Các phụ kiện mình đang xài cho con MacBook Pro của mình, anh em thì sao?

Duy Luân
14/8/2020 21:46Phản hồi: 239
Các phụ kiện mình đang xài cho con MacBook Pro của mình, anh em thì sao?

Đây là các món đồ mình dùng với chiếc MacBook của mình. Có những cái mới mua gần đây, có những cái đã mua từ con MacBook Pro 2016 rồi. Chia sẻ lại với anh em, và anh em cũng share lại về những món phụ kiện mà anh em đang dùng cho MacBook của mình nhé.

3 cục sạc + 3 sợi cáp USB-C chính hãng 😆

Hồi xưa lúc mình mới mua MacBook Pro 2016 thì chưa có cục sạc đa cổng nào hỗ trợ cổng USB-C, các hãng như Anker, Aukey, Mophie… cũng chưa kịp ra mắt những cục sạc bên thứ 3 hỗ trợ USB-C Power Delivery với công suất đủ cao để dùng cho MacBook Pro 15" nên mình đành cắn răng cúng tiền cho Apple.

Mình rất ghét việc để quên sạc, khi đó công việc của mình sẽ bị gián đoạn, nên mình mua 3 cục là vậy: 1 cục luôn nằm trong ba lô, 1 cục nằm trên bàn làm việc ở nhà, và 1 cục để trong công ty. Tương ứng với 3 cục sạc thì phải là 3 sợi dây USB-C hỗ trợ Power Delivery, đương nhiên rồi.

Đợt đó MacBook Pro 2016 15" cũng mới về Việt Nam nên phụ kiện cũng chưa thể mua được, mình phải nhờ anh @sonlazio mua giùm mình nhân dịp ảnh đi Nhật công tác. Đi kèm theo máy đã có 1 cục, nhờ mua thêm 2 cục nữa + 2 sợi dây, mình nhớ là đâu đó tầm 6-7 triệu đồng gì đó.

Hiện nay dù đã đổi sang MacBook Pro 16" nhưng mình vẫn xài 3 cục sạc này vì công suất của nó là 87W, không lệch nhiều so với mức 96W của con 16" nên tận dụng luôn chứ không lẽ đi mua lại thì phí quá. Lúc mình chạy các tác vụ rất nặng, cục sạc 87W vẫn đủ để sạc pin chứ không bị tuột pin như các cục công suất nhỏ hơn (đã từng thử vừa chạy nặng vừa xài cục 45W để sạc, kết quả là pin vẫn tuột chứ không kịp sạc).

Hub USB-C HyperDrive Slim 8 trong 1

Mình mua cái hub USB-C này 2 năm trước, bài trên tay nè, anh em xem qua nhé. Mình thích cục của HyperDrive vì nó mỏng nhẹ, đẹp, có đủ cổng mình cần dùng như USB-A, HDMI, và có cổng Ethernet. Mình ít khi cần xài hub này vì máy chiếu trong công ty thì đã có đầu đổi USB-C sẵn, phụ kiện của mình giờ cũng chuyển hết sang dùng USB-C rồi nên nhu cầu USB-A rất hiếm. Nhưng mình vẫn luôn để cái hub này trong balo, lỡ cần xài thì có ngay, không bị gián đoạn công việc.

Cái cổng Ethernet trên hub USB-C này khá vui, nhìn nó mỏng lắm không biết sao mà nhét cáp vào được, nhưng không các bạn ạ, nó vẫn mở ra đủ rộng để cắm cáp mạng. Mình thường dùng cổng Ethernet này mỗi khi đi sự kiện nước ngoài, vô trung tâm báo chí của mấy chỗ sự kiện thì Wi-Fi chán lắm, toàn phải xài dây mới đủ ổn định. Một số khách sạn nước ngoài cũng có Wi-Fi bèo nên phải xài dây (mình từng ở khách sạn Sofitel gì đó ở Singapore, 5 sao luôn, mà Wi-Fi lởm hơn khách sạn khu Sư Vạn Hạnh mà mình hay đi với bồ).

Đầu đọc thẻ SD và microSD của Satechi

Quảng cáo

Cục này được @cuhiep tặng nhận một dịp ổng đi công tác Mỹ hay nước nào đó quên rồi. Mình hiện xài cái đầu đọc thẻ này khi ở nhà, mình để sẵn trên bàn làm việc để không phải móc cái hub USB-C ra khỏi balo (trên hub cũng có đầu đọc thẻ, mà lười lấy ra lắm).

Mình thích đầu đọc thẻ này của Satechi vì nó nhìn có vẻ rất bền, khe cắm thẻ nhớ có nẩy nẩy (một số loại chỉ nhét vào thôi, không có nẩy, cảm giác nó không đã lắm). Ngoài ra, sợi dây USB-C của đầu đọc thẻ này đủ dài để khi cắm vào cổng USB-C thì nó không che mất chỗ của một cái phụ kiện khác nếu có.

aluminum-type-c-uhs-ii-microsd-card-reader-adapter-usb-c-satechi-329444_1024x.jpg

Mình từng dùng 1 cái đầu đọc thẻ SD của SanDisk, giờ vẫn còn trong balo đây, nhưng phần thân của nó bự quá nên nhiều khi cắm thêm phụ kiện khác vào thì hai thằng đụng nhau, rất chật chội, thậm chí không cắm được. Đầu đọc thẻ SD của SanDisk này hồi xưa cũng nhờ anh Sơn mua lúc ổng đi Nhật, hình như $60 hay gì đó. Thời USB-C còn mới thì giá đắt lắm, giờ thì phụ kiện USB-C đã rẻ và dễ kiếm hơn nhiều rồi.

