Các loại đèn trợ sáng đang được sử dụng nhiều trên xe máy: giá thượng vàng hạ cám

su béo béo
2/10/2020 6:59Phản hồi: 153
Các loại đèn trợ sáng đang được sử dụng nhiều trên xe máy: giá thượng vàng hạ cám
Lúc trước mình có làm một bài viết cũng như video để chia sẻ về đèn trợ sáng. Anh em nào chưa coi có thể vào link này nha: https://tinhte.vn/t/3154257/. Trong bài viết đó, mình có chia sẻ về ưu điểm cũng như khuyết điểm của loại đèn trợ sáng. Mặc dù theo luật không được phép gắn đèn trợ sáng nhưng nhiều anh em vẫn gắn để phục vụ cho nhu cầu cần thiết. Vì vậy mà có rất nhiều loại đèn trợ sáng được bán ra trên thị trường.

5062441_Xe_Tinhte_Yamaha_Y-riders-0972 (1).jpg

Các loại đèn trợ sáng được bán thượng vàng hạ cám với giá từ vài trăm cho tới vài triệu đồng. Anh em thích kiểu nào cũng có kiểu đó cho chơi. Mình nghe hàng real hàng fake các kiểu nhiều lắm. Những loại đèn đang được sử dụng khá nhiều theo như mình thấy có thể kể đến như:
  • Đèn trợ sáng Cree L4/L4XL: loại này đang được sử dụng rất nhiều, giá khoảng 1-2 triệu đồng.
  • Đèn trợ sáng L4X: mình nghe nói đây là hàng fake của loại phía trên, giá rẻ hơn, khoảng tầm 400.000 - 700.000 đồng.
  • Đèn trợ sáng LED Tun: loại này thì mắc, được anh em chơi phân khối lớn sử dụng khá nhiều. Giá giao động tuỳ loại từ 1,5 triệu đến hơn 4 triệu đồng.
  • Đèn Clearwater: loại này mấy anh Adventure lớn hay chơi. Giá cực cao và độ sáng cũng rất khủng khiếp. Theo mình tìm hiểu giá của nó khoảng hơn 25 triệu đồng.
  • Ngoài ra còn có một số loại đèn không tên tuổi đến từ Trung Quốc với giá siêu rẻ nữa.
Đèn trợ sáng được sử dụng trên chiếc BMW G310R này là LED Tun 30W.
Nhưng khi anh em gắn đèn trợ sáng phải cẩn thận vụ điện đóm của xe. Vì mình đã thấy nhiều trường hợp anh em gắn vào mà không để ý, cứ bật sáng hoài làm hại tới bình. Nhưng dù có gắn loại trợ sáng nào đi nữa cũng hãy sử dụng nó một cách hợp lý nha anh em. Những nơi có đầy đủ ánh sáng thì không cần thiết phải mở lên đâu. Anh em khi gắn cũng nên nhờ anh thợ điện căn chỉnh góc đèn làm sao để chiếu xuống đường chứ đừng bắn chim nha.

Anh em có đang sử dụng đèn trợ sáng không?
153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng đang định mua 1 em trợ sáng do hay đi vào ban đêm, nhớ anh em tư vấn một con cỡ 1 chai đổ lại. Hoặc anh em có cách nào tăng độ sáng đèn zin thì tuyệt, đỡ phải lắp thêm đèn mất thẩm mỹ
badman8x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ĐăngEl.Nino Bạn cho xin thông tin và có phải lên sạc không?
@Huuloc1993 Philips Utinol Led 1.9tr 1 bóng
@badman8x Đèn này có 25w thôi, nhẹ hơn cả đèn zin nữa (35w), gắn đèn này cần lên điện bình nhé
badman8x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ĐăngEl.Nino Cám ơn bác chia sẻ,đúng bóng của philips thì chất lượng rồi.
lvthanh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thấy nhiều xe con có đèn gầm rất đẹp, vùng sáng hình quạt trước mũi xe rất rõ, nếu độ được vậy mới ngon; theo tìm hiểu thì chỉ có bi cầu mới sáng tốt và ko gây chói, anh em có thông tin chia sẻ vì mình đang cần lắp cho Winner X, mấy nay chạy đêm mà gặp mưa không thấy đường gì cả.
