Các giải pháp chia sẻ trong nội bộ điện thoại cao cấp của Samsung

levuongthinh
18/9/2013 17:22Phản hồi: 154
Các giải pháp chia sẻ trong nội bộ điện thoại cao cấp của Samsung

Trên các điện thoại thông minh cao cấp của Samsung như là Galaxy S4, Note 3, chúng ta có thể dùng được nhiều cách khác nhau để chia sẻ hình ảnh, nhạc hay là các tài liệu. Các bạn có thể dùng tính năng đơn giản như NFC, S-Beam, hay Group Play… Trong bài viết hôm nay mình sẽ giới thiệu với các bạn một số cách vui vẻ với điện thoại thông minh của Samsung. Mình sẽ thử kết nối giữa các máy S4 với nhau, và giữa S4 với Note 3.
[prebreak][/prebreak]
1. Các dịch vụ giao tiếp – truyền dữ liệu không dây:

NFC: Khi bật NFC thì bạn có thể trao đổi dữ liệu với máy khác thông qua kết nối tầm ngắn NFC hoặc giao tiếp với các thẻ NFC. Mặc định Android có trình điều khiển Android Beam để kiểm soát việc truyền dữ liệu.

S Beam: Với tính năng này: NFC được sử dụng như công cụ để kết nối 2 máy với nhau, sau đó dữ liệu sẽ được truyền qua Wifi Direct. S Beam là của riêng Samsung và chỉ hoạt động trên các máy Samsung.

Thiết bị ở gần: Chia sẻ dữ liệu nhạc, hình ảnh, phim thông qua wifi giữa các thiết bị có hỗ trợ chuẩn kết nối DLNA. Trên điện thoại Samsung thì chuẩn DLNA có tên gọi là Allshare.

Screen Mirroring: Ngoài việc chia sẻ dữ liệu, các máy Samsung còn được trang bị AllShare Cast - chia sẻ màn hình điện thoại sang tivi.

2. Group Play

Đây là tính năng cho phép kết nối các điện thoại thông minh của Samsung lại với nhau để có thể chia sẻ ảnh, nhạc, tài liệu, cùng chơi trò chơi hay một trò vui vẻ khác là kết nối tất cả các loa ngoài của những điện thoại chung nhóm để cùng nghe nhạc. Để có thể kết nối các điện thoại bằng Group Play, sẽ phải có một điện thoại làm chủ nhóm, đây là điện thoại sẽ chịu trách nhiệm tạo nhóm cho các thành viên khác tham gia vào. Sau khi "chủ nhóm" đã tạo nhóm thành công, để kết nối các thành viên khác vào nhóm sẽ có hai cách: đầu tiên là làm theo cách thủ công, bật Group Play trên điện thoại cần kết nối và chọn Tham gia nhóm, nhập mật mã nếu có; cách thứ hai là dùng NFC, bạn chỉ cần đặt 2 nắp lưng của 2 điện thoại tựa vào nhau là chúng có thể kết nối với nhau thành một nhóm.

Trong nhóm có bao nhiêu thành viên thì bạn có thể chia sẻ ảnh, nhạc, tài liệu… cho bấy nhiêu người. Việc chia sẻ diễn ra hết sức đơn giản, muốn chia sẻ ảnh thì bấm vào tấm ảnh cần chia sẻ, tất cả các thành viên trong nhóm sẽ đều nhận được. Tương tự như thế cho các tập tin tài liệu. Với tính năng chia sẻ nhạc thì các bạn có thể chọn bài nhạc mong muốn và lúc này cả nhóm sẽ kết nối với nhau để cùng dùng loa ngoài phát bài nhạc đó. Chủ nhóm sẽ có thể tuỳ chỉnh mức âm lượng cho tất cả các máy còn lại, mỗi máy có thể tuỳ chọn kênh âm thanh của mình.

3. Allshare Cast

Quảng cáo

Đây là một giải pháp dùng để truyền tải nội dung trên điện thoại lên TV. Muốn thực hiện điều đó thì các bạn sẽ cần phải mua thêm chiếc AllShare Cast Dongle, có giá chính hãng khoảng 2 triệu đồng. AllShare Cast Dongle sẽ làm nhiệm vụ truyền tải tín hiệu từ điện thoại của bạn ra màn hình TV. Các điện thoại Samsung được hỗ trợ (có biểu tượng AllShare Cast ngoài màn hình chủ hoặc tính năng Screen Mirroring trong Settings) sẽ kết nối không dây và AllShare Cast Dongle, thiết bị này kết nối với TV thông qua cáp HDMI tặng kèm (hơi ngắn) hoặc cáp có sẵn ở nhà của bạn. Các bạn có thể xem lại bài thử nghiệm AllShare Cast Dongle do Tinh tế thực hiện ở đây.
154 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

