Các nhà thiết kế chip Trung Quốc phải làm chậm bộ vi xử lý để tránh lệnh trừng phạt của Mỹ

blueJune
8/11/2022 8:49Phản hồi: 121
Các nhà thiết kế chip Trung Quốc phải làm chậm bộ vi xử lý để tránh lệnh trừng phạt của Mỹ
Alibaba và công ty khởi nghiệp Biren đang điều chỉnh các thiết kế chip tiên tiến nhất của họ để giảm tốc độ xử lý và tránh các lệnh trừng phạt của Mỹ khi Mỹ có mục đích áp chế năng lực tính toán của Trung Quốc.

Alibaba, Biren và các công ty thiết kế khác của Trung Quốc đã dành nhiều năm và hàng triệu đô la để có các bản thiết kế cho các bộ xử lý tiên tiến nhằm cung cấp cho thế hệ siêu máy tính, thuật toán trí tuê nhân tạo và trung tâm dữ liệu trong tương lai của quốc gia. Chúng được sản xuất ở nước ngoài bởi nhà sản xuất chip hợp đồng lớn nhất thế giới là Taiwan Semiconductor Manufacturing.

Tuy nhiên, các lệnh trừng phạt do Washington công bố vào tháng trước nhằm giới hạn khả năng xử lý của bất kỳ chất bán dẫn nào được vận chuyển tới Trung Quốc mà không có giấy phép đã ảnh hưởng tới tham vọng của họ.

Cả Alibaba và Biren đều đã tiến hành các cuộc chạy thử nghiệm tốn kém cho các con chip mới nhất của họ tại TSMC khi Washington công bố các biện pháp kiểm soát. Các quy định đã buộc các công ty phải tạm dừng sản xuất thêm và thay đổi thiết kế của họ.

Việc này cũng là một đòn giáng khác xuống Alibaba, tập đoàn công nghệ do tỷ phú Jack Ma sáng lập. Cổ phiếu của tập đoàn đã mất 80% giá trị kể từ khi Bắc Kinh hủy bỏ đợt chào bán cổ phiếu lần đầu của Ant Group hai năm trước. Con chip mới của Ant Group là đơn vị xử lý đồ họa đầu tiên của họ và sắp được công bố.

Các biện pháp kiểm soát xuất khẩu của Mỹ áp dụng đối với các nhà sản xuất chip của các nước thứ ba vì hầu hết các nhà máy sản xuất chất bán dẫn đều sử dụng linh kiện hoặc phần mềm của Mỹ, có nghĩa là các quy định có thể dẫn đến lệnh cấm vận đối với tất cả các bộ vi xử lý cao cấp vào Trung Quốc. Trước đó, Washington đã hạn chế nhập khẩu như vậy từ các công ty chip California Nvidia và AMD.

Trong khi đó, các nhà máy chip nội địa của Trung Quốc có thể phải hàng chục năm nữa mới có thể sản xuất ra những con chip tiên tiến như do Alibaba và Biren thiết kế.

Các nhà phân tích cho biết các biện pháp trừng phạt của Washington là nhằm làm chậm sự phát triển trong lĩnh vực công nghệ của Trung Quốc.

Paul Triolo, giám đốc chính sách công nghệ của tập đoàn tư vấn ASG cho biết các bộ vi xử lý cao cấp là nền tảng để nghiên cứu siêu máy tính và AI, cung cấp năng lượng cho mọi thứ từ lái xe tự động cho đến nghiên cứu thuốc mới nên nếu Bộ Thương mại không cấp giấy phép, Trung Quốc sẽ thực sự gặp vấn đề.

Ảnh bìa: Jeff Zhang, giám đốc mảng kinh doanh điện toán đám mây của Alibaba, công bố một trong những con chip tiên tiến của công ty.

