Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Các kí hiệu và cách đọc tên của CPU Intel có nghĩa là gì

Duy Luân
13/7/2020 14:27Phản hồi: 98
Các kí hiệu và cách đọc tên của CPU Intel có nghĩa là gì

Đây là ý nghĩa và cách đọc tên, số hiệu của một con CPU Intel. Các bạn xem qua để biết được ý nghĩa con chip trong chiếc laptop, desktop của mình nhé.

Thương hiệu, hay gọi là family cũng được

Cách đặt tên của Intel luôn bắt đầu bằng thương hiệu của dòng chip xử lý, hiện nay là Intel Core, Intel Pentium, Intel Celeron và Intel Xeon (dòng này chủ yếu dùng cho server, máy trạm, bạn sẽ ít thấy). Ngày xưa có thêm Intel Atom nữa. Trong số này, Intel Core sẽ là cái phổ biến nhất khi bạn đi mua máy tính, dù là tự ráp máy bàn hay laptop.

Dòng chip

Lấy ví dụ với thương hiệu Intel Core, hiện nay có các dòng như sau:

• Core i3
  • Core i5
  • Core i7
  • Core i9
Các dòng này được xếp theo thứ tự tăng dần về hiệu năng, sức mạnh và cả các tính năng phụ trợ. Ví dụ, Core i9 thì chắc chắn mạnh hơn Core i5, và Core i5 thì mạnh hơn Core i3. Bù lại càng lên cấp cao hơn thì đắt tiền hơn.

Thế hệ chip

Với các dòng chip phổ biến, theo sau chữ Core iX thì sẽ là 4 con số có vẻ khá là ngẫu nhiên. Trong đó 1 hoặc 2 số đầu sẽ cho bạn biết thế hệ chip là gì.

Ví dụ, với một con chip có số 9800, có nghĩa là nó sử dụng kiến trúc Intel Core thế hệ thứ 9, hoặc 8800 là Core thế hệ 8. Từ đời Intel Core thế hệ 10 trở đi thì nó sẽ trở thành 10XXXX.

Số hiệu SKU

Số SKU là các con số nằm sau thế hệ chip, nó cho bạn biết được thứ tự mà các con chip này được phát triển và cũng thường cho bạn biết được sức mạnh (số cao hơn thì chip mạnh hơn). Tuy nhiên bạn chỉ được so sánh chúng trong cùng thương hiệu, cùng dòng chip, cùng thế hệ chip thôi, còn khác thế hệ thì mọi thứ đã khác hẳn rồi.

Product Line Suffix (hậu tố dòng sản phẩm)

Các hậu tố đi sau sẽ cho bạn biết về đặc tính sản phẩm. Ví dụ, nếu bạn thấy chữ U thì nó là dòng chip tiết kiệm điện dùng cho laptop mỏng nhẹ, máy 2 trong 1, máy lai có màn hình cảm ứng. Trong khi đó, kí tự XE thì cho bạn biết đó là con chip “Extreme” với sức mạnh rất kinh khủng, dành cho những chiếc máy bàn cày trâu bò.

Riêng với dòng Intel Core thế hệ thứ 10, các dòng chip có chữ G sẽ cho bạn biết rằng chúng sở hữu bộ xử lý đồ họa mới hơn, mạnh hơn. Các con chip dòng G của Intel Core thế hệ 10 sẽ có cách đánh số hơi khác một chút, đó là 2 số chỉ thế hệ (10), sau đó là 2 số SKU, chữ G, và một số nữa để bạn biết mức độ mạnh yếu của bộ xử lý đồ họa.

Quảng cáo

Còn với các dòng Intel Core thế hệ 10 mà bạn thấy có chữ U, Y, H, K… thì chúng đi theo cách đặt tên như các đời trước, không có gì cần lưu ý.

