Các điểm thích và không thích ở Mazda 6 2020

Duy Luân
19/12/2020 21:37Phản hồi: 247
Các điểm thích và không thích ở Mazda 6 2020
Các điểm mình thích và không thích ở Mazda 6 2020 2.0L gói tùy chọn cao cấp. Anh em tính mua xe thì tham khảo nhé.

Video sẽ có ít hôm nữa trên YouTube Xe Tinh tế, anh em nhớ xem ủng hộ mình nha. Nhờ nhấn nút Theo dõi luôn nhé.

Update: video lên rồi

Điểm thích:

Thiết kế xe đẹp, nhìn thể thao, dài

Đây là một trong những lý do chính mình thích Mazda 6, vì cơ bản mình thích xe nhìn trẻ trẻ một chút, chứ xe đứng đắn quá như kiểu Camry thì mình không khoái. Mình thích cái thiết kế của mặt ca lăng, nhìn rộng, ngầu và có điểm nhấn, nhìn vô là biết ngay xe Mazda. Ngoài ra mình cũng thích cái dáng hơi cong cong của nó, không quá vuông vức và hình hộp. Nhìn xe dài, đẹp thì tạo cảm hứng để sử dụng, cũng giống như xài điện thoại, máy tính thì cũng phải đẹp vậy. Bỏ nhiều tiền ra mà chạy cái xe nhìn chán thì uổng tiền lắm.

View attachment 4798134

Không chỉ Mazda 6 mà nhiều model khác của Mazda đang bán ở Việt Nam cũng có thiết kế thể thao, trẻ trung. Có lẽ đây chính là phân khúc khách hàng mà Mazda muốn nhắm tới.

À mà cũng vì chiếc xe này dài và to nên nhiều khi quay đầu hơi cực tí 😁 Anh em mới lái thì cẩn thận một chút, mình đã quẹt cột điện 2 lần rồi. Thôi kệ, cứ để quẹt vậy cho nhớ đời.

Đầy đủ đồ chơi về công nghệ, kết nối và tiện nghi

Trên xe mặc định có sẵn Apple CarPlay và Android Auto trong hệ thống infotainment, có thêm tính năng dẫn đường (dùng data của Vietmap), có cổng USB để sạc, ở hàng ghế sau có khay mở ra để đựng ly nước cũng như sạc điện thoại cho người ngồi sau… Mazda 6 2020 của mình cũng có ghế chỉnh điện, có tính năng nhớ ghế… Cơ bản thì đa số những chức năng tiện nghi của một chiếc xe hiện đại đều xuất hiện đầy đủ trong Mazda 6. Cũng nhờ vậy mà mình mua xe về xong chắc cũng không cần độ thêm gì cả, đỡ phải suy nghĩ nhiều, ít nhất là ở thời gian đầu cho một người mới mua xe như hình.

Quảng cáo

Mình có nghe nói rằng chiếc Mazda 6 đời 2019 thì không có sẵn Apple CarPlay, nhưng lên đời 2020 thì có đầy đủ rồi nha anh em. À, hơi tiếc là bị thiếu chức năng CarPlay không dây, mình vẫn phải kết nối dây mỗi khi sử dụng nên hơi phiền. Mình đang tìm một cái adapter để làm vụ không dây này, anh em biết model nào tốt thì cho mình xin cái tên nhé.

Đầy đủ các tính năng an toàn

Cảnh báo điểm mù, thắng khẩn cấp, cruise control, adaptive cruise control dùng radar để giữ khoảng cách, Auto Hold tự thắng xe để đỡ mỏi chân khi dừng đèn đỏ, camera 360 độ, camera lùi, nhận diện biển báo tốc độ, nhận diện lệch làn đường, tự động giữ làn đường, đèn pha tự động điều chỉnh… Trên chiếc Mazda 6 2020 của mình có đủ hết mớ này. Tạm thời thì mình hài lòng với những gì nó làm được.

Có điều để sở hữu hết những tính năng nói trên thì bạn sẽ cần mua Mazda 6 2020 gói tùy chọn cao cấp, chứ option cơ bản thì không có đủ hết các chức năng này. Giá chênh lệch giữa bản cao cấp và bản thường cho cùng dung tích động cơ 2.0L là 50 triệu đồng, theo mình là đáng. Gì chứ tiền chi cho những cái an toàn thì mình sẽ không tiếc.

