • “Setting - Wifi - More”
“Smart network switch” = Off
“Keep wi-fi on during sleep” = Never. Sau khi bạn tắt màn hình khoảng 10p và không có ứng dụng nào gây “thức” thì Wifi sẽ tự động tắt. (Lưu ý chỗ này, nếu bạn cài Viber thì bạn hãy vào setting của Viber để cấu hình cho Viber sử dụng thông số của hệ thống chứ ko thì Viber sẽ luôn tự set “Always” cho thông số này trong nội bộ nó - điều đó có nghĩa Viber gây “thức” và wifi của bạn sẽ luôn bật dẫu bạn đã set “Never” cho thông số này). Nếu bạn muốn luôn luôn cập nhật tin nhắn từ các dịch vụ nhắn tin zalo, messenger ... thì bạn bật 3G lên. Có nghĩa khi bạn mở màn hình lướt web thì máy sẽ tự động sử dụng wifi, còn khi bạn tắt màn hình, wifi tắt theo, các chương trình chạy ngầm sẽ sử dụng 3G. Trong điều kiện sống ở thành phố, sóng 3G mạnh thì pin tiêu tốn bởi 3G trong khoảng thời gian tắt màn hình này sẽ ít hơn pin tiêu tốn bởi wifi. Có nhiều lý do. Thứ nhất là mạng wifi có một số tham số cấu hình riêng cho bản thân nó ảnh hưởng nhiều đến tiêu thụ pin của các thiết bị trong mạng - Beacon và DTIM (mình đề cập đến vấn đề này trong mục 8). Thứ hai, mặc định khi có wifi thì tất cả các ứng dụng chạy nền đều được chạy, còn khi sử dụng 3G thì chúng ta có mục để cấu hình cho phép ứng dụng nào được chạy, ứng dụng nào không. Mình đã kiểm tra bằng cách bật 3G only và Wifi only để qua đêm. Kết quả là bật Wifi mất 11-12% còn bật 3G mất 3-4%.
Ngoài ra bạn còn có thể sử dụng những phần mềm dạng dạng vầy
https://play.google.com/store/apps/details?id=de.j4velin.wifiAutoOff

WiFi Automatic - Apps on Google Play

This simple app can help you increase the standby time of your device: WiFi Automatic automatically disable your WiFi radio when you don't need it and thereby lowers the battery consumption. You can also specify to automatically turn on WiFi...
play.google.com

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.teqtic.leandata (cái này hay nè)

LeanDroid (ROOT) 🥇 Most advanced battery saver - Apps on Google Play

Tired of your battery running low? LeanDroid automatically manages the power-hungry radios on your device while the screen is off to significantly lengthen battery life. Brief overview • Automatically disables Wi-Fi • Automatically disables...
play.google.com

để cấu hình việc tắt bật wifi một cách linh hoạt hơn
  • “Setting - Data Usage - Background data”
Đây, chỗ này là nơi chọn lựa những ứng dụng nào bạn muốn khi nó chạy nền (ko tương tác trực tiếp với ứng dụng đó trên màn hình) mà nó vẫn đc quyền sử dụng 3G để download nội dung. Thường mình cho phép quyền này đối với các ứng dụng như Zalo, Viber, Hangouts ..., Galaxy Gift và các ứng dụng dẫn đường như Here hay Google maps
  • “Setting - More connection settings”
“Nearby device scanning” = Off. Tính năng này sẽ sử dụng bluetooth low energy để liên tục quét các thiết bị xung quanh. Nói Low energy thôi nhưng nhiều website confirm là nó hơi tốn pin một tẹo. Mình tắt đi rồi cũng ko thấy sao cả, chỉ là mỗi lần “quick connect” - “search near by devices” thì nó hơi lâu chút thôi
  • “Setting - Privacy and Safety”
“Location” = Off. Tắt Location đi, chừng nào cần thì bật lên. Mình thấy chỉ cần bật location khi cần thiết thôi (mua sắm, dò đường, ...). An tâm, mình đã test với “find my mobile” của Samsung, chỉ cần điện thoại có online là mình có thể turn on location và xác định đúng địa điểm của điện thoại bị thất lạc. Mục này các bạn tắt trên cái panel xổ xuống của Android cũng đc. Ngoài ra, ngay bây giờ, bạn nên bật Location để chỉnh lại điều này một chút, để khi các bạn sử dụng Location thì ít tốn pin hơn. Đó là vào mục “Improve Accuracy”, tắt 2 tính năng”Wi-fi scanning” và “Bluetooth Scanning”. Đọc mô tả của 2 tính năng này thì các bạn sẽ hiểu tại sao mình cần tắt. Sau đó tắt Location đi.
“Report diagnostic info” = Off. Cái này các bạn để On cũng được, nó sẽ report các thông tin sử dụng máy về cho samsung, cũng tốt cho tương lai con em chúng ta.
  • “Setting - NFC and payment”
Tắt NFC đi, mình hầu như không khi nào dùng đến. Mục này các bạn tắt trên cái panel xổ xuống của Android cũng đc
  • “Setting - Mobile networks”
“Network mode” = “3G/2G” - VN chưa có LTE. Bạn nào nghèo ko có tiền mua 3G thì để “2G only”.
  • Tắt tự động update app trên Play store và Samsung Galaxy store
Bạn vào PlayStore, vào mục setting cho tài khoản của bạn. “Auto-update apps” = “Do not auto-update apps”. Nếu muốn được thông báo khi có app cần update thì bạn để check vào mục “App updates available” còn không thì uncheck.
Với Galaxy AppStore cũng tương tự. Bạn vào phần setting cho tài khoản, chọn “Auto update apps” = “Turn off”. Các loại notifications cũng tương tự.
  • “Setting - Lock screen and security - Other security setting”
Security policy update - “Automatic updates” = Off
“Send security reports” = Off
Mục này thì tùy các bạn thôi, tắt cũng được, không cũng được, chẳng tốn pin bao nhiêu đâu. Mình recommend là nên để On
  • Sync - Đồng bộ
Nghĩ xem bạn thích tự động đồng bộ hay tắt ? Bạn sẽ đồng bộ những gì? VD: Mình không thích đồng bộ Google Photo. Cái này thì tùy nhu cầu mỗi người. Mình vẫn để syn bình thường

