Các nhà khoa học Úc mô phỏng thành công quá trình du hành xuyên thời gian trong phòng thí nghiệm

ND Minh Đức
7/2/2015 7:45Phản hồi: 157
Các nhà khoa học Úc mô phỏng thành công quá trình du hành xuyên thời gian trong phòng thí nghiệm

Hồi tháng 6 năm ngoái, nhóm các nhà vật lý học dẫn đầu bởi tiến sĩ Martin Ringbauer tại Đại học Queensland, Úc đã đề xuất thí nghiệm dùng hạt cơ bản của ánh sáng để mô phỏng việc du hành xuyên thời gian. Và mới đây, bằng cách sử dụng những thiết bị quang học tiêu chuẩn trong phòng thí nghiệm, họ tuyên bố đã thực hiện thành công mô hình được đề ra trước đó. Cụ thể, nhóm đã cho 1 hạt photon cư xử như nó đang di chuyển trong lỗ sâu - một lối tắt không - thời gian. Dù thí nghiệm này không tạo ra cỗ máy thời gian ngay lập tức, nhưng nó góp phần giải quyết vấn đề đã tồn tại từ lâu trong vật lý học: sự thống nhất giữa cơ chế lượng tử và thuyết tương đối rộng.
Và trong thí nghiệm lần này, tiến sĩ Martin Ringbauer và các đồng nghiệp đã kết hợp mô hình do nhóm phát triển trước đây với lập luận của giáo sư Deutsch và biểu diễn nó ngay trong phòng thí nghiệm. Trong phòng thí nghiệm, nhóm vẫn không thể tạo ra được 1 lỗ sâu thật sự, nên dĩ nhiên là họ sẽ không khảo sát được 2 phiên bản "già và trẻ" của 1 hạt vật chất. Tuy nhiên, họ thay thế bằng cách sử dụng 2 hạt riêng biệt. Ý tưởng ở đây là "1 hạt trẻ" vẫn còn ở trong không - thời gian bình thường, trong khi đó, "1 hạt già" sẽ biến mất vào trong lỗ sâu và xuất hiện trong "quá khứ" để tương tác với hạt kia.

Dựa trên ý tưởng này, nhóm đã tạo ra 1 cặp photon bằng cách chiếu tia laser qua một tinh thể phi tuyến tính. Photon trẻ sẽ được mã hóa bằng cách cho nó phân cực - phân cực theo trục ngang biểu thị cho giá trị, phân cực theo trục dọc biểu thị cho giá trị 1 và dạng phân cực trung gian đại diện cho vị trí siêu hình (superposition). Sau đó, photon trẻ này sẽ được cho tương tác với "đối tác già" trong máy tách tia (beamsplitter) và kết quả sẽ được ghi lại bằng 2 máy dò.

1 máy dò sẽ kiến tạo nên lối vào lỗ sâu và theo dõi hoạt động của photon già để đảm bảo rằng nó luôn giữ trạng thái trong toàn bộ quá trình ra vào lỗ sâu. Bằng cách này, thí nghiệm sẽ thảo mãn "điều kiện nhất quán" theo lập luận của giáo sư Deutsch, loại bỏ được nghịch lý ông bà và chứng minh rằng bất cứ thứ gì đi ra vào lỗ sâu đều không thay đổi. Mặt khác, photon mã hóa sẽ liên tục thay đổi thành 1 trong số 32 kiểu phân cực khác nhau và làm biến đổi trạng thái của photon già để đảm bảo điều kiện nhất quán. Kết quả cuối cùng, nhóm nghiên cứu đã phát hiện ra sự hiện diện đường cong thời gian khép kín (Closed Timelike Curve - CTC) và cho phép quan sát viên hoàn toàn phân biệt được "chuyến du hành thời gian của photon". Đây là điều mà bình thường không thể thực hiện được trong hệ thống cơ học lượng tử.

Nhóm nghiên cứu cho biết kết quả trên đã mở ra triển vọng mới nhằm giải mã được các bí ẩn trong thế giới lượng tử, cho phép có thể khảo sát được toàn bộ quá trình hoạt động của CTC và thực hiện các phép đo lượng tử mà không can thiệp vào nó. Hơn nữa, nghiên cứu còn tạo tiền đề hòa giải mâu thuẫn tồn tại trong suốt nhiều năm qua trong thế giới vật lý hiện đại giữa cơ học lượng tử và thuyết tương đối rộng. Hơi tưởng tượng hơn, thành công lần này còn giúp loài người có thêm tia hy vọng về cách giúp con người du hành xuyên thời gian trong tương lai. Hy vọng rằng chúng ta sẽ chứng kiến được ngày đó. 😃 Mình cũng đã tìm được báo cáo gốc của thí nghiệm này, bạn nào thích cũng có thể tải về đọc theo đường dẫn bên dưới cho trọn vẹn nhất nhé. Chúc vui vẻ.