Chiếc Mazda 6 2020 bản động cơ 2.5L Signature mình nhớ là cũng có đủ những chức năng nói trên.

Quảng cáo

Có màn hình HUD để theo dõi tốc độ và các cảnh báo

Đây là một trong những tính năng an toàn mà mình sử dụng nhiều nhất. Nhờ có màn hình HUD hắt lên kính lái nên mình luôn theo dõi được tốc độ của xe mà không cần phải cúi đầu xuống nhìn vào tableau. Khi đi ở những đoạn đường phải chuyển giữa nhiều mức tức độ thì cái này sẽ hữu ích để đảm bảo bạn chạy đúng quy định về tốc độ trên đường.

Trên màn hình HUD này còn hiển thị tốc độ tối đa được phép di chuyển, xe dùng camera ở phía trước kính lái để nhận diện biển báo tốc độ và thể hiện lên cho mình biết. Cái này cũng tiện. Tuy nhiên, có nhiều đoạn đường mà biển đặt ở vị trí hơi khuất, hoặc hướng di chuyển không thể thấy được biển báo giao thông thì camera không nhận diện được nên có thể sẽ hiển thị sai giới hạn tốc độ, anh em vẫn nên kết hợp với việc quan sát biển báo giao thông cho chắc ăn.

Điểm không thích:

Khoảng không đầu chưa rộng

Mình là một thằng khá to con, khi lên xe ngồi thì không cảm thấy khó chịu gì, kể cả khoảng không đầu, nhưng khi được ngồi vài xe khác như Vinfast LuxA 2.0, BMW 6 Series của cuhiep, Mazda CX-5, CX-8 thì khoảng không đầu ở ghế lái rộng hơn nhiều. Mình biết là so sánh sedan với CUV / SUV thì nó không đúng lắm, nhưng vẫn cứ đề cập để anh em nào đang phân vân hoặc tìm hiểu xe thì có thể tham khảo.

Anh em nào thích khoảng không đầu rộng rãi thì chắc là sẽ không thích Mazda 6 2020 đâu. Mình không biết có phải vì thiết kế thể thao mà Mazda phải hi sinh chi tiết này không. Nhưng cơ bản thì có khoảng không rộng rãi vẫn thích hơn.

Phần này bạn xem video sẽ hình dung rõ hơn cái mình nói nha.

Camera 360 độ nhìn chán

Độ phân giải thấp, hình ảnh xài được nhưng không sắc nét như mình kỳ vọng. Mình nghĩ rằng Mazda hoàn toàn có thể làm tốt hơn ở khâu này, camera giờ cũng đâu có đắt tiền đâu, tiết kiệm khúc này làm gì. Mình đang dự tính sẽ đi thay camera nhưng mà sợ bị mất bảo hành, anh em nghĩ vụ này nên xử thế nào? Mình không căng thẳng hay cần gấp vì hiện tại vẫn dùng được, chỉ là mình muốn nó tốt hơn.

Sạc không dây vô dụng

Trên chiếc Mazda 6 2020 bản tùy chọn cao cấp của mình có thêm cái hộc để sạc không dây cho điện thoại theo chuẩn Qi. Tuy nhiên khi mình nhét điện thoại vô cái hộc này thì phải chỉnh tới chỉnh lui mới “ăn khớp” và lúc đó sạc không dây mới bắt đầu xài được, phiền lắm. Chưa kể lúc lái xe mà đi ngang các gờ giảm tốc thì điện thoại có thể bị xô lệch một chút, mà lệch ra khỏi vị trí của cuộn dây sạc thì nó lại không sạc nữa nên gần như mình không xài tới chức năng sạc không dây trên xe. Toàn cắm dây sạc cho lành, sẵn tiện dùng Apple CarPlay luôn.

Mình nghĩ rằng nhà sản xuất nên tìm cách nào đó để thiết kế cho ngon lành hơn, dễ dùng hơn và không bị xô lệch.