aslan_zara
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lvthanh Kenzo m4s sẽ đáp ứng cho bạn
@lvthanh Có điều kiện thì chơi cặp này
Mình đang gắn 1 e l4 vào phuộc chia xuống mặt đường 😆
ductoan1884
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dangnguyen_ Mình cũng định lắp như vậy. Bạn chụp giúp mình xem tham khảo nhé. Thanks
ngox_IT
TÍCH CỰC
4 năm
Đèn gì cũng có 2 mặt của nó. Mình chúa ghét bọn oc chô đi xe máy gắn cái đèn pha phía trước nháy nháy để vượt.
jealings
TÍCH CỰC
4 năm
@nguyen phuong 121980 Gửi bác:
1. ĐÈN ở đây có thể hiểu là ĐÈN tín hiệu khi xin vượt, và ở đây chúng ta tạm chia làm 2 phe khi 1 phe hiểu cái ĐÈN ấy là xi nhan (Turn Signal), phe còn lại hiểu nó là nháy pha (passing). Về tác dụng đều là để tín hiệu cho xe phía trước/sau hiểu là chúng ta xin/muốn vượt, tuỳ từng địa điểm và tâm lý mà bạn hay mình cảm thấy đèn nào hiệu quả hơn, tuy nhiên ở link mình trích dẫn ở trên (csgt.vn là link chính thức của lực lượng cảnh sát giao thông Việt Nam) họ khuyến khích việc nháy pha khi xin vượt vì nó sẽ gây sự chú ý tốt hơn, vậy nên nó không liên quan đến use case mà bạn dẫn chứng ra về việc cảnh sát họ "bẫy" người tham gia giao thông như vậy. (bạn xem lại use case của mình về việc đường có giải phân cách cứng và giải phân cách mềm). Vậy xem luật và hiểu luật cần thông qua nhiều nguồn và thực tế khi lưu thông trên đường chứ không phải dựa vào thói quen để phán luật, trường hợp lái xe hay đồng thời xi nhan và nháy passing có nhiều lý do, thường thì khi vượt, đồng thời xe cần chuyển làn luôn ---> cần bật xi nhan, nhưng trường hợp này, họ xi nhan để chuyển làn, ko phải để vượt và có thể tắt xi nhan sau khi chuyển làn, đồng thời, về tâm lý, việc đồng thời sử dụng cả xi nhan và passing nó tạo cảm giác cho người lái xe là mình nổi bật hơn ---> tạo cảm giác an toàn hơn (nhiều nguời còn bật cả đèn khẩn cấp khi vượt), và theo thời gian những thói quen đó tạo ra việc người tham gia giao thông hiểu ngầm rằng đó là luật khi xin vượt, trong khi thực tế không phải.
jealings
TÍCH CỰC
4 năm
@nguyen phuong 121980 2. Luật Việt Nam hay luật quốc tế họ cũng đều có quy chuẩn chung nhất định về việc tham gia giao thông, và phương tiện xe máy hay ô tô cũng là sản phẩm sáng tạo của chính nước ngoài chứ không phải của Việt Nam, vậy nên trang bị trên xe và tác dụng của nó và luật giao thông của nước ngoài cũng là quy chuẩn để chúng ta tạo nên luật giao thông của chính mình. Trong trường hợp xe máy ở Việt Nam đa phần bị lược công tắc passing, có thể hiểu lý do vì vận tốc tối đa dành cho xe moto ở VN (theo Luật) là thấp --> không đủ khả năng/không nên vượt xe lớn--> trang bị là không cần thiết, và xe máy lắp ráp ở VN để giảm giá thành họ cũng lược bớt đi công tắc này, nhưng không phải vì thế mà những xe có công suất/giá thành cao hơn có công tác passing là vô dụng và không được áp dụng.