4 - Notifications
  • “Setting - Notification”
Tắt notification của các ứng dụng không cần thiết (game, app bán hàng thương mại điện tử, ...) thực ra cũng không tiết kiệm pin nhiều, cái chính là nó giúp bạn không phải tốn thời gian coi các notification vớ vẩn cũng như màn hình không phải sáng lên và bạn không phải mở máy lên xem mấy cái notification vớ vẩn đó. Đó chính là cách tiết kiệm pin hữu hiệu nhất :p. Chú ý một số ứng dụng cần đc phép cấp notification để có thể điều khiển thông qua cái panel xổ xuống hoặc lockscreen (VD như nhacso, mp3 zing)

5 - App power saving
  • “Setting - Battery - App power saving - Detail”
Các app không cần chạy nền và ít mở, không cần phải liên tục giữ nguyên hiện trạng cửa sổ (có nghĩa là cứ lâu lâu mở lên, nó load lại từ đầu cũng được) như phần mềm từ điển, chỉnh ảnh, thư viện, Foody, Lozi ... mình nên chỉnh “Always save battery”. Các app nào mình cần chạy nền thì mình nên “Turned off” hoặc để “Auto save power”

6 - Tắt các ứng dụng thường (sử dụng chương trình quản lý ứng dụng của máy)
  • “Setting - Application manager - More - Show system apps”
Một số app mình có thể disable trong mục này như Gmail, Hangouts, facebook, SVoice, Briefing, Samsung billing ... Các bạn duyệt từ trên xuống, thấy cái nào mình ko dùng đến mà hệ thống cho phép disable (turn off) thì cứ thoải mái nhé.

7 - Tắt các ứng dụng hệ thống (Sử dụng phần mềm bên ngoài, riêng cho các máy Samsung)
Có khá nhiều ứng dụng disable packaged dành cho máy Samsung, nhưng mình thì ủng hộ cái app này “EZ Package Disabler” (https://play.google.com/store/apps/details?id=com.hecorat.packagedisabler), do đây là app của các bạn VN làm. Thông tin của từng package khá đầy đủ, chi tiết. (Mình ko liên quan, mình ko PR nhé :eek: )
Hoặc các bạn có thể download cái file apk của app "Package Disable Pro". Cái này có nhiều trên mạng lắm
Về việc cần phải disable những app nào thì tùy thuộc vào nhu cầu của các bạn. Mình có up file disable của chương trình “EZ Package Disabler” (https://drive.google.com/file/d/0B8Tsdnlx7bjabWxxeVdLLTVBaWc/view). Chủ yếu là tắt mấy thứ của Samsung mà mình biết rõ như Game servies, VR services, Car mode ...
ez_package_disabler3.xml
drive.google.com

Mình kết hợp cả 2 mục số 6 và 7. Bạn cứ thử cách số 6 trước đã, test thử vài hôm xem pin có thỏa mãn ko rồi hẵng dùng cách số 7 này. Vì với cách này nếu bạn disable một vài package mà bạn ko biết rõ, có thể dẫn đến tăng tiêu hao pin nhiều hơn hoặc máy ko khởi động được.