các hãng làm đc đồng bộ với các thiết bị của mình rất là tiện sam nó làm điều này cũng rất khá
ngon nhỉ có cục allshare rẻ tý thì sướng
AllShare Cast Dongle .. cái này hay nhỉ
Đâu cần phải cao cấp đâu,con p3100 của em 4.2.2 stock cũng có pm này mà :p
vậy là điện thoại trung cấp không có ah?
combo sam 😁
để dành xích mua 5c thôi:p
Dacan
TÍCH CỰC
11 năm
nếu dùng với smart tv samsung thì có thể chia sẻ trực tiếp lên tv không cần mua cục dongle kia. rất tiện
@Dacan Nhưng cũng phải TVs đời 2013, chứ 2012 vẫn chưa đc hihihihi...
Giống hệt thằng LG với MiraCast, chỉ với đời 2013.
Cũng vì mấy vụ này mà năm nay em tốn tiền kinh khũng, để tậu SS F5500 và LG LA6620.... Bu theo mấy bố này phải nói là ngất ngư 😁
Từ ngày dùng nó em cắt luôn dịch vụ TV, để tiền tậu cái Router Linksis và quất đường FTTH. Nhưng nó cũng bất tiện là chương trình truyền hình phát từ đt qua TV kiểu đó chậm hơn truyền hình thông thường 5 đến 10s, ví dụ như xem bóng đá, người ta hô to "Vào......." thì 5s sau mình mới biết hehehehehe.....
Dacan
TÍCH CỰC
11 năm
@ANDROID! uhm mấy đời gần đây mới có hay sao á. chưa biết đời 2012 thế nào. nhưng bên ss cho nâng cấp firmware dc. với lại có evolution kit nữa mà. cái mình nói là chuyển hình ảnh từ điện thoại sang tv giống cái cast dongle ấy. còn xem tv thì pin đâu xem cho nổi :D
Dacan
TÍCH CỰC
11 năm
@chaukyo tv có chuẩn dlna là phát dc thôi nhưng hên xui có cái pair dc có cái ko 😁 mấy con của ss thì tích hợp dễ kết nối. mấy hãng kia cũng có chỉ có điều ko thấy thịnh như ss ( chắc do quảng cáo nhiều)
@Dacan Cái đó dính phần cứng, firmware ko giải quyết đc, mình đâu đầu với smartTV đời củ SS C6000 lắm, mới đi tới qđ mua TV mới.
Còn phát ĐT qua TV, thì trên ĐT mình set min hết, ko tốn pin. Vì dụ như Note 2, mình quất liền 3 phim từ Viet Mobi TV qua TV chỉ mất đâu 30%.
nierec
TÍCH CỰC
11 năm
giàu thì chơi với giàu, nghèo thì........ko thể lẫn lộn.
Chỉ cao cấp mới có NFC thôi,còn mấy cái ko cần NFC trung cấp cũng có
Van Kien LC
ĐẠI BÀNG
11 năm
tiền nào của ấy ít tiền dùng máy it tiền ko có dùng cục gạch có rơi hay mất ko tiếc

Đây là topic của Samsung mà. Về nhà mà thờ táo :p
tolovitxp
ĐẠI BÀNG
11 năm
17 triệu/note 3 = Lenovo p780 + Ipad 4.

Samsung có nhầm không?
@tolovitxp =ipad 5 đi 😁 + 1..
@tolovitxp Khối người muốn đổi lenovo + ipad4 lấy note3 mà không được đó bạn.
Mỗi sp nó có thế mạnh của riêng nó và phục vụ cho từng đối tượng khác nhau.
thaitrieu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chí lý
Dahaka321
TÍCH CỰC
11 năm
thích group play, có thể tạo dàn loa 5.1..., từ điện thoại, nghe càng sướng vs lại âm thanh được to lên, lại được chơi cùng bạn bè nhiều game... 😁
@Dahaka321 Thích thặc, cái loa ngoài nó to vật vã ko thích, thích sài 5 6 cái s4 ghép lại, đúng là giàu
Bác hơi bị nhầm rồi đấy.mỗi loại 1 thế mạnh riêng.ip chi đc cái sang trọng thôi chứ nếu nói về công nghệ thí sam ăn đứt ip.
@meta_tanh02 dưới 1 trên cả vạn. cho táo khuyết số 1
cũng là mơ ước của nhiều hãng rồi
apple là số 1 nhưng cái ip dùng không sướng như note hay s4 thế thôi
thích cái nào thì bỏ tiền tui ra mua chú co ăn xin đc của táo với sam đâu mà nâng bi cho nó,nhảm vcc
@meta_tanh02 biến đi cái thứ óc trâu thích soi săm. về mà ôm cái giấc mơ của m đi. rẻ rách làm nhơ nhớp diễn đàn
@meta_tanh02 thần thánh vl nhỉ 😁
sao toàn kể mấy cái khuyết điểm của nó thế
thế ưu điểm đâu ko show luôn cho nó công bang lol
fan táo thối cũng lắm thằng đần thật :p
@meta_tanh02 hỏi ko phải chứ ị-fone có chạy được đa nhiệm không vậy ;)
hay là không cần thiết lắm
S4 nó chỉ hơi delay một chút khi mở ứng dung chứ mở được rồi thì ko biết ai chậm hơn ai đâu
Thật ra 3 cái mình xài có NFC , mà lâu lâu. Còn 2 cáu còn lại từ lúc mua Note 2 đến giờ chưa xài bao giờ

Send from iPhoneLumiaGalaxy iNote 920s
cứ tốp samsung là có chó cắn 😃 hài đéo chịu dc .. cái j cũng chê đc
crab2207
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nghe trong gió có mùi thum thủm,thối quá,éo thể ngửi nổi cái thể loại cuồng táo này,đồ của app tốt thật nhưng mà gặp mấy thể laoị này đâm ra chán
@crab2207 Vì dám chê hàng sam bác đang cầm. Cuồng sam đến thế lag hơi bị uổn
crab2207
ĐẠI BÀNG
11 năm
@meta_tanh02 thím nhầm,sài samsung thật nhưng mà cũng thích táo lắm,chỉ có điều ko tiện,màn quá bé và đắt nên ko muốn dùng thôi,Ip(đẹp,chất lượng,kho ứng dụng nhiều,mượt) là điều ko ai phủ nhận nhưng samsung( màn to,chuyển dữ liệu tiện dụng,tùy biến cao,hỗ trợ nhiều),còn cái khoản lag thì đấy là bạn chỉ xét mấy con tầm thấp cho người thu nhập trung bình thì nói làm gì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019