Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Các hãng công nghệ của Mỹ có thể thiệt hại doanh thu đến 11 tỷ USD do ngưng hợp tác với Huawei

agp8x
23/5/2019 4:43Phản hồi: 247
Các hãng công nghệ của Mỹ có thể thiệt hại doanh thu đến 11 tỷ USD do ngưng hợp tác với Huawei
Tập đoàn tài chính Goldman Sachs mới đây đã ước lượng thiệt hại doanh thu khi các hãng công nghệ của Mỹ ngưng hợp tác với Huawei có thể lên đến 11 tỷ USD. Trong đó những cái tên quen thuộc như AMD, Intel, Qualcomm,... đều mất đi vài chục triệu USD.

Xét về doanh thu thuần thì hãng chuyên thiết kế và sản xuất linh kiện điện tử Flex là bị thiệt hại nặng nhất, với số tiền lên đến gần 351 triệu USD. Nối tiếp ngay sau đó là Broadcom và Qualcomm, 2 hãng chuyên cung cấp chip viễn thông với doanh thu giảm lần lượt khoảng 302 triệu USD và 228 triệu USD. Các hãng lưu trữ như Micron và Seagate cũng dự kiến sẽ mất trên dưới 100 triệu USD. Về tổng thể thì chúng ta có thể thấy những công ty Mỹ chuyên về viễn thông và smartphone sẽ bị ảnh hưởng nặng nề nhất.

Huawei không mạnh về mảng máy tính nên các ông lớn trong lĩnh vực này cũng chỉ thiệt hại "vài chục triệu USD" thôi. Chẳng hạn như Intel sẽ mất khoảng 84 triệu USD trong khi Microsoft là 28,6 triệu USD. Một điều thú vị là mức thiệt hại của AMD tương đối nhiều với 38 triệu USD, được cho vì thoả thuận cung cấp linh kiện cho cả hệ thống máy chủ của Huawei.

Trong khi đó xét về tỉ lệ thì NeoPhotonics, công ty chuyên phát triển các thiết bị quang học bị ảnh hưởng nhiều nhất khi họ mất đến gần 50% doanh thu. Các hãng khác nhìn chung không bị ảnh hưởng quá nhiều, với tỉ lệ ảnh hưởng của Microsoft thậm chí còn chưa đến 1%. Bất chấp thống kê sẽ mất đi hàng trăm triệu USD, số tiền này chỉ chiếm 5-6% doanh thu của Qualcomm, Broadcom hay Flex mà thôi.

Số lượng hãng công nghệ Mỹ là đối tác của Huawei tổng cộng là 23, chỉ xếp sau Trung Quốc với 30 đối tác.

Tham khảo Reuters, Techpowerup
247 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhưng Hoavi thiệt hại gấp nhiều lần 11 tỉ 😁
nminhcuong
TÍCH CỰC
5 năm
@man1606 Hãng khác nó có sẵn nguồn cung rồi và nó sẽ order tăng lên chứ ko quay sang mấy đối tác của HW mà mua hộ cho đâu o_O
@bibo311 Thế thì bạn lại không biết rồi. Mình làm trực tiếp nên biết trò này. Miễn là hàng diện nhân đạo (máy móc chữa bệnh, máy móc chế biến thực phẩm...) thì chẳng có tổ chức nào họ tố cáo đâu.

