Các nhà khoa học tìm ra kỹ thuật xử lý kính áp tròng giúp giảm hiệu ứng quầng sáng khi nhìn ban đêm

bk9sw
15/4/2015 20:52Phản hồi: 15
Các nhà khoa học tìm ra kỹ thuật xử lý kính áp tròng giúp giảm hiệu ứng quầng sáng khi nhìn ban đêm

Các nhà nghiên cứu tại đại học Bar-Ilan, Israel đã phát triển một kỹ thuật giúp khắc phục hiệu ứng quầng sáng khi người đeo kính áp tròng nhìn vào các nguồn sáng mạnh như bóng đèn đường hay đèn pha xe hơi. Kỹ thuật của họ được cho là không làm phức tạp quá trình sản xuất kính đồng thời mang lại hiệu quả quang học tương tự trong việc điều trị lão thị (presbyopia) và hỗ trợ sau phẫu thuật nhãn mắt.

Lão thị là một tật khúc xạ xảy khi chúng ta già đi, thường xuất hiện từ 40 tuổi. Thủy tinh thể trở nên dày hơn và thiếu tính đàn hồi khiến cho việc nhìn rõ các vật thể ở gần trở nên khó khăn. Vấn đề có thể được giải quyết với những chiếc kính áp tròng đa tiêu cự (mutlifocal lens). Kính sẽ giúp nhiễu xạ ánh sáng khi ánh sáng tương tác với mắt, tuy nhiên quá trình này cũng gây ra hiện tượng quầng sáng (halo effect), đặc biệt là khi quan sát vào ban đêm.

Vì vậy, giáo sư Zeev Zalevsky - đãnh đạo chương tình nghiên cứu Electro-Optics tại đại học Bar-Ilan cùng nhóm của ông đã nghĩ ra một kỹ thuật làm mượt bề mặt cấu trúc của kính áp tròng hay thủy tinh thể nhân tạo giúp mở rộng độ sâu tiêu cự hay hiệu quả đa tiêu cự.

Những kết quả thử nghiệm lâm sàng ban đầu khá hứa hẹn. Các nhà khoa học đã thực hiện nhiều thí nghiệm với các tấm kính được in chìm thiết kế kính áp tròng và đặt trước nhiều khung cảnh. Tình nguyện viên được yêu cầu nhìn các nguồn sáng qua kính và ước lượng kích thước của quầng sáng. Theo dữ liệu nghiên cứu, người đeo kính với bề mặt đã qua xử lý nhìn thấy hiệu ứng quầng sáng ít hơn so với những chiếc kính thông thường. Nếu nghiên cứu này chứng minh được tính hiệu quả, đại học Bar-Ilan sẽ hướng đến thương mại hóa và hàng chục triệu người đang phải đeo kính áp tròng đa tiêu cự hay kính EDOF sẽ có thể đi lại hay lái xe an toàn hơn trong các điều kiện thiếu sáng.

Theo: DigitalTrends
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thientama19
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hi vọng sẽ có ngày những người đeo kính như mình sẽ ko còn bị hiệu ứng quầng sáng nữa 😔
Bất tiện đủ đường.
Trời mưa là nó cứ lòe nhòe, đi phượt toàn tranh thủ đi sáng sớm, ko dám chạy ban đêm vì ánh sáng mạnh từ đèn pha xe tải rọi vào là chỉ có dừng hẳn xe lại :(
Chameleon.
TÍCH CỰC
9 năm
@thientama19 Chuẩn cơm mẹ nấu rồi. Nỗi khổ chung 😁
@thientama19 Bác nói chuẩn!!! ra đường vào lúc đêm mình thấy ai đi ngược chiều mà để pha xa là ngay lập tức bẻ cái kính bên trái xay hướng về phía họ. Cho chừa cái tật ngu ra. Vậy mà cũng có vài bác liếc mình nữa. Mà kể ra ý thức người Việt mình nhiều cái tệ quá mấy bác ạ
ko biết bao h mới áp dụng được đây.
Hy vọng có kính áp tròng cho cho người cận mà có thể đeo lâu 1 tí, giờ đeo nhiều, đeo lâu là kèm theo đấy là các bệnh, khổ thật :v
@TuanDungprofessional Bây h có loại kính áp tròng đeo ban đêm và sáng mai dậy khi mấy bro tháo áp tròng ra là có thể nhìn như mắt bth luôn...đeo liên tục độ của mấy bro sẽ giảm xuống 0 và khi có lệnh khám nghĩa vụ thì ko đeo kính độ sẽ tăng lại đúng ih như độ cận của mấy bro ban đầu...hay lắm nhé...!!!!

Táo bị sâu đục lỗ!!!

Táo bị sâu đục lỗ!!!
majjuek
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anmoc2006 :eek: có hở bác :v chỉ sợ sáng ra chỉ nhìn thấy màu đen thôi =)))
@anmoc2006 Cái này là kính áp tròng Ortho K, nó chỉnh hình giác mạc để mai dậy nó lại nhìn rõ, càng về tối càng mờ 😃, lại phải đeo để mai ngủ dậy lại sáng, nghe bảo 1 cặp gần 18 triệu
bui_hoang88
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em mà có tiền em đi mổ mắt luôn, đeo kính bất tiện vl
@bui_hoang88 Bác biết thông tin mổ như nào ko.
Giá cả, tuổi, độ cận....
Em bị cận 2, loạn 1. Tính ra thì có 3 độ. Nhưng ko đeo kính là ko thấy gì, cứ như người mù. Thế nên đeo kính cả ngày. Bất tiện lắm.
Và em nghe nói bị loạn và cận là ko đeo áp tròng dc. Đúng ko các bác
Hieu hlt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuong44 Lúc trc mình cận 5 độ, loạn 1 độ nè bạn @@
Bắn mắt đc 1 năm rưỡi r, vẫn ok 😁
Bắn thì ngta khuyên là lúc nào độ cận đã ổn định, k lên thất thường là đc.
Giá thì rẻ nhất là 13-15tr thì phải, mình thì bắn mắt theo giản đồ, chống chói j đó là 19tr
Mà công nhận k đeo kính nữa cảm giác như là trút bỏ đc gánh nặng v, có điều lúc mới bắn xong hay bị liệu đưa tay lên chỉnh kính =))
@Hieu hlt mấy năm bị lại? em mình cũng 6 độ mấy 😔
Hieu hlt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com Bắn r thì như mắt bt thôi. Biết giữ thì k sao, k giữ thì mau cận lại 😆
Anh-Vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đeo kính áp tròng mà nhìn vào đống lửa thì thôi rồi.
okbabe
ĐẠI BÀNG
9 năm
Loạn thì đúng là ko đeo kính áp tròng đc, nhưng mà bác cuong44 bị nhẹ thế thì đi bấm huyệt với luyện mắt thử xem

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019