8 - Chỉnh khoảng thời gian cho Beacon và DTIM trên router wifi
Cách này hạn chế tiêu hao pin rất tốt nhưng chỉ có thể áp dụng cho mạng wifi tại nhà bạn mà thôi. Các bạn truy cập vào website của con router wifi nhà bạn, kiếm mục cấu hình wifi nâng cao, bạn sẽ thấy 2 các giá trị sau. Chú ý 2 giá trị Beacon và DTIM

Beacon là các tín hiệu được router/access point wifi phát đều đặn theo khoảng thời gian. Mặc định là cứ 1 giây, thiết bị sẽ gửi tỏa ra xung quanh 10 tín hiệu beacon. Dữ liệu mà beacon mang theo bao gồm thông tin về tên của mạng không dây và các tham số cho phép các thiết bị điện thoại, TV hay các thiết bị nhận sóng wifi khác biết đến sự tồn tại của mạng wifi. Beacon giúp cho điện thoại của các bạn khi bật wifi lên thì phát hiện được xung quanh nó có bao nhiêu mạng wifi. Thời gian phát giữa 2 beacon mặc định trong các router wifi là 100 milisecond. Thường khoảng thời gian này được cấu hình tối đa là 1000 milisecond tức 1 giây và tối thiểu là 20 miliseconds. Lý thuyết là như thế nhưng thực tế thời gian phát ra beacon sẽ lâu hơn lý thuyết một chút do có sự đụng độ các tín hiệu gửi đi gửi về trong mạng không dây.

Khi bạn cấu hình khoảng thời gian này thấp, tức lượng beacon phát ra mỗi giây càng nhiều thì sẽ đc cái lợi là điện thoại của bạn khi bật wifi kết nối đến mạng không dây rất nhanh. Trong trường hợp bạn mở rộng mạng không dây của mình qua nhiều thiết bị router wifi/access point thì thời gian gửi beacon thấp giúp cho điện thoại của của bạn có thể duy trì ổn định kết nối khi chuyển qua chuyển lại giữa các vùng khác nhau. Tất nhiên, cái hại là điện thoại của bạn sẽ tốn nhiều pin hơn, băng thông sẽ giảm xuống đi kha khá - bạn sẽ nhận thấy bạn download game về chậm hơn. Mình set giá trị beacon interval là 20ms thì khi mình down app trên Play Store có 2MB/s. Còn khi mình set là 1000ms thì tốc độ download là 4MB/s

Khi bạn cấu hình khoảng thời gian này cao, lượng beacon phát ra mỗi giây ít thì cái lợi là thiết bị của bạn sẽ có thời gian sử dụng pin tốt hơn, băng thông tải về cao hơn. Cái hại là trong trường hợp bạn mở rộng mạng không dây của mình qua nhiều thiết bị router wifi/access point, thì thời gian gửi beacon cao khiến cho nhiều lúc khi chuyển từ vùng sóng này qua vùng khác (đi bộ 6m/s chẳng hạn), bạn bị mất kết nối giữa chừng.
Nhà mình dùng 2 cái router wifi chuyển qua lại, mình để giá trị này ở ngưỡng tối đa 1000ms thì thấy ở vùng nào cũng vào mạng tốt cả. Với hộ gia đình nhỏ thì mình recommend sử dụng giá trị 1000ms cho khoảng thời gian gửi beacon.

Tiếp tục, DTIM là tín hiệu báo cho thiết bị nhận biết rằng người gửi (router/access point) đang có các gói tin multicast, broadcast (là gói tin gửi cho toàn bộ mọi thiết bị trong mạng) đang chờ gửi đến, hãy chuẩn bị kho đồ mà nhận hàng. Điện thoại của bạn sau khi nhận được tín hiệu này sẽ thực hiện chuẩn bị nhận các gói tin multicast, broadcast về. DTIM được gửi cùng với theo beacon theo số lần. Số lần này được xác định bằng cách cấu hình giá trị DTIM interval trên router wifi. Ví dụ Beacon interval = 500ms, có nghĩa cứ 1 giây sẽ có 2 beacon đc gửi. DTIM interval = 10 thì có nghĩa cứ sau 10 beacon thì sẽ đính kèm thêm 1 tín hiệu DTIM. Có nghĩa DTIM sẽ được gửi đều đặn cứ sau 5 giây.

Gói tin multicast, broadcast thường được dùng trong các ứng dụng như xin cấp địa chỉ IP tự động DHCP, đàm thoại VoIP đa phương, cast màn hình điện thoại lên nhiều TV ... Chú ý việc gọi VoIP qua hangouts, viber, zalo, messenger thì không sử dụng các gói tin này.