Gần đây nhất có vụ khu du lịch nghỉ dưỡng của Triều Tiên dù đang bị cấm vận mà vẫn có hệ thống cáp treo của Thụy Sỹ.
lhduongolala
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nonut Chắc Mỹ nó cũng tính và chuẩn bị hết đến những tình huống này rồi bác ah, không phải vô cơ mà con gái Heo quay bị bắt tại Canada. Biết đâu mũi tên trúng 2 đích, lại là cái bẫy cho những thằng khác lao vào. Suy nghĩ của mình thôi 😃
@cycles1 tôi biết bác đang nôn nóng HW nó chết ngắt...tôi cũng giống bạn...cũng muốn nó ngõm...haha...nhưng bác hơi mù quán...và bên trên ông kia phân tích và đưa ví dụ cũng ko chính xác...đừng hỏi tôi vì sao, hay thông não cho bạn....
China
Will1987
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngocthanh1876 Thời đại nào r mà b lại k tự trải nghiệm mà nghe qua mồm người khác và kết luận luôn ? B thử ra Bắc và tự mình trải nghiệm đi xem có đúng như vậy k ??? Tôi chỉ thấy người miền Nam kỳ thị người miền Bắc và hay gọi là bọn Bắc Kỳ chứ t chư thấy người Bắc nào gọi người miền Nam là Nam kỳ cả !
Chiến tranh qua lâu r , Mỹ và Việt Nam cũng quên cái quá khứ để hợp tác r vậy mà ae trong nhà vẫn còn kỳ thị nhau ??? Vậy là đúng hay sai ??
@Will1987 Thằng em tao. Bạn bè tao. Người nhà tao.
Will1987
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngocthanh1876 Tự mình trải nghiệm đi bạn , sao lại nhìn thế giới qua con mắt của ng khác thế
@Will1987 Ko bao giờ đặt chân ra HN. 😃
i2Bi
CAO CẤP
5 năm
Thà đau 1 lần rồi thôi 😁.
@NTN.PF Đau lần này là đưa đám luôn rồi :D:D
Người Mỹ thích ăn Ngô với Lúa Mì Vậy mà anh ý toàn khuyến mại '' Gạo '' theo sản phẩm cho họ thì bảo sao Mỹ họ không thích . Gạo thì nên khuyến mại cho VN thì may ra . :p
@minhthuvc Mý ko thích gạo Heo quay thảo nào để cisco khuyến mãi gạo cho eu =))
con_zubo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nói chung là vì Trum, bên nào cũng bị thiệt hại hết. Quan trọng là ai chết trước thôi
boy37.nxc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@con_zubo Thằng sống sót sẽ phát triển hơn, lợi nhuận thu về nhiều hơn thiệt hại
Flirtflock
TÍCH CỰC
5 năm
Mấy nhà mạng cũng bắt đầu tạm dừng đặt hàng điện thoại huawei . Ngày nào cũng có tin xấu ập đến . Chết chắc
Không những thiệt hại mà lấy đâu ra đất hiếm để sử dụng sau này đây. Trung quốc nó cấm đất hiếm thì Mỹ phải ngồi khóc tiếng Mán thôi. Lại sang việt nam nhờ mua hộ rồi chuyển về Mỹ.
fdtre
TÍCH CỰC
5 năm
@KeniVinh muốn xuất khẩu thì phải qua cp Mỹ :v
@TCB22 M ngốc lắm nếu không nói là đại ngốc đất nước việt nam . M nghĩ Mỹ là to nhất thế giới phải không . Nếu vậy m không đủ trình nói với t đâu. Bởi nếu có nói m vẫn không hiểu được.
@Guest345 Tiền điện nhà mình thoải mái đóng vài trăm năm nữa rồi khỏi lo nhé bạn
Mình đang thu lại dt Huawei các dòng P30 rồ..p30... ai ko xài bán lại cho mình ... mình mua giá đẹp: 5 triệu 1 kí nhé 😁
tuan 95
CAO CẤP
5 năm
@Bão Sài Gòn e trả 5tr1 nhé
baden009
TÍCH CỰC
5 năm
@tuan 95 Em bao lô 2 kí 10tr lun nhé. Tranh thủ hớt tay trên bác mới đc 😁 :D
@Bão Sài Gòn bán lại mình, mình mua 1 cái 10 triệu