Tham khảo Arxiv, Experimental Simulation of Closed Timelike Curves (File PDF)
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dungtri04
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cứ tưởng có video được xem, hóa ra toàn bài văn. Già rồi đọc chả hiểu gì sất 😔
cuongtv-md
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dungtri04 Ông đọc lại nhiều lần sẽ hiểu.
tYu
TÍCH CỰC
9 năm
@dungtri04 thật chứ già như bác còn ko hiểu e trẻ thế này cũng chả hiểu gì luôn
một ngày không xa sẽ được về quá khứ chơi
congthach
ĐẠI BÀNG
9 năm
@yeahBlackberry Ko bao h có ngày đó đâu, chỉ có thể tạo dc máy du hành đến tương lai còn quay về quá khứ hiện tại chưa có lý thuyết nào có thể nói chi đến thực tế 😆
@congthach Mình chỉ cần gửi được thông tin xuyên thời gian, như cái app gửi tin nhắn vậy, gửi tin nhắn cho "tôi của 6 năm trước, năm ngoái, ngày hôm qua, DD-MM-YY hⓂ️s:t"... vậy thôi
hai66lt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@yeahBlackberry Vậy em sẽ để lại di huấn, con cháu phải mua một cái, hằng ngày gửi kết quả sxmb về cho cụ chơi lô. 😁:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D
Phan_Quan
TÍCH CỰC
9 năm
Quay trở lại thời điểm bắt đầu ngăn ko cho vụ nổ big bang xải ra !
@Phan_Quan ko thể quay về trước khởi điểm đó được vì trước đó ko có thởi gian vì vậy chỉ có thể đến thởi điểm nó sảy ra vì thế thì ko thể ngăn nó xảy ra.
rongdien2
ĐẠI BÀNG
9 năm
Rất là hại não
nếu thành công==>> người tương lai đã du hành về chúng ta rất lâu==>> nhưng kg ai biết
@Tú art Bạn đã nghe về học thuyết dòng chảy thời gian chưa? Có nghĩa là dòng thời gian cũng giống như dòng nước chảy. Cho dù bạn quay về quá khứ và làm một vài thay đổi, nhưng cũng chỉ như là ném 1 viên đá vào dòng nước. Nước sẽ xao động một chút, rồi vẫn theo đường cũ mà chảy mà thôi 😃
@N.H.K mình cũng từng nghĩ như bác..vậy những con người như người ngoài hành tinh...là do trí tưỡng tượng 😁
quykykyky
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tú art Hoặc cũng có thể bản chất của THỜI GIAN khác hơn những gì trước đây con người tưởng tượng ra, hoặc cũng có thể mình đang ở thế giới song song với thế giới của những người có người tương lai trở về.
Hại não quá.
Hari_Nguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@meoden8x Đồng ý rằng khả năng phát minh của con người là vô hạn, có khả năng tương lai người ta di chuyển bằng phương tiện bay cá nhân cũng không có gì lạ, nhưng vô hạn mấy cũng phải theo quy luật không gian và thời gian, và quá khứ là chuyện đã qua không thể can thiệp được, có chăng chỉ đến được tương lai vì nó chưa xảy ra.
ductien113
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này ở trung quốc có lâu rồi. hô biến phát là về quá khứ ấy mà.
Ai hiểu dc hết cái bài này thì đừng like =))
plamduy
TÍCH CỰC
9 năm
Sao người tương lai không đến và đưa luôn cái máy thời gian nhỉ. Khỏi mất công nghiên cứu nữa 😁
ReamsX
TÍCH CỰC
9 năm
@dualshock Đọc doraemon có tập như thế, Nobita quay về quá khứ copy truyện của ông tác đang vẽ lúc chưa ra mắt, đem xuất bản và gặt hái thành công. Sau này mới thấy việc làm của mình sai trái (khiến ông tác giả mất việc) nên đã quay lại quá khứ thời điểm ông tác giả còn chưa vẽ truyện và vứt vào sọt rác, ko may vứt trúng đầu ông tác giả lúc đó đang bí đề tài, mở ra thấy hay quá xin nobita về tham khảo, nobita cho luôn thế là ông copy nguyên lại truyện và đem xuất bản. Cuối cùng doraemon lắc đầu hỏi là "rốt cuộc ai mới là tác giả đây" =)))))
@dualshock Đã phải đăng nhập để like cho bạn 😃
Trong harry porter cũng có 1 đoạn harry được quay về quá khứ nhưng có điều kiện là không được để "người trong quá khứ" trông thấy.
Mr.D1u_QuAi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@plamduy mình thích cách suy nghĩ của bác :D
otacon
TÍCH CỰC
9 năm
@plamduy Mèo Doremon làm rồi đó bạn!
Chắc hiểu được 10%. Tuy nhiên là sắp tạo được cỗ máy thời gian rồi !
N.H.K
