Các loại form factor phổ biến của ổ SSD và những thứ anh em cần biết nếu cần mua hay nâng cấp

Duy Luân
22/6/2016 12:31Phản hồi: 174
174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ mới biết nhiều loại SSD thế ^^
có con ssd cua mac book air 2013 12gb muốn thanh lý mà ko có ai mua. hix
định mua SSD samsung cho lap Ásus cui` của minh`. Mấy bác cho hỏi chỗ nao` bán online uy tín không ? Trên memorryzone.com thế nao` ?
@thằng khôn Tốc độ cao hơn, độ bền hơn, bảo hành lâu hơn ....
Evo là đủ, tất nhiên nếu tiền ko phải vấn đề thì Pro.
@_MyLoveIsWinter_ minh` mua online thi` mang đi đâu =]] tự lắp thôi =]]
@thằng khôn À quên, vậy bác thử tháo máy chụp cái ổ cứng lên đây trước mọi người nhìn cho chắc. Được thì đặt luôn cái thước kẻ bên cạnh càng tốt bác ạ 😃.
@_MyLoveIsWinter_ OK ! đợi minh` thi xong cái ! thanks bác
leloiboi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình nghĩ mod @Duy Luân nên cho thêm phần tốc độ danh định của các cổng kết nối, cũng như các loại NAND Flash trong SSD như MLC, SLC, TLC; cái đó cũng rất quan trọng.
@leloiboi Cái đó bác xem ở bài này nha: https://tinhte.vn/threads/tim-hieu-ssd-nhung-cong-nghe-co-ban-toi-uu-hieu-nang-va-do-ben.2590190/
Hôm nọ thấy thằng e PR cho SSD quá mình cũng quất luôn 1 e 120Gb của SS. Còn cái HDD lắp vô box tiện hơn là caddy bay. Nhiều bác nghĩ SSD ghi nhiều sẽ giảm tuổi thọ của nó. E thì nghĩ ngược lại mình bỏ tiền ra mua nó để nó phục vụ mình chứ gì mà phải phục vụ nó :v Các bác cứ thoải mái đi
@Tây Môn Hải Nếu bỏ HDD vào box, thì mỗi lần sài lap lại phải cắm vào, vài bữa lại vênh cái dây usb kết nối, như mấy cái usb hay 3G mình dùng vậy, bị cong xuống hết.
Còn nếu thay HDD vào caddy bay, bên này bị sốc nhiều, HDD dễ bị hư hơn là SSD. Nếu cố định kỹ càng thì có lẽ được!
dnhdnh
TÍCH CỰC
8 năm
Không biết Việt Nam bác Duy Luân ở là Việt Nam nào. Hầu như 3 năm gần đây mua và sử dụng rất nhiều ssd thì chỉ còn loại 7mm thôi. mình dám cá hơn 90% ssd đang bán ở VN là loại 7mm vì cty mình đang nhập ssd về bán mà.
Sao em đi mua ổ SSD mà toàn thấy loại 2.5' nhỉ. Nhưng phải công nhận có ổ cứng SSD máy chạy nhanh hẳn lên, chắc đây chính là nút thắt cổ chai cố hữu của những đời máy tính trước
thích pcie cứ intel750 mà phang, thích m2 cứ ss950pro mà phang =)) nhanh gọn
còn thích 2.5inch thì cứ 850evo mà phang. Đơn giản chả cần nghĩ nhiều.
Tiền ít thì cứ canh sale, mấy con adata giờ giá siu bèo mà chạy cũng okie

chuẩn ko cần chỉnh, chẵng nhửng vn mà ở đâu cũng thế, đa phần ổ 7mm có thêm cái adapter, bảo kiếm ổ 7mm mà khó thì thua
Huy_Tung3003
ĐẠI BÀNG
8 năm
Con Asus K53SC của mình đã được 5 năm rồi, đang dùng HDD 750Gb. Giờ mình muốn thay vào ổ SSD 128Gb, còn HDD chuyển ra dùng Caddy Bay. Bác nào tư vấn hộ em nên thay SSD loai nào tốt, nhiều người dùng nhất ạ. Thank mấy bác.
@Huy_Tung3003 SSD của Samsung là ngon nhất, có tiền thì đầu tư lên con EVO 850 250GB luôn
Quá chuẩn, mình thích EVO 850 của Samsung
hquangvn
TÍCH CỰC
8 năm
@Duy Luân Anh em cũng thấy là SSD của chúng ta chủ yếu dùng loại B và M để có tính tương thích cao nhất do chúng có thể gắn vào cả khe mSATA và khe PCIe x2