Giảm bên Huawei thì tăng bên hãng khác
@Đu Máy Bay chấm com Chuẩn luôn, với nhu cầu ko đổi. Ko mua HW thì sẽ mua hãng khác, khi đó hãng khác sẽ tăng sản lượng và tất nhiên với đó là mua linh kiện của mấy ông trên thôi.
Khi tiền ko phải tất cả #
@huykhanh95hup tiền vẫn là tất cả nhé, chỉ là bỏ con săn sắt bắt con cá rô thôi 😆, ép TQ hay Huawei thì cũng là để lấy thêm tiền chứ làm gì :p
Đúng là thà đau một lần rồi thôi. Sau mấy vụ như vầy mới thấy thế giới nói chung và Mỹ nói riêng đang quá phụ thuộc vào trung quốc. Mà phụ thuộc nhiều quá vào người khác (và chỉ một mình người đó) là một bất lợi cho mình. Tốt nhất là tìm cách tách ra từ từ và tìm những mối thay thế khác.
man1606
TÍCH CỰC
5 năm
@hakuruno Bạn lại nói ngược rồi. Qua vụ này mới thấy các cty TQ phụ thuộc quá nhiều vào các cty Mỹ Âu. Nói cách khác TQ từ xưa đến nay vẫn là công xưởng của TG, các hãng đổ vào TQ chỉ vì nhân công giá rẻ, chính sách thu hút tốt. Giống như SS vào Việt Nam nhưng theo sau SS là hàng nghìn cty phụ trợ vệ tinh. Giờ TQ ko còn lợi thế nhân công giá rẻ nữa nên Việt Nam, ấn độ có cơ hội thay thế. Tuy nhiên Việt Nam bị ảnh hưởng chính sách nhiều từ TQ và nhiều mặt khác nên Ấn Độ có lợi thế hơn vì còn là thị trường lớn tiềm năng. Điều này xảy ra thì TQ sẽ rơi vào khủng hoảng việc làm, tăng khỏang cách giầu nghèo bất ổn xh tăng cao.
https://viettimes.vn/bai-1-nhung-nguoi-trung-hoa-duoi-30-tuoi-hay-goi-dau-cho-tinh-ngu-chuan-bi-song-nhung-ngay-khon-kho-300113.html
@man1606 Nhưng nhiều nước trên thế giới vẫn đang muốn xuất khẩu hàng hoá vào thị trường tỷ dân này mà ko thèm tìm kiếm hay khai thác các thị trường khác, thành ra vẫn bị phụ thuộc nhiều vào nó.
man1606
TÍCH CỰC
5 năm
@hakuruno Bất kể một nhà sx hay thương mại nào khi nói đến TQ đều thấy trc mắt là một thị trường quá tiềm năng. Vì TQ có hệ thống sx phụ trợ quá tốt, mức sống hiện nay thuộc loại cao nên thương mại ko cần phải bàn. Tuy nhiên cty nào vào cuộc cũng hầu như dính quả đắng vì: sở hữu trí tuệ ko đc bảo hộ, chính quyền hậu thuẫn cty trong nc, ng dân cũng ủng hộ sp trong nc,... cuối cùng chỉ còn lại đc mỗi nhân công giá rẻ để bán sang nc khác. Giờ lại mất nốt ưu thế giá nhân công và anh Ấn độ lại trở thành một môi trường đầu tư tiềm năng.
Khi thế giới này phẳng nhưng vẫn có hàng rào
@hallobamboo vâng bác
@vule123 Trên cao nhìn xuống thì hàng rào hay vùng cấm là ko tác dụng ... chỉ có vùng đen mới bí ẩn huyền bí thôi 😁
TCB22
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HamDzui bác này nói đúng nè. Nhìn số lượng thống kê phụ nữ VN cưới chồng nước ngoài mỗi năm mấy nghìn người mà quá ghê rồi.
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@TCB22 Thật sự nhìn các con số thống kê và thời gian để ý thôi... Ví dụ vui: Nhiều nước chỉ xuất khẩu được nguyên liệu thô (phụ nữ) khi qua đến nước khác họ làm 1 sản phẩm hoàn thiện (gia đình, con cái) với giá cao hơn... sống bên phương Tây cũng dễ bị "tẩy não" từ bé về chuyện học hành nữa nên khó ai về xây dựng đất nước nếu học bên Tây từ cấp 1...