Theo Financial Times
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không khác độc quyền là mấy nhỉ?
@Lonely08 Bạn vẫn đang không hiểu giữa 2 khái niệm độc quyền và quyền sở hữu trí tuệ, giờ còn là hiểu nhầm về luật bản quyền và bí mật kinh doanh nữa.
Bạn nên đọc thêm về luật chống độc quyền của VN, Mỹ hoặc các nước khác để hiểu thêm nhé. Vì độc quyền là độc quyền, có những dạng độc quyền mang lại lợi ích cho xã hội như cứu hỏa, các loại dịch vụ công. Có loại lại mang hại như trong cạnh tranh phát triển, phân phối hàng hóa.
Chứ những cái khái niệm cơ bản bạn k hiểu, cứ nói về cảm xúc với nhân đạo ra nói thì mình cũng chịu, khó giải thích lắm.
@kehuydietngo vậy theo kiến thức của bác, độc quyền ở đây là chỉ có 1 liên minh trên thế giới trong đó mẽo cầm đầu, có thể sản xuất chip tân tiến nhất. Liên minh này không sản xuất cho tàu con chip mà nhanh hơn cái tốc độ mà mẽo đã ra lệnh giới hạn lại cho bên ngoài liên minh. Mình nói thế có đúng hông?
cá nhân mình thấy, nếu xét về mặt kinh doanh, thì đây đúng là độc quyền. Độc quyền ở đây nó là giữa các liên minh, các quốc gia với nhau.
Còn về mặt chính trị, quân sự, thì đây chỉ là ngoại giao mà thoi. Mẽo bán vũ khí cho người khác nhưng chả bao giò bán cái tân tiến nhất của mình cho ai cả. Ở mảng chip này thì hơi khác nhưng mục đích thì giống nhau, đều không làm cho đối thủ mạnh hơn mình được. Con chip nhanh có thể làm vũ khí hiện đại hơn, chính xác hơn, tân tiến hơn, còn có thể tối ưu hơn về sản xuất nữa,... Không ai lại đi bán cái mài dao cho đối thủ để dao đối thủ bén hơn dao của mình?
bác nói đúng, khái niệm cơ bản thì mình chưa hiểu hết được, thế mà bác không chỉ ra là mình sai ở đâu, điều đó thực sự là thế nào. Cái mình nói về cảm xúc thì lại không chỉ ra, chỉ biết chê. Bác comment để bác khoe cái giỏi của bác và chê người khác hay là bác đang giúp em mở rộng thêm kiến thức thế???
@Lonely08 Mình chê vì giờ là thời đại 4.0 r, nếu cố nói cái mình k biết để giành phần tranh luận thắng người thì gọi là cãi cùn, tranh luận bằng cảm xúc đó.
Mình đang nói đó là hành động độc quyền, bạn lại cố giải thích tại sao độc quyền, và tính tốt xấu của việc đó trong khi bạn còn k phân biệt được độc quyền và quyền sở hữu trí tuệ ??
Nếu chip sản xuất dân sự mà áp vào quân sự được thì ngoài việc cấm làm chip cũng nên cấm cả intel với AMD bán chip cho tàu luôn chứ nhỉ, chứ cấm nó sx chip r bán chip cho nó là sao ta? Theo lý giải của bạn thì tàu cũng k nên cho Mỹ đặt nhà máy sx chip ở nước nó, vì chip đó biết đâu về gắn vào cái laptop nào điều khiển vũ khí độ chính xác cao, rồi chip gps gắn vô tên lửa ...
@kehuydietngo mình nghĩ bác có kiến thức đầy mình thì hông sợ đứa nào cãi cùn mà còn mở mang kiến thức cho nó nữa chớ... Bác cứ ngồi đó mà nói người ta sai, người ta không hiểu hết thì có ý nghĩa gì? Không giải thích, không biện luận, không chỉ ra chỗ sai,... y như mấy người tự cao tự đại coi thường người khác vậy.
còn cái mẽo cấm ở đây là xuất khẩu con chip có tốc độ cao hơn mà mẽo đã chỉ định cho tụi tàu. Chip dưới tốc độ cho phép thì được. Sản xuất chip theo bản thiết kế thì được, nhưng tốc độ nhanh hơn mà mẽo đã chỉ định thì không được bán cho tq. Như đã nói ở bình luận đầu tiên của mình, mẽo không thể cấm tàu tự sản xuất được. Ở đây tàu nó nhờ công ty của mẽo sản xuất, chứ không phải tự sản xuất.
lý của bác là tàu cấm nhà máy chip của mẽo thì hông khả thi, vì tàu không có công nghệ, phải ưu tiên và dụ dỗ mấy công ty đó vô tàu để tàu có thể cũng có mấy công nghệ đó, dù là công nghệ cũ đi chăng nữa. Ủa mà có chip vi xử lý nào của mẽo được sản xuất tại tàu đâu? Chỉ có chip ram, chip nhớ thì theo mình thì có.
datvn
TÍCH CỰC
một năm
Con chip của FPT có phải làm chậm không nhỉ?
@datvn Không biết nên vui hay nên buồn nếu Việt Nam phát triển mạnh mẽ đến mức Mỹ phải cấm.
@Alex.vip Để làm gì ?
@datvn chậm lắm rồi pa
@Still Alove Tức là chứng minh đc bạn đã đạt đến đc 1 level khiến Mỹ phải lo sợ và phải đấm bạn .
Cười vô mặt
Dịch lại cho đúng là: xài thiết kế của tây thì chạy nhanh, giờ bị cấm không được xài nên chậm lại
@nightwish47 Thiết kế của TQ nhé, nhưng công nghệ máy móc với phần mền sản xuất thì do Mẽo nắm nên nó áp lệnh hạn chế, không muốn hạn chế thì phải tự chế tạo được cái máy sản xuất của riêng mình TQ không sử dụng máy móc hay phần mềm của Mẽo
Đúng bài
Mỹ thật sướng họ có quyền "tự do" cấm tất cả các đối thủ tiềm năng. Cấm đối thủ phát triển. Đúng là xứ tự do làm gì cũng được.
@TonyWu Tôi mới đọc bài tinhte thôi.
Mà bạn hay “lạy” người khác lắm ah?
@trieunam vậy ko biết thông tin thì im lặng mà đọc

tôi thường lạy những người chết.
@TonyWu Người chết thì chỉ cần khấn,vái thôi bạn ơi.
Ngoài cha mẹ ra.
Những người hay quỳ lạy thể hiện sự thấp hèn,tiểu nhân,nịnh bợ…cái này ko biết có do di truyền ko😃
@TonyWu Tôi cmt sai hay đúng cũng ko có gì to tát cả.
Bạn vì vấn đề này mà “lạy” tôi,chứng tỏ bạn cũng quen quỳ,quen đi bằng gối rồi đấy.