Từ hôm trước đến giờ tranh luận, mình đưa lên rất nhiều link để bảo vệ luận điểm của mình, nhưng bạn tranh luận rất chụp mũ, phán xét và tự hiểu, cũng không đưa bất cứ dẫn chứng nào để bảo vệ quan điểm của bạn nên mình xin phép dừng phần tranh luận này ở đây, cả 2 đều lôi luật ra, nhưng cả 2 không ai thực sự là luật sư và luật pháp Việt Nam thực sự còn chưa hoàn thiện, rất nhiều văn bản luật và văn bản dưới luật còn gây hiểu nhầm cho các đối tượng người đọc (là chúng ta) vậy nên tiếp tục tranh luận cũng không có ý nghĩa. Mình lái xe (4 bánh) hơn chục năm, và chạy motor pkl cũng gần 20 năm nay, chưa bao giờ bị phạt vì bất cứ lỗi nào cũng như bị vẫy vào sau cũng phải cho mình đi nên mình tự tin vào hiểu biết về luật giao thông đường bộ của mình, vậy là đủ.
Dừng nhé 😁
@jealings @jealings
Ok bạn dừng tranh luận nhé.
Bật mí cho tí nè.
Mình đã dạy lái xe 21 năm nay rồi nhé 😃
leocuong
ĐẠI BÀNG
một năm
@nguyen phuong 121980 Tranh luận thì nên đưa ra các dẫn chứng cụ thể chứ ko phải ngồi đó suy diễn. Mình thấy bác toàn tự biên tự diễn và chả có dựa trên căn cứ luận điểm nào để thuyết phục ng khác cả.
Có ai gắn thiết bị trợ lái sau lưng chưa!
@caffeinezzZ có! nháy chết cụ mấy đứa cứ pha đèn vào gương hậu
dontask123
TÍCH CỰC
4 năm
@thanhnguyen.add Cay lắm bác ạ. Mình xe cỏ thấp, nó cứ xe bán tải lắp full led đèn nóc nó nháy vào gương chiếu hậu mình cũng đủ mù rồi chứ đừng nói ngược chiều.
wannaback
ĐẠI BÀNG
4 năm
@caffeinezzZ có. hàng ngày chở “trợ lái” sau lưng. khó chạy bỏ xừ nhưng mà k dám “tháo”. 😁😅
Coonghy
TÍCH CỰC
4 năm
Mn có biết loại đèn nào mà dọi thẳng mặt ông tài xế dù chạy xe tải ben xe du lịch .... khi ổng bật pha mà ko chịu tắt khi có xe đối diện ko
haya
TÍCH CỰC
4 năm
@Coonghy làm vậy rủi ro cho bản thân mình cũng cao đó. Đá từ xa và đường đang thẳng thì ok chứ 2 xe đang gần nhau, đường ko thẳng thì nó bị mù tạm thời hốt mình luôn. Kiểu gì chơi với bọn xe lớn cũng thiệt.
quana75
TÍCH CỰC
4 năm
@Coonghy Đèn pin siêu sáng nhé.
hachiko87
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Coonghy Gặp mấy thím xe tải thì né đi nhé, chơi bài "cương" với tụi nó chỉ thiệt thân
Hồi đó đi Ducati mình gắn Tun, thấy cũng tạm, có điều bộ công tắc hồi đó hơi mau hư
@Nam Air Mình thấy có ng nói Tun ko xịn bằng Kenzo, ko biết sao
Ninn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xe mình thì đèn câu thẳng vô bình
😃 có hôm đưa cho bà chị đi. Dừng đèn đỏ k tắt 😃
Sau đó thì k có sau đó nữa
aslan_zara
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenleninnin Trừ khi tắt máy xe chứ dừng đèn đỏ liên quan gì đâu
Ninn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@aslan_zara Động cơ tắt nhưng chìa khóa On 😆 cạn bình
aslan_zara
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenleninnin đèn đỏ nhiều thì tầm 60s thôi bác sao cạn bình nổi, vả lại ko lẽ bác ko làm công tắc riêng cho đèn à??
Ninn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@aslan_zara Em đang nói là đưa cho nữ mượn xe =)) chứ em đi em biết mà
Xe em câu đèn thẳng vào đèn. Máy tắt nhưng vẫn sáng bình thường
Với lại bác thử đi điện biên phủ ở sg xem =))
Ninn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@aslan_zara Với em k dùng trợ sáng. Em bắt led là bóng chính luôn á bác
Trợ sáng gì mình cũng ko ưng. Đa số đều sáng tròn và ko có mặt cắt.