=> M.2 sao gắn vào msata được vậy bác? Trừ phi dùng adapter.
chuteo007
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vị trí HDD thì gắn SSD, vị trí DVD thì gắn Caddy bay có HDD cũ, còn cái DVD thì có thể tận dụng gắn vào box USB-DVD hoặc bán đi.

Dữ liệu ít truy xuất thì nên để ở HDD, dữ liệu thường truy xuất thì nên để ở SSD.
Mình không đồng ý đoạn này, SSD phổ biến hiện nay là loại 7mm, loại 9.5 mới hiếm; và hiện tại laptop rất mỏng nên kích thước phổ biến được xài trong nhiều laptop hiện tại là 7mm mới đúng. Khi mua SSD thường nó đi kèm cái khung nhựa kích cỡ đúng bằng cái SSD và dày 2.5mm, mục đích là để khi lắp vào các máy đời cũ dùng ổ cứng dày 9.5 mm sẽ không bị lỏng, tránh tình trạng ổ di động trong lúc mang máy đi lại, có thể làm gãy chân kết nối.
Ví dụ nhé: http://www.kingston.com/datasheets/SV300S3_vn.pdf
đây là SSD phổ thông của kingston, nó ghi rõ trong thông số kỹ thuật: > Kích thước 69,8mm x 100,1mm x 7mm.
kill-you
ĐẠI BÀNG
8 năm
cho mình hỏi: giờ mình mua 1 cái ssd gắn ngoài cài win vào cho nó, còn hdd trong laptop vừa có win vừa lưu trữ dữ liệu, khi boot win từ cổng usb thì tốc độ theo cổng usb 3.0 là 5Gbps phải không?
Huy_Tung3003
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em hỏi ngu tý. Nếu em gắn ssd (120gb) vào hdd cũ, hdd (750gb) cũ ra caddy bay và mục đích của em là chỉ để ssd chay ổ C:\, còn lại hdd cũ chạy D:\ và E:\ vậy có đươc không mấy bác?
@Huy_Tung3003 được mà bạn laptop mình làm 1cái ssd 240 GB toshi cho ổ C còn 1 cái 2TB cho JAV 😁
@habu@
TÍCH CỰC
8 năm
Năm trc mình gặp cái Toshiba xách tay mỏng lét 😆
Gắn cái SSD qua ngõ PCI
Chẳng mai nó bị đặt pass ổ cứng!
Nâng cấp rất đơn giản thôi mà
Trường hợp 1 : còn muốn dùng ổ CD thì mua cái SSD tầm 240Gb thay vào rồi lấy ổ cũng cũ mua thêm cái bõ hdd 2.5 inch loại dành cho ổ cứng laptop lắp vào mình dùng HDD BOX ORICO 2599US3 230k thấy ngon
Trường hợp không cần dùng CD :
Mua SSd mua cái Caddybay để thay vào khay ổ CD để lắp cái ổ cứng cũ thế là xong
Chú ý lắp ssd vào chỗ cái ổ cứng cũ của bạn để có tốc độ nhanh nhất
Sensation
TÍCH CỰC
8 năm
Có 1 con M2 Samsung nhưng chưa biết cách làm sao để boot vào nó đây (main Asus Pro Gaming H170)
@Sensation M2 Samsung của bác là M2 SATA hay PCIe? Bác đã cài win vào ổ M2 đó chưa? Còn set boot thì chọn trong BIOS ý. Case mình đang xài 2 SSD, 1 con M2 850 EVO 250GB cài win 10 & 1 con 2,5inch 850 EVO 250GB cài win 7, main thì là MSI H97 Gaming 3 😃
aphu1080
TÍCH CỰC
8 năm
Tks bác Luân đã thông não e 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019