Tôi gửi bạn bức hình để sau biết “lạy” đúng nơi,đúng chỗ,đúng mục đích và chuẩn phom dáng nhé.
Kinh tế TQ đứng hạng 2, giờ ai cũng phải kiêng dè =))))
nước nhỏ yếu, bị Trung Quốc ăn hiếp thì ghét cay ghét đắng tụi nó, tui cũng rất ghét TQ. Nhưng chắc dân nước nó thì tự hào dân tộc dữ lắm, xét chả thua bố con ai, kể cả kt, quân sự và công nghệ.
@trongtri27 TQ nhỏ, yếu!!??
Hùng mạnh chứ
@MinhHy Nguyen dư dấu phẩy á
anhtkl
TÍCH CỰC
một năm
Ở 1 diễn biến khác, khi mà EU ra lệnh tất cả máy bán ra tại thị trường EU phải có cổng Type C thì có 1 bài hậm hực gọi là "kềm hãm khả năng tạo ra các cổng mới". Còn đây buộc phải làm chậm tiến trình xử lý, tạm dừng sản xuất thêm và thay đổi thiết kế của họ vì Washington. ko liên quan lắm nhưng mình thấy hài hài sao đó 😆)))
@anhtkl Lưỡi ko xương nhiều đường lắt léo mà
Cười vô mặt
Vị chi là nếu k bị Mỹ cấm thì Tàu đã thiết kế con chip 5Thz rồi đó hả 😂😂😂😂🤣🤣
@baotuan ko, nhưng nếu k cấm thì sợ nó làm dc con chip ngon hơn, cạnh tranh với các con chip của Mỹ
@baotuan Nhìn Heo Quay hiện tại đi, Trump không đập nhanh nó trùm 5G toàn cầu lâu rồi.
Thôi thôi. Yếu thì nhận đi, còn văn vẻ làm như mạnh lắm vậy. Ba con chip ghẻ này anh em tinhte làm cả thúng còn đc bày đặt nổ, đúng bản chất tàu 😆
là sao ko rõ ràng. Làm sao Mỹ biết nó làm chậm lại hay ko? Khá mơ hồ.
elgato
TÍCH CỰC
một năm
@ricky0090 Nói ví dụ cho đơn giản.
Tàu đặt in con dấu tròn bằng máy in laser jet mỹ OK.
Tàu đặt in con dấu tròn bằng máy laser màu, mỹ hốt xác nó.
@ricky0090 nó nói vậy chứ thử hãng nào làm chip nhanh cho china thử cái là phá sản lun đó bạn
mấy anh Mẽo chơi kỳ, không chạy đua được công nghệ thì lại cấm. Không biết mấy anh sẽ cấm được bao lâu, liệu có 1 ngày Tung Của đủ lông đủ cánh bùng nổ ra thì lúc đấy liệu nhiều cty Mẽo có mất thị phần. Em không biết các ngành khác thế nào, chứ lập trình là em thấy Tung Của nhiều tool, thư viện miễn phí mà tính năng và hiệu năng ngang mấy anh Mẽo trả phí rồi. Hi vọng các anh tiếp tục chạy đua công nghệ, để mà người dùng được hưởng những cái tốt nhất với chi phí rẻ nhất, chứ cấm đoán chỉ là giải pháp tạm thời thôi
@devil214119 Càng cấm thì sẽ kích thích dân nó tư duy làm cái của riêng mình rồi một thời gian cũng tự chủ được thôi . 20 30 năm nữa TQ không thể thu nhập đầu người cao như Mỹ nhưng những thứ khác có thể ngang cơ .
Cười vô mặt
@devil214119 Mẽo dư biết chả cấm được bao lâu nữa =))
Anh em Trung Quốc đâu, tổng tiến công, cấm vận lại nước tư bản giãy chết đi nào, cho nó chậm lại nào
@mylong_518 Có vẻ cả lũ khựa nói tiếng Việt ở đây
trong bài bạc ai có lợi thế thì dùng thôi, đâu ai ngu đâu, có lợi thế thì triển thôi, trong thế giới rộng lớn, mình mà ko hành động thì nó leo lên đầu, vậy thôi. Dễ hiểu mà..
Lươn
Cười vô mặt
Khựa thâm nên phải ga tay trừng trị là đúng, chứ không nó ăn cắp ko chừa thứ chi hết. Áhihi ýhaha
Ghê vậy tưởng nổ quá giờ bớt lại
@Manhtoan112 thấy viết bài là lươn rồi, lúc thì nâng mình lên, đạp người khác xuống, lúc thì nói hạ cái này xuống chứ biết đâu trong đó gặp khó ém bài, lươn mà... =))
mình mạnh, mình giỏi thì sao phải sợ, đúng là nổ banh nhà lồng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019