Như vậy khi cấu hình DTIM interval cao thì các ứng dụng sử dụng các gói tin multicast, broadcast sẽ bị chậm trễ. Còn cấu hình DTIM interval thấp (mặc định là 1) thì máy bạn sẽ hao pin hơn. Cá nhân mình thì ngoại trừ việc bị ảnh hưởng trong vấn đề cấp IP động DHCP (Vì mình sử dụng 2 router wifi) thì ngoài ra mình không bị ảnh hưởng gì cả. Mình set 2 tham số này Beacon interval = 1000; DTIM interval = 240 và cấu hình IP tĩnh cho điện thoại của mình. Set IP tĩnh cho điện thoại thì các bạn coi tại đây (https://www.youtube.com/watch?v=i5M...). Còn nếu bạn nào vẫn thấy khó hiểu thì cứ để yên giá trị của DTIM interval, chỉ cần thay đổi giá trị của Beacon interval là được

Khi máy bật wifi để qua đêm, với thông số mặc định của router wifi thì máy mình mất 12% pin/ 7 tiếng. Còn khi chỉnh theo thông số trên thì chỉ mất 3% / 7 tiếng mà thôi

Wifi Only - mất 3% / 7 giờ

Wifi bật cả đêm
Thực ra cơ chế sử dụng DTIM sẽ không phát huy, trong trường hợp TẤT CẢ các thiết bị kết nối vào mạng wifi ĐỀU không hỗ trợ tính năng power save wifi hoặc đang hoạt động tương tác với người dùng. Tuy nhiên, hiện nay, máy điện thoại nào mặc định cũng đều hỗ trợ chức năng này và biết đâu, nó có tác dụng với bạn thì sao, hãy thử xem.

9 - Một số mẹo khác
  • Game Tuner: Chơi game thì dùng Game Tuner của samsung để chỉnh độ phân giải bé xuống sẽ chơi game nhẹ nhàng hơn. Mình không chơi game nên ko review chi tiết. Với lại, muốn tiết kiệm pin thì đừng chơi game hehe
  • Facebook trên Chrome: xóa facebook, mình sử dụng chrome. Thứ nhất là mình ghét bị facebook làm phiền, ai có nhu cầu contact với mình thì thông qua messenger. Thứ hai là khi mình dùng chrome lướt face thì mình có thể mở nhiều tab qua lại, coi đc nhiều thông tin hơn
  • Power save mode: Power save mode thường được tự kích hoạt khi còn 15% pin. Tuy nhiên, bạn có thể chủ động kích hoạt tính năng này khi bạn lường trước nhu cầu trong khoảng thời gian sắp tới của mình. Mình hay dùng tính năng này khi chiều chiều pin còn khoảng 30% nhưng mình nhắm mình cần sử dụng điện thoại đến 10g - 11g khuya mới về cắm sạc được. Mục này các bạn bật/tắt trên cái panel xổ xuống.
  • Restart đều đặn: “Setting - Backup and reset - Auto restart” Bạn nên restart máy 1 tuần 1 lần là oke.
  • Không sử dụng các ứng dụng tiết kiệm pin khác: Hãy sử dụng ứng dụng có sẵn của S7 đó là Smart Manager như mình hướng dẫn ở mục số 5. Ngoài ra, ứng dụng Greenify trên máy chưa root cũng khá tốt. Về bản chất, nó chỉ có thể force stop các ứng dụng mà bạn muốn chúng không chạy nền, nhưng bạn phải làm điều đó thủ công bằng cách tạo 1 widget để nhấn vào mỗi khi khóa màn hình.

Cảm ơn các bạn đã đọc qua. Nếu có ý kiến gì hay thì các bạn bổ sung thêm nhé 😃
disable mớ bloatware đi là cách hiệu quả nhất cho máy mượt, pin khỏe 😃
@lunglinhlinh tắt những cái nào vậy bác chỉ mình với
@daucua001 tham khảo
https://tinhte.vn/threads/giup-minh-voi-galaxy-note-4-bi-loi.2720800/#post-50222413
Đào mộ tí. Sài điện thoại mà phải chỉnh như thế này thì thôi sài cùi bắp còn ngon hơn
@theviyoung à, bạn thích tắt cái nào thì tắt cái đó thôi, ai thích vọc thì làm theo, ko thì để xài bình thường.

Ngoài ra vọc các chức năng này còn biết được thêm nhiều kiến thức, còn nếu bạn chỉ xài bình thường thôi thì khỏi cần vọc :v và bài viết này cũng không dành cho bạn, thế thôi :v
@welcomyou Nếu thấy cái nào cần thì tắt, xem ra êm hơn. Chứ điện thoại nó phục vụ mình mà. Bài viết không phân loại người đọc. chỉ có người đọc phân loại bài viết đâu bác ah
Kte
ĐẠI BÀNG
3 năm trước
các bác cho hỏi s7 onscreen dc bao lâu ạ, nếu dùng hỗn hợp wifi 4g

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019