Gần đây có loại bi cầu mini nhưng cái vệt sáng của nó lại nhìn buồn cười quá. Cũng may là loại đó cắt tàm tạm
CuongLam02
TÍCH CỰC
4 năm
@trantuananh1996 Bác làm mình nhớ tới gương cầu của xe hơi quá. Trước kia thời 2008-2009 chế vô con ab-1đèn pha. Order dc trái tháo xe BMW chuẩn bóng d2s mừng như trúng số. Đường cắt như mơ. Nhưng vẫn thua đám acura. Hic.
@CuongLam02 Đó là loại gương cầu vào chóa, ngon khỏi bàn 😁 Đường cắt nét căng
Xe máy cũng có loại bi cầu mini vào chóa, đường cắt khá nét, sáng tàm tạm. Giá rẻ nè.

Còn loại bi cầu mini mình nhắc đến nó là loại trợ sáng gắn ngoài
CuongLam02
TÍCH CỰC
4 năm
@trantuananh1996 À. Hiểu nhầm ý bác, nó cũng có loại bi cầu mini hàng dỏm chế choá đèn - trùng tên.
Không nên lắp thêm đèn
Sợ cuộn nổ không cấp đủ cho nhiều đèn.
CuongLam02
TÍCH CỰC
4 năm
@A to Z Vãi cuộn nổ! :v nó là pin đèn hay cuộn phát điện bác ơi.
@A to Z vl lắp trợ sáng lấy điện từ acquy mà.
Mình có mua một cây L4 thần thánh xé tan màn đêm mà còn vứt xó chưa gắn lên xe
der_titan
TÍCH CỰC
4 năm
Bật đèn trợ sáng trong thành phố auto vô học thích thể hiện!
Gắn đèn thêm cũng tốt mà, an toàn hơn khi đi đêm, nếu dùng đúng cách và không làm phiền đến người khác thì cứ chơi thôi!
đèn halogen xe vision mình đi vào đô thị là chả thấy gì. nhưng nếu vào đêm tối thì vẫn sáng long lanh. mình thấy chưa cần thiết gắn đèn trợ sáng làm gì vì đi vào đô thị chủ yếu bật đèn để xe đối điện nhận diện xe mình, còn đèn đường là dư nhìn thấy đường rồi
Luanvu9911
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Thái Tâm Nghiên Khu bác sống đc mấy cái đèn đường đâu mà ko gắn đèn trợ sáng vậy? Tớ chạy về quê vợ ở phước long phải gắn 2 bi cầu mini mới đủ độ sáng này. Còn ở trong đô thị mà bật đèn trợ sáng hay đèn pha người ta gọi là vô học đấy 😁
nlht
TÍCH CỰC
4 năm
lũ ngu chỉ biết găn đèn cho sáng mắt mình mà ko hề quan tâm nó gây chói cho người tử tế xung quanh
Đèn Clearwater: loại này mấy anh Adventure lớn hay chơi. Giá cực cao và độ sáng cũng rất khủng khiếp. Theo mình tìm hiểu giá của nó khoảng hơn 25 triệu đồng >> đèn trợ sáng đắt hơn cả con xe, không biết có gì thần thánh bên trong các bác?
@melody23 không hiểu nó sáng như thế có phải độ thêm bình không bạn? Mình nghĩ một cái bình sao đủ cho nó ăn ?
@18K thật thế hả bạn? mình tìm không thấy thông tin,bạn có thể cho đường dẫn được không? chủ yếu mở mang tầm nhìn, làm gì có tiền mua hix hix
melody23
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thái Tâm Nghiên cơ bản thì ko cần vì xe máy to nó thiết kế đủ để gắn thêm đèn, nhưng tham gắn nhiều quá, mà đi chậm, giữa đêm hết bình thì còn khổ hơn 😆, trường hợp nữa là lắp bóng TQ, công suất nó thường cao hơn công bố nên gắn nhiều còn cháy cả cục sạc
Mình đang gắn 1 con L4 fake 360k thấy cũng tốt hơn 1 năm rồi chưa hỏng. Mỗi tội bật lâu nó nóng như hòn than!
traitay95
TÍCH CỰC
4 năm
Xe đời mới giờ đèn zin cũng sáng rồi. Gắn đèn trợ sáng chỉ thích hợp khi bạn đi rừng núi thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019