Ý nghĩa cụ thể của các hậu tố như sau
  • G1 - G7: các dòng chip có tích hợp bộ xử lý đồ họa (GPU) thế hệ mới - Iris Plus
  • F: cần có card đồ họa riêng thì máy tính của bạn mới chạy được
  • H: dòng chip hiệu năng cao dành cho laptop
  • HK: dòng chip hiệu năng cao dành cho laptop, mở khóa nhân để có thể ép xung
  • HQ: dòng chip hiệu năng cao dành cho laptop, 4 nhân
  • K: mở khóa hệ số nhân, có thể ép xung
  • S: phiên bản đặc biệt - Special Edition
  • T: tối ưu cho điện năng tiêu thụ
  • U: dòng chip tiết kiệm điện dành cho laptop
  • Y: dòng chip siêu tiết kiệm điện, chủ yếu cho laptop siêu mỏng, nhỏ nhẹ

Tham khảo thêm ở Intel nha anh em
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài chia sẻ này hay nè. Ngán nhất dòng chip U và celeron.
NUCErr
TÍCH CỰC
4 năm
@Bạn và 500 Anh Em Celeron thì đũng là ngán thật, giá không rẻ hơn là bao mà lại quá yếu.
Còn chip U thì bình thường mà bạn.
@TraiKimThanh Mình cũng nghỉ dòng U là củ chuối nhưng xuất hiện dai dẵng và khá nhiều trên laptop và hút máu dai nhách
@Bạn và 500 Anh Em U từ đời 8 em thấy cải thiện nhiều mà bác. Bác không thể đòi hỏi được nhiều khi nó tiết kiệm điện được
cao1004
TÍCH CỰC
4 năm
@tannguyen2606 ko có dòng U thì sao có mấy con mỏng nhẹ được, cho chip H vào có mà cháy máy
anfang
TÍCH CỰC
4 năm
Thế hệ 10 của intel có 10nm cho laptop và ko có dòng H, nên muốn hiệu năng cao hơn thì xài dòng 14nm ko có chữ G.
@anfang thế hệ 10 cho laptop có dòng H mà
https://xgear.vn/laptop-acer-nitro-5-2020-an515-55-5304/
anfang
TÍCH CỰC
4 năm
@haituongwall thế hệ 10 dùng 10nm kìa bạn. Đọc ko kỹ rồi. Còn thế hệ 10 có dòng H là dùng 14nm.
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
Thiếu hậu tố X (dòng core i HEDT)
Nhiều thông tin hay.
Hình bên dưới tôi lộm đâu đó trên diễn đàn nầy:
4837138_Giai_ma_y_nghia_cau_truc_ten_chip_xu_ly_Intel_-_Quantrimang_com.png
@Kilo Victor Chữ G định nghĩa trong này chưa đúng lắm, nếu đúng nhất thì chữ G phải chia ra hai trường hợp:
TH1: Với CPU thế hệ thứ 9 (hoặc có thể là CPU cho desktop) trở xuống thì định nghĩa như trên.
TH2: Với CPU thế hệ thứ 10 (hoặc là CPU dành cho laptop) thì là CPU có tích hợp GPU mạnh hơn những dòng khác.
P/s: Đây chỉ là ý kiến riêng của mình, có gì mong mn đừng gạch đá e 😁
i7 thế hệ 3, 8 năm rồi vẫn chạy tốt 😁/ Dòng M ko biết là gì luôn, ai biết nó là gì ko vì bài này ko có.
41203497
ĐẠI BÀNG
4 năm
@binh114 dòng QM mới tháo dc bạn ơi . chứ M con cũ mình nó bắn chết trên main mà
oh7h7o
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hybrid Gs Dòng M là Mobility, các laptop như thinkpad X230, T430 đều dùng CPU mã M, dùng ổn và đáng tiền :D
@41203497 Mình đang xài dòng M và mới tháo con I5 4310M, định mua con i7 gắn vô mà xem giá nó lên gần 2 triệu
@oh7h7o uhm mình dùng HP EliteBook
Cảm ơn mod @Duy Luân về bài viết hay! Nay mới hiểu.
@minhthanh255 Mong bạn tiêp tục ủng hộ hihi