Thiếu rèm ở cửa hai bên

Chiếc Mazda 6 2020 của mình có rèm phía sau, rèm chỉnh điện luôn nhé, nhưng cửa sổ của 2 hàng ghế sau thì không có rèm. Dù là rèm thủ công cũng không có luôn. Mình nghĩ rằng cái này cơ bản, hãng nên tích hợp vào xe chứ để mình phải đi chế bên ngoài thì không ngon, mà gắn mấy miếng che nắng thủ công thì lại càng gớm. Mình sẵn sàng đánh đổi sạc không dây và rèm chỉnh điện phía sau để lấy 2 cái rèm cho hai bên ghế khách, đi đường xa, đi đường nắng miền Nam thì sẽ cần đấy.

Bonus thêm cái hình của thanh niên lần đầu đi quay video về xe 😆 Nhìn hèn ơi là hèn
247 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đổi xe mod ơi
minhieu89
TÍCH CỰC
3 năm
- Theo mình biết rèm 2 bên hông thì ông CX-5 và CX-8 thì lại có Luân ạ, kéo thủ công lên và gắn vào móc phía trên , đỡ nắng gắt và nóng, cái này tiện thiệt.
- Luân đi dán flim cách nhiệt luôn chưa? Đỡ lắm đó.
MT555
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hãng dán cho a loại gì??
A lên gg tìm loại của 3M đó, chỉ số tia UV lọt vào bằng 0 luôn, có clip test rồi, a dùng 3M là xịn nhất.
Chi phí dán full tất cả các kính tầm hơn 10tr
chuchadaqua
ĐẠI BÀNG
3 năm
@congzing Crustal đi ban đêm đèn pha ngược cũng đỡ được một phần. Phim hãng ăn pha phát là chói mắt luôn.
@haruku21 họ chỉ nghe nói thôi, chứ đã dùng nhiều đâu mà biết 😃 . Có những hãng dán film cách nhiệt sẵn dùng rất tốt. Nhiều người bị tụi đại lý bảo dán ngoài tốt hơn, nhưng nhiều khi lại gỡ mất cái tốt rồi dán lên cái dỏm 😁
SGC
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Luân Film hãng tặng là Lumar gói cơ bản, rất nóng. Ra ngoài lột hết dán gói cao nhất của 3M, kính sau dán màu tối là chẳng cần rèm nữa đâu.
aloso88
TÍCH CỰC
3 năm
Lắp thêm camera căn lề phải, quay đầu xe cho yên tâm, hạn chế điểm mù
doctornghi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trancongdai 360 độ rồi bồ tèo
aloso88
TÍCH CỰC
3 năm
@doctornghi ô quên mất, có 360 mà vẫn quẹt đầu được ;)
doctornghi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trancongdai Thường thì hệ thống 360 sẽ có cách nào đó hiện lên cam lề, ví dụ xe mình là đánh xi nhan bên nào thì cam bên đó
kidls
ĐẠI BÀNG
3 năm
Khi nào tìm dc adapter Carplay thì giới thiệu cho anh em nha mod. Em cũng đamg tìm cái này.
haruku21
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vinhsgt mấy cái bộ chuyển đổi này thường dùng cho màn Android nhé bạn, check cẩn thận trước khi mua, còn nếu muốn dùng cho màn zin của Mazda thì chờ hãng 😁
hoangunited
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Cái adapter mod có thể tham khảo đánh giá của các trang nước ngoài trên youtube, căn bản là xe nào có sẵn Carplay wired thì dùng adapter được bình thường không vấn đề gì cả, chỉ là một vài mẫu cũ bị drop signal và disconnect trong lúc xe đang chạy thôi, một số mẫu mới sau này thì có cải thiện hơn rồi.
chuchadaqua
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vinhsgt Oạch! Không lẽ treo tòn ten trên màn hình luôn bạn? Của mình có 1 cổng duy nhất trên màn hình mới thốn. 🤣
Đôi giày của mod Tùng là Nike gì thế?
trieuvhh
TÍCH CỰC
3 năm
