Các hạt bụi ô nhiễm trong không khí vẫn có thể giết người ngay khi ở nồng độ thấp

MinhTriND
23/8/2019 17:48Phản hồi: 82
Các hạt bụi ô nhiễm trong không khí vẫn có thể giết người ngay khi ở nồng độ thấp
Tồn tại 1 quy chuẩn nhằm đánh giá chất lượng không khí của 1 khu vực nào đó, để đảm bảo rằng nếu ô nhiễm không vượt qua giới hạn, sức khoẻ của con người sẽ được bảo vệ. Tuy nhiên, kết quả một nghiên cứu gần đây lại cho thấy ngay khi chất lượng không khí được đánh giá là tốt, nó vẫn “chưa tốt” để chúng ta không bị đe doạ bởi bụi bẩn.

Công trình nghiên cứu này đã kéo dài 3 thập kỷ, thu thập dữ liệu từ hơn 650 thành phố ở khắp nơi trên thế giới và nó vẽ ra 1 bức tranh tổng thể đáng sợ về sự ảnh hưởng của chất lượng không khí kém đến sức khoẻ cộng đồng. Thông tin về chất lượng không khí trong những năm từ 1986 - 2015 được mang ra mổ xẻ, chủ yếu tập trung phân tích những hạt bụi mà mắt thường không thể nhìn thấy được.

Những hạt nhỏ này được gọi là PM2.5, đường kính nhỏ hơn 2,5 micromet và có thể xâm nhập sâu vào trong phổi cũng như hệ tim mạch của con người, làm tăng nguy cơ nhiễm trùng đường hô hấp cấp tính và các bệnh không truyền nhiễm, đặc biệt là các bệnh về tim mạch, đột quỵ, bệnh phổi mãn tính và ung thư phổi. Theo tiêu chuẩn của WHO, nồng độ PM2.5 trung bình hàng năm phải dưới 10 microgram trên mỗi mét khối không khí, tuy nhiên, phần lớn dân số trên thế giới đang sống trong các khu vực vượt quá giới hạn này.

Và ngay khi đáp ứng đủ điều kiện nêu trên, không khí dường như vẫn không được “sạch” mấy và chất lượng không khí như vậy có một mối liên kết với nhiều trường hợp tử vong do tim mạch và bệnh hô hấp. Nhà chức trách của nhiều quốc gia phát triển trong hàng thập kỷ qua đã không ngừng nỗ lực để giữ gìn một bầu không khí trong sạch, nhưng bấy nhiêu có lẽ vẫn chưa đủ

Nguồn: BGR
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Căng nhỉ, chắc phải sắm lọc kk và khẩu trang
@Osmopure Có ai biết khẩu trang nào giá mềm, lọc vi bụi, hàng nhiều ko?
Hồi trước xài Xiaomi Airwear nhưng sau 1 thời gian ko nhập nữa nên tèo
@simonooi Vấn đề k phải kín mà sạch đâu cụ, cụ xem công nghệ chế tạo khẩu trang này thế nào, có lớp than hoạt tính khử mùi, độc tố k, cỡ lọc của lớp khẩu trang thế nào.
pdtuan87
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Osmopure Có bác nào biết chỗ nào bán máy lọc kk tầm 2-4tr ko ? Tầm này chỉ sắm 1 cái rồi ngồi trong phòng cả ngày thôi 😁
phudodt86
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pdtuan87 Em mới mua 2 em của Xiaomi chỗ Láng Hạ này bác, phòng tầm 20m dùng ngon lắm bác, cũng ko ồn lắm. Ns chung là ôn trong tầm giá bác ạ =) =)
toolkit
CAO CẤP
5 năm
Trong khi đó tuổi thọ con người ngày càng tăng, đặc biệt là ở các nước phát triển chứng tỏ con người hoàn toàn có khả năng thích nghi với ô nhiễm
techmen
TÍCH CỰC
5 năm
@cuhiep Các nước PT ô nhiễm méo đâu mà chả tăg tuổi thọ, nó vứt hết nhà máy sang China, VN,...
@toolkit nước phát triển họ có ít bụi lắm, xem chỉ số không khí chỉ có mấy nước đang phát triển mới cao, còn lại châu âu, mỹ.... chất lượng ko khí tuyệt cú mèo.