Đàn ông chúng mình trong nước chơi với nhau cũng được, chẳng ai cấm, thiếu phụ nữ cũng chẳng chết vì quay tay, đồ chơi tình dùng, 3some.... lái máy bay các kiểu... nhưng sẽ ko bao giờ có các sản phẩm hoàn thiện.. đất nước mà thiếu lực lượng trẻ, lấy ai đóng thuế, nop ngân sách để nhà nước nuôi chúng ta khi về già đây?

Có những thứ đáng suy ngẫm
giờ mới biết huawei lớn thế nào.
Sơn Kao
TÍCH CỰC
5 năm
Các hãng công nghệ US chỉ "có thể" thiệt hại 11B USD thôi nhưng giá cổ phiếu của HW thì "đang" lao dốc vì hư thắng đĩa và hết dầu thắng.
h102t
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Sơn Kao Huawei không có cổ phiếu nha bạn
Sơn Kao
TÍCH CỰC
5 năm
@h102t Trước những thông tin bất lợi, cổ phiếu của Huawei thậm chí tăng nhẹ (tăng 1,11%) trong phiên giao dịch 20/5. Tuy nhiên, lực bán ra trong phiên khá mạnh. So với thời điểm 1 năm trước, cổ phiếu Huawei đã mất 49% giá trị.

THEO MSN
xxTKZ
TÍCH CỰC
5 năm
@Sơn Kao Huawei có phải công ty đại chúng đâu mà cổ phiếu lao dốc 😁
xxTKZ
TÍCH CỰC
5 năm
@Phan Văn Liềm Đó là công ty con của Tổng công ty mẹ Huawei ,chả phải là Huawei 😁
Fibbo
TÍCH CỰC
5 năm
Hôm trước ông nào bảo thiệt hại chỉ như cái móng tay ấy nhỉ :rolleyes:
Fibbo
TÍCH CỰC
5 năm
@cu_cai_nho Vấn đề ở chỗ nhu cầu người dùng ko phải vấn đề quyết định nhất ở đây, nhu cầu vẫn vậy nhưng giới hạn về quy mô sản xuất của các công ty khác ko thể ngay lập tức bù lại vào chỗ của huawei. Họ ko thể mua một lúc hàng chục triệu con chip về dùng dần được vì ko có đủ tiền, ko đủ năng lực sản xuất và quan trọng là ai dám mạo hiểm như vậy khi mà biết đâu đấy 2 3 tháng nữa chúng nó lại làm hòa với nhau. Ngay cả samsung là thằng có vẻ sẽ hưởng lợi thì nếu có tăng sản lượng lên cũng ko thể tăng ngang với sản lượng của huawei được.
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
@Fibbo Mà cũng ko hiểu nổi tại sao. Sung đứng đầu gần như tất cả các thị trường. Heo quay đc mỗi nhà khựa mà nó mạnh thế. Cái đ.m nó. Dân đông vc
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
5 năm
@Fibbo 1. Nếu làm hòa thì bài viết này ko có ý nghĩa
2. Tất nhiên là không thể bù hết phần của HW, nhưng không đến nối thảm hại như bài này nói 😁. Các công ty khác cũng biết cơ hội lắm, đừng xem thường. Ví dụ như SS gần đây chi thêm tiền để Marketing các dòng điện thoại nè.
Fibbo
TÍCH CỰC
5 năm
@cu_cai_nho Dĩ nhiên, thiệt hại mà bài viết nêu là ở ngay thời điểm hiện tại, khi mà chưa có công ty nào mua lại đơn hàng của huawei. Nhưng kể cả có mua lại được thì theo mình thiệt hại vẫn phải dùng đến đơn vị tỉ đô chứ ko ít hơn được.
Thực ra mà nói HW ko chết đâu... nhưng sẽ mất nhiều thứ và chịu nhượng bộ trước Trump thôi... vì nó là spy để đả ng c ộng sả n trung quốc vươn bàn tay tình báo hiệu quả nhất nên ko có lí do gì mà để mất dc ... còn tụi Âu Mĩ thì cứ lâu lâu lôi đầu em nó nó ra trấn lột vài yêu sách thôi ... mày hả bưởi 😁
TCB22
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bão Sài Gòn anh zai nói chính xác, bọn Âu Mỹ nó cũng chả muốn đánh chết thằng Hoa hòe này, để đó nó kiếm tiền nạp thuế cho sướng chứ. Cái quan trọng vẫn là duy trì áp lực, răn đe, trấn lột.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019