ĐẠI BÀNG
9 năm
nói như bạn thì tương lai đã làm thay đổi quá khứ rồi =))
sao ko đưa còn người về thời tiền sử sinh sống với máy móc thiết bị hiện đại đi ;))
LongOni
ĐẠI BÀNG
9 năm
@N.H.K nếu quá khứ thay đổi thì tương lai sẽ khac
nên người tương lai không bao giờ thay đổi quá khứ
N.H.K
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LongOni bạn chưa đọc hiểu ý mình đã quote lại rồi 😆
lonelyguy17
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hại não quá. Vừa đọc vừa suy ngẫm mà không hiểu được 😔
toilatuantk
ĐẠI BÀNG
9 năm
em cũng thua các bác. mới thử nghiệm trên 1 hạt photon mà đòi làm được cả cỗ máy .nhẹ nhành cũng phải 100 năm nữa 😆
@toilatuantk Theo ước tính thì tuổi thọ của vũ trụ ta đang sống sẽ có tổng cộng là 500 tỉ năm tuổi, Chắc khoảng 500 tỉ năm tuổi +1s nữa thì con người sẽ làm được máy du hành xuyên thời gian, và lúc đó cũng không quay về gặp được người quá khứ nữa. Rất là hợp lý vì bây giờ chúng ta chưa thấy người tương lai tới.
Ứng dụng mình muốn nhất là biết được vé số trúng giải độc đắc trước khi mua ngày hôm sau 😁:D
@quangthanh993 ủa em tưởng là biết kết quả vé số song r quay lại quá khứ để báo cho chính mình bằng mọi giá phải mua đc 10 tờ vé có số seri đó chứ bác, bác có nói lộn ko vậy 😃
@linhusp Cái đó là bác đặt trường hợp là quay về quá khứ để mua lại. Cái này coi bộ nó sẽ ảnh hưởng đến bác ngay thời điểm hiện tại này. Còn của em là em muốn đi tới tương lai để biết kết quả vé số, xong mới quay về hiện tại để mua 10 tờ như em nói ý 😁
@quangthanh993 biết rồi có mua được đúng số ko bạn?
baolovi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nghịch lý ông nội có thể giải thích giống như phim Donnie Darko được mà
buihungkb
TÍCH CỰC
9 năm
@baolovi Đúng, nghịch lý ông nội sẽ ngăn cản tạo ra du hành về quá khứ. Nhưng định lý bà ngoại sẽ có thể đưa ta tới tương lai.
likearose75
ĐẠI BÀNG
9 năm
sai nhé chỉ đi được đến tương lai chứ không thể quay về quá khứ nhé ^^
@likearose75 Đang nói ngược về quá khứ mà,đến tương lai thì lý thuyết đơn giản hơn,bay với tốc độ ánh sáng sẽ đến đc tương lai,một vé đi du lịch ko có khứ hồi
@likearose75 Vãi cả sai. Bên kia nghiên cứu bên ta phán. Bạn đang thực hiện dự án này hả bạn
thinhb1
TÍCH CỰC
9 năm
@chavalier Bay đi đâu vậy b 😁
@thinhb1 Ly thuet là chế tàu vũ trụ bay vòng quay trái đất,có thể chỉnh mức 5000 năm sau,bước lên đóng cửa đợi 1s và mở cửa là tới 5000 năm sau
zippi
TÍCH CỰC
9 năm
Khả năng rờ đầu khủng long ko còn xa :v
N.H.K
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình nghĩ cái này mà có chế ra đc cũng chã công bố đâu 😆
càng phổ biến càng rắc rối, nguy cơ huỷ diệt cao
mình thích kiểu du hành thời gian như ông người sói ấy du hành ý thức nhưng sẽ hay hơn nếu ko can thiệp vào lịch sử quá khứ
@N.H.K Mình thì ước đc du hành như kiểu Men in black hơn, rơi tự do thế mới phê bác ạ
@N.H.K lại bảo k thay đổi đi. bị bọn robot tìm đc giết => quay về quá khứ => chốn => k bị robot giết
và thay đổi lớn nhất chính là qiau về thời điểm bát đầu => chươgn trình chế tạo bọn robot ấy bị hủy
baodng
TÍCH CỰC
9 năm
Bài viết khoa học cần chính xác tuyệt đối(ko thể áp dụng thuyết tuơng đối của Einstein vào được). phân cực theo trục ngang biểu thị cho giá trị bao nhiêu? chính xác là 0.
Du hành xuyên thời-không ko dễ ăn đâu. Giống như đại ca này di chuyển với tốc độ lớn hơn ánh sáng (dùng Speed Force) để đi ngược thời gian về cứu mẹ. Vô tình anh ấy tạo ra vụ nổ thời gian.

Hậu quả :
- Mẹ thì còn sống
- Bồ thì lấy chồng
- Bruce Wayne bị giết, Batman (là Thomas Wayne) cầm súng giết tội phạm
- Súp đang bị giam như chuột bạch
- Còn 2 anh chị Diana và Aqua thì đập nhau banh cái hành tinh =))
Thanhscub
TÍCH CỰC
9 năm
@shenchichi Vụ này căng quá 😆))
cbao
ĐẠI BÀNG
9 năm
@shenchichi Phim gì thế bác 😁
@cbao Là 1 phim trong series Justice League - The Flashpoint Paradox.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019