Chắc bữa nào phải mua cái laser bắn xem bụi xung quanh thế nào quá:rolleyes:

https://www.airvisual.com/world-air-quality
@toolkit Đang tiến hóa thành chủng loài mới 😁
lllll-13
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anxongjong Nhưng trước khi tiến hoá xong chắc vẫn phải kiếm cái khẩu trang đeo vào không là không kịp biết chúng ta tiến hoá thành cái gì đã chết vì khói bụi rồi bác ạ, mình không thích đeo khẩu trang mà giờ cũng đang phải xài vì công nhận là giờ không khí ô nhiễm thật @@
(.)
TÍCH CỰC
5 năm
hôm nay các mod mẫn cán nhỉ, đổ tin liên tục
QuanDzung
ĐẠI BÀNG
5 năm
"Văn ôn võ luyện" nếu không như vậy sức đề kháng của cơ thể con người sẽ dần mất đi và ta sẽ ... sớm ngoẻo củ tỏi hơn
NgocDatk
ĐẠI BÀNG
5 năm
Phòng trọ tui cứ lau dc vài hôm là lại có 1 lớp bụi trên tủ lạnh. Chắc chết sớm mất
biết làm sao giờ
Sống chung với lũ đó là câu châm ngôn từ lâu mà mọi người đã quen.
Chắc làm quả khẩu trang thông minh 😁
doxuancanh
TÍCH CỰC
5 năm
Không biết bác Hiệp trên ảnh đang đeo khẩu trang gì vậy ạ???
long_pn
TÍCH CỰC
5 năm
Indo có tầm nhìn xa thật, di dời thủ đô chống kẹt xe, ô nhiễm và lún xuống biển
Có khi sau này xây nhà kín và thiết các ống hoặc ô thoáng tích hợp lọc không khí cho chắc
hvdtam
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đây là ảnh đẹp nhất của cuhiep
Hi ! Sợ không khí ở mấy nước đang phát triển !
Bụi, ô nhiễm , ồn ào .... sang sing, nhật, hàn, EU ....
sạch tinh đi ra đường cả ngày về cổ áo sơ mi vẫn sạch, mặt vẫn ko có bụi !
novavn
CAO CẤP
5 năm
@Thangmasaru Nghèo thì đừng mong sạch.
bible 1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@novavn Sang nepan, Campuchia... Nó nghèo nhưng vẫn sạch đấy, Malaysia nữa. Đừng đổ thừa nghèo mà thích làm gì cũng ẩu bạn ạ
Cho mình hỏi ảnh đầu bài ở trong phim có kẻ giết người hàng loạt nào ý nhỉ?
Fibbo
TÍCH CỰC
5 năm
@cunatvechai AppleBMW killer nhé bạn 😃
óctros
ĐẠI BÀNG
5 năm
hôm qua phường có tổ chức thu gom rác. nào là bộ đội , công an cô giáo , cô hồn các đảng lao vào dọn dẹp. xong mỗi nơi có 1 đống rác nho nhỏ cho các thành phần ấy nổi lửa lên ! dc.c thà để im rác đấy cho bà yên ,bao nhiêu rác ngấm vào nội tạng cho nhanh.
Nhà dưới quê ông bà vẫn đốt củi nấu bếp, độc hại lắm ko mấy bạn? =[[
TNT DMH
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Rich Leon Quê tôi bữa nay dùng bình gas nấu rồi
Hơn nhau ở hên xui thôi 😁
hai tmt
TÍCH CỰC
5 năm
Cơ thể sẽ có những biến đổi để thích nghi dần mà, còn nếu ko thích nghi đc thì sẽ ... về đoàn tụ với ông bà thui.
TNT DMH
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hai tmt Chọn lọc tự nhiên đấy. Cô giáo dạy rồi
hít cái gì ô nhiễm vào người là hại rồi. Ít hay nhiều thì cũng đều sinh bệnh cả 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019