Các nhà khoa học có thể đã tìm ra một hồ chứa nước dạng lỏng ở dưới bề mặt sao Hỏa

Hassler
26/7/2018 13:20Phản hồi: 49
Các nhà khoa học có thể đã tìm ra một hồ chứa nước dạng lỏng ở dưới bề mặt sao Hỏa
Các nhà khoa học vừa thông báo rằng họ đã phát hiện ra những gì có thể là một hồ chứa nước dạng lỏng lớn dưới bề mặt sao Hỏa. "Hồ nước" này có chiều dài khoảng 20 km và nằm khoảng 1,5 km bên dưới lớp băng ở phía Nam của sao Hỏa. Họ cũng đã công bố phát hiện này trên tạp chí khoa học uy tín Science.

Trước đây qua các khảo sát và các công bố đại chúng thì mọi người đều biết rằng trước đây sao Hỏa cũng có một lượng nước dồi dào. Tuy nhiên do nhiều lý do mà hiện tại sao Hỏa được coi như là 1 hành tinh sa mạc, hầu như không có một chút nước nào. Tất cả những gì còn lại chỉ là những hình ảnh từ Curiosity về các dòng suối như minh chứng về các dòng chảy thời cổ đại.

Nước ở trên sao hỏa (tính theo tỷ năm)
Thiết bị mà các nhà khoa học sử dụng để đưa ra giả thuyết này là MARSIS trên Mars Express Orbiter của ESA để nghiên cứu phần dày nhất của mũi băng tại phía Nam của sao Hỏa. Các dữ liệu họ thu thập được từ tháng 5 năm 2012 đến tháng 12 năm 2015 được đem so sánh với các dữ liệu từ các mạch nước ngầm dưới mặt đất tại các dải băng ở Nam CựcGreenland trên Trái đất để đưa ra kết luận nói trên.

Còn phải nói thêm là khái niệm nước lỏng ở đây không phải giống như nước ở trên Trái đất, mà đó có thể là một hỗn hợp của Magnesium, CalciumSodium, những chất đang tồn tại trên bề mặt sao Hỏa. Vậy nên bạn đừng đóng gói hành lý vội, chưa phải lúc để chúng ta lên sao Hỏa đâu :p.

Tham khảo Engadget
Ảnh MountainMystery

49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vtchung123
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao hỏa ko uống nước được đâu
@vtchung123 Toàn tào lao bốc phét ai mà tin
neoquang
ĐẠI BÀNG
6 năm
Phải nói là không thể uống được trực tiếp nước trên sao hỏa
vtchung123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@neoquang Bao nhiêu năm mới dành được tem!
buathanqn1
TÍCH CỰC
6 năm
tụi NASA nó lại thiếu tiền rồi.
Hỏi ngu tí tại sao những thứ đậu trên Sao Hỏa k bị bay lên nhỉ.VD như tàu thám hiểm đậu trên đấy k bị bay lên nhỉ 😔
@Bá Hỷ Vậy tại sao con người lại bay lơ lửng trong tàu vậy nhỉ.khó hiểu thật 😔
@Bơm Lốp Tàu Hỏa Bác học đến lớp mấy rồi?
@hieu282828 Nghe có vẻ bác rất am hiểu .nghe bác chỉ giáo
the68one
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bơm Lốp Tàu Hỏa Nà ní...ông này troll hỏi tùm lum mà mấy ông kia vào góp ý nhiệt tình hết cỡ...😆)
Chắc cần phải nghiên cứu thêm nhiều năm nữa!
4 tỷ năm trước điều kiện tốt vậy sao ko có sự sống bậc cao nhỉ? Em bắt đầu tin vào Chúa rồi....
@Rich Leon Đất có thổ công ,sông có hà bá. Mỗi nơi đều có vị Thánh cai trị riêng .
echtammua
TÍCH CỰC
6 năm
@Rich Leon con người có trước mà đâu phải do thế lực nào sinh ra. sinh ra để đau khổ rồi lại xin bớt đau khổ à.
"...là một hỗn hợp của Magnesium, CalciumSodium, ..." là sao hả mod? o_O nước ko phải là H2O hả? ko phải H2O thì đâu gọi là nước??? :rolleyes:
@thienquang07 nước ở trái đất thì là H2O, còn chắc định nghĩa nước dạng lỏng ở trên đó thì được mấy nhà khoa học coi là vậy. Họ gọi là liquid water, còn như mình thì mình muốn gọi nó là soup 😁
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
6 năm
@thienquang07 Bài đang nói về thể của dung dịch giống nước trên sao Hoả hồi trc bác. Cấu tạo thành phần khác nhau nhưng gọi là nước cho dễ hình dung.
Saigonam
TÍCH CỰC
6 năm
@Hassler Nếu Liquor thì hay :D
@Saigonam Nếu vậy chắc có thêm động lực để chuyển nhanh lên đó quá 😆
4 tỷ năm trước điện nc đầy đủ vl...vậy mà ko có sự tiến hoá nào? Hay tiến hoá đã qua trước 4 tỷ năm 😁
Công bố cái cũ vậy là NASA có phát mới hơn nữa rồi. Đợi người hành tinh, quái vật, siêu nhân xuất hiện ai cũng biết rồi NASA sẽ công bố họ đã biết nó tồn tại từ lâu lắm rồi. Còn bây giờ mọi thứ là bí mật... Bật mí từ từ để nhân loại không hoang mang 😃
@ngườidavàng bác bị nhiễm giả thuyết từ Area 51 à 😁
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
6 năm
@ngườidavàng Dạ lạy bác, đừng bị nhiễm ba cái đấy nữa, Youtube ít thôi. Ng ngoài hành tinh là nó thật nhưng nó ếu tới cái quả địa cầu này làm gì. Sinh vật nguyên thuỷ bậc thấp, phát triển kém ntn chắc nó thèm quan tâm.
badboyasd
TÍCH CỰC
6 năm
cái cốc với thanh kẹo thì liên quan gì đến sao hoả?
@badboyasd Water On Mars đó bác 😁
Elnino11
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hassler em phải đăng nhập để like cho cái ý tưởng này của bác mod :D
Tất cả mới chỉ là giả thuyết vậy mà các Thánh nhà ta cứ náo loạn hết cả lên vậy. Họ nói gì cũng tin ngay chắc. Ngây ngô nó vừa vừa thôi nhé.
IPAD II
TÍCH CỰC
6 năm
Cho cong ty Cocacola len do la xong lien a.
N_K_T
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đọc đoạn kết làm tụt hết cảm xúc. Hy vọng phát hiện ra người ngoài hành tinh
người em song sinh là sao kim nhé,sao hỏa chỉ là thằng em trẻ trâu nóng tính thôi
Nước nặng chứa Mg, Ca chỉ cần đun sôi là đc mà 😁
chim say
TÍCH CỰC
6 năm
Mình đính chính là lực hấp dẫn được không
Hỏi ngu cái, sao Nasa bay lên đó mấy lần rồi mà không tiến hành đào cái hố nho nhỏ xả nước vào thả cá nhỉ =)))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019