@liketheblues Air max 90
@liketheblues Nike Air Max 1 nhé.
Kaka Butima
ĐẠI BÀNG
3 năm
Luân béo ngồi lên giống ông địa kk.
Nhìn cái hình thì biết Luân mua sedan là sai rồi nhé
@bé béo khoe khoe Ví dụ như m
trieuvhh
TÍCH CỰC
3 năm
@Methylamine Cả 2 đều nhảm
@trieuvhh Gồm trieuvhh và bé béo
@Duy Luân Hôm coi video Luân lái xe về là biết xe bị nhỏ với Luân r. Haha
Phải làm CX8 cho vừa thân hình.
Xe sang quá. Mua xe cưới vợ đẻ con, vậy là xong kiếp lông bông 👍🏼 Chúc mừng chú rể 😁
Phong8822
TÍCH CỰC
3 năm
Nói chung mazda 6 mua theo sở thích thì okie.
Còn mua theo tính toán,so sánh thì xách dép.
Nên doanh số con này cũng khá ẩm ương.
@Phong8822 Mua đồ thì phải mua theo sở thích chứ 😁
tiderace
TÍCH CỰC
3 năm
@tiderace Cục này e thấy trên taobao rẻ hơn á
tiderace
TÍCH CỰC
3 năm
@hà nguyễn văn tùng Taobao thì rẻ rồi, nhưng phải biết cách mua. Còn ali dễ mua hơn do có giao diện tiếng Anh.
@tiderace Cái này có ghi, chơi với đầu Android thôi, Mazda không chơi được
jacubi
TÍCH CỰC
3 năm
@thanhtung6868 Nên mua con này@duyluan carplay2air.com
E thấy trên taobao có con này không biết dùng ổn ko
@basen_nguyen Ủa mà bữa mình test bản 1, để đi mượn bản 2 test thử
jacubi
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Luân https://cplay2air.com/
Mua cục này về trên tay đi Mod Luân, thấy video chạy ổn áp vãi
@jacubi Để mình coi thử
@Duy Luân A phải đặt qua trung gian e hay đặt qua app pugo á tầm 7 đến 10 ngày
Mod giàu quá
BảoLâmCB
ĐẠI BÀNG
3 năm
@duyluan không phấn đấu giảm cân à mod nên tập gym ngay đi phệ quá
Mày vui tính vãi
@BảoLâmCB giảm được 4kg rồi á 😆 đang cố gắng giảm thêm
@Duy Luân Keto đi bạn. Không bị đói, giảm nhanh. Mình 3 tháng xuống 12kg.
@thanh_nhan Mình ăn ít lại với vận động nhiều hơn thôi 😆 thích style tự nhiên
why hèn?
Ngọ Khán
ĐẠI BÀNG
3 năm
Với thân hình của anh em nghĩ không hợp với con sedan này đâu ạ. Phải tầm cuv hoặc suv mới cân đối.
Màu xanh này đẹp
ttphat_0907
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mrthanh213 công nhận là màu xanh, đỏ của Mazda nó đẹp bạn nhỉ :v
Xe này nội thất nhựa hơi lởm. Các đường cắt chi tiết trông không sắc sảo. Nói chung dùng lâu sẽ bị trông cũ nhanh, bẩn bẩn.
Jun.88
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Luân Phần nhựa luân chưa để ý thôi do bên trong bọc da khá nhiều , mazda bị cái phần nhựa nội địa nó ko dc chất như các hãng khác . Phần nhựa mazda nó giống giống như hàng chợ ấy khó mô tả nhưng khi bạn sang các xe khác sẽ thấy độ dày dặn và chất liệu . Điêm cộng cho mazda là nội thất nhiều da nên nhìn xịn sò
@phuongduy2908 công nhận, ông anh có con Mazda 3 đời 2017 màu trắng, giờ nhìn nó xuống mã như mấy con i10 nhìn k ra luôn, nhìn k còn cái gọi là bạch công tử, công tử nhà giàu mà mấy anh review hay nói nữa rồi :v
SGC
TÍCH CỰC
3 năm
@Jun.88 Và đó cũng sẽ là điểm trừ cho Mazda khi ở VN khí hậu nóng ẩm, nếu ko chịu khó bảo dưỡng da đúng cách thì rất mau xuống so với nhựa.
Jun.88
TÍCH CỰC
3 năm
@SGC Đó là lý do 1 số anh như toi vs huyndai chọn giải pháp nhựa hoá cho dễ bảo quản . Nhưng phần da thì lại làm hơi tệ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019