Giờ chẳng mấy người dùng hiểu được cách đặt tên của Intel thành ra i7-3xxx với i7-10xxx cũng chẳng có gì khác nhau cả.
NUCErr
TÍCH CỰC
4 năm
@p700i Đến đời 10 thì nó có thêm hậu tố G nữa thôi.
@TraiKimThanh Ai bảo, i7-10710U, i5-10210U đấy gì 😁
Còn chip Core Duo thì mong ad đánh giá so với dòng Core i
@newbieofforum Đời cũ, yếu hơn
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@newbieofforum Hết sản xuất từ đời nào rồi
Muốn đánh giá thì vài mấy web CPU Benchmark, dựa trên số điểm có cái nhìn tương đối
kennyN73
TÍCH CỰC
4 năm
Đang dùng Thinkpad với CPU i5-3320M, 5 năm rồi nhưng chạy vẫn mượt mà. Chữ M chắc là Mobile, dòng cpu dùng cho máy tính xách tay? Chắc phải tầm 3 năm nữa mới phải lên đời máy. Hiện tại vẫn đáp ứng được nhu cầu sử dụng. Hy vọng sẽ mua được chiếc Thinkpad trang bị CPU i9.
41203497
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kennyN73 dòng M chính là dòng H bây giờ ấy
khacthanhtam
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kennyN73 em trước xài i3-xxxxM và em yêu khoa học thay lên i5-xxxxM cho con máy lenovo đời 2012
tuanna0896
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khacthanhtam dòng M thay được hả bác? Phải thay cùng dòng M hay dùng dòng H cũng được nhỉ
khacthanhtam
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuanna0896 đời của em thay là i3-2xxxM, em chưa mở con máy có dòng H bao giờ nên cũng k biết bác
intel mua lại Arm đi 😃 làm mấy con core i chạy Arm, thế là tươm nhỉ
test chơi ;))
đang dùng chip Y yếu xìu, ngày nào cũng send gửi email xác nhận hop đồng vài tỷ, qtam chi mấy con còn lại
NSK1
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hồi thời 2012-2013, con Dell Vostro 3450 của mình có hậu tố M ở cuối. Mình hay đùa M là Mạnh 😆. Có anh em nào biết M là gì không?
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
@KhanhMUFC trông thông số cũng mạnh á nhưng e xài chả thấy ngon lắm chắc do máy build lởm quá.
T2000DPS150
ĐẠI BÀNG
4 năm
@KhanhMUFC ME Intel mà không biết thì Pass hay Fail :v Học lại Web Base Training đi rồi trả lời xem con CPU trong Dell Vostro 3450 là LGA/BGA hay PGA?
NSK1
ĐẠI BÀNG
4 năm
@T2000DPS150 Trời, vãi cả nickname T2000DPS150 🤣🤣🤣🤣. Suỵt suỵt
T2000DPS150
ĐẠI BÀNG
4 năm
@KhanhMUFC 😆😆😆
Đang dùng ice lake, nói chung khá hài lòng
Bài hay quá mod Luân.!
tranvinh4u
TÍCH CỰC
4 năm
Làm thêm bài về chip AMD luôn đi mod
Giờ mới biết luôn, đó giờ chỉ biết i càng lớn thì càng ngon và càng đắt, hehe
Elv1es
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tôi nghi ông mod này thu thập dữ liệu của tôi quá, trưa nay mới tìm hiểu về ý nghĩa các hậu tố của dòng chip intel, tối đã thấy có bài đăng, thiệt là lo lắng!
N.T.Trung
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bắt đầu từ đời 8 trở đi nó bỏ HQ đi rồi thì phải, nếu xếp thì H<HQ<HK, mới đổi lap, trước dùng con 5700HQ 4 năm vẫn ngon như lúc mới.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019