Bao da Khắc Tên dùng khi nhét vào balo

Mình mới được cuhiep tặng cái bao da này sau khi Khắc Tên nâng cấp nhiều phiên bản. Bao da này mình xài chủ yếu vì đẹp thôi chứ mình cũng không cần bảo vệ gì căng thẳng, nhưng thôi kệ, sẵn nó tăng thêm một lớp bảo vệ cho MacBook Pro 16" thì cũng hay. Mình nhét máy vào cái bao da, sau đó nhét bao da này vô ba lô.

Giá của cái này không biết, anh em lên Khắc Tên xem nhé. Link nè: https://khacten.com/danh-muc/laptop/macbook/

Quảng cáo

Chuột Logitech M331 và Magic Trackpad 2 + Magic Keyboard đen

Mình hiếm khi xài chuột M331, chủ yếu để ở nhà lỡ lâu lâu thèm bắn game quá thì cắm vô xài thôi. Ngày xưa thì nó nằm trên công ty để mình xài chung với Mac Mini, nhưng dạo gần đây mình toàn work from home và chỉ dùng laptop chứ không cắm ra màn hình nên cũng ít khi đụng tới, game thì cũng không có thời gian chơi.

Còn Magic Trackpad và Magic Keyboard thì dùng khi cắm ra màn rời (lúc đó mình sẽ gập MacBook lại). Trải nghiệm gõ với Magic Keyboard rất tuyệt vời, mình rất thích, êm, nhanh. Thêm vẻ ngoài màu đen nữa lại càng đẹp, để trên bàn làm việc nhìn sexy lắm. Có điều giá không rẻ, năm ngoái mình mua hình như 3-4 triệu gì đấy.

Magic Trackpad thì mình cũng có mà ít dùng hơn, khi dùng màn hình rời thì mình vẫn thích dùng Logitech M331, cảm giác nó thân thuộc và nhanh nhạy hơn.

Và cuối cùng: cái balo thần thánh đã theo mình gần 7 năm nay

Balo này đã từng giới thiệu với anh em, nó của LowePro, mã là CompuPhoto Day 250. Ba lô này hay ở chỗ có ngăn riêng đựng máy ảnh, bên trong cực kì rộng rãi, và đủ chỗ cho laptop 15", ngoài ra còn có ngăn riêng để đựng iPad (để vừa con iPad Pro 12,9 luôn). Nó còn có túi lưới nhét chai nước để đi du lịch rất tiện.

Mình mua cái ba lô này vào năm 2013, giá thời đó khoảng 1,6 triệu đồng. Giờ thì mã này hết hàng rồi, hãng cũng không làm tiếp nên rất khó mua, còn không thì toàn hàng fake chất lượng rất dởm. Trong khi đó con balo của mình ngoài chuyện bị phai màu ra thì không có gì hư hỏng, mọi thứ vẫn còn chắc chắn, nhất là các mối nối của quai đeo.

Giờ vẫn chưa kiếm được cái nào ưng ý để thay, nên thôi cứ xài tiếp. Ghê thiệt, 7 năm rồi. Nó là món đồ công nghệ cũ nhất mình còn giữ lại xài mỗi ngày 😃)
239 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

RockyChen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mod cho hỏi mình dùng sạc này vừa sạc vừa dùng cho macbook pro 13 2019 i5 (2 cổng TB3) có hại cho máy không. Vì thấy công suất nó là 45W , sạc zin là 61W cũng không chên lệch nhiều, cũng thử qua thấy pin không tuột (dùng được tầm 5h thì hết pin cục sạc, pin máy vẫn còn 100%) nhưng sợ hư hỏng linh kiện máy. Minh chỉ sử dụng nhẹ nhàng văn phòng với lướt web và xem phim. Tại không thích lúc nào cũng kè kè cục sạc và phải ngồi gần ổ điện, cảm ơn mod !

Cục sạc đó đây https://www.xiaomiviet.vn/sac-du-phong-xiaomi-mi-powerbank-20000mah-gen-3.html
@18K Con C mophie không thấy ghi tải được nhiêu W, nên chắc ăn mình sẽ chọn Belkin. Vì Power Delivery nó cũng yêu cầu cáp ngon nữa
@18K Belkin toàn đồ certified, bán trong Apple Store, không lo 😆 sợi belkin Thunderbolt 3 kia mình từng xài rồi, ok đó
256abc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@RockyChen cục này không ổn lắm ạ, xài tạm thì được, em có mua xài (không sạc cho lap) thì có một lần rớt nhẹ, sau đó sạc ko vào nữa
RockyChen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@256abc Mình thấy vừa dùng vừa sạc vẫn lên pin bình thường, mình dùng tác vụ nhẹ nhàng à (nhiệt độ khoảng 40-50 độ), lúc xài nặng mới dùng sạc zin theo máy, nhưng chỉ lo dùng lâu nó bị chập mạch máy hay hư hỏng gì thôi. Lúc trước dùng cho con surface pro 6 thì ngon lành nhưng mac thì hơi lo.
Trước đây xài Win ko quan tâm nhưng khi xài Mac rất thích mua phụ kiện! Đang xài mấy cọng cổng C của Belkin & Ugreen, miếng dán 5in1 của JRC, phủ phím, miếng lau màn của JRC, túi chống sốc của Tucano cũng như Hub của Orico 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
[Zeus]
CAO CẤP
4 năm
@crazysexycool1981 Ui lão nhân gia ngài đã lên đời mác sờ búc rồi đây. 😁😁😁
@[Zeus] Lên được 1 thời gian rồi mà E 😁
tintin.com
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Ravpower, Aker, Aukey 2 ports 90W
@tintin.com Mình đang thiên về chiếc HyperJuice mặc dù giá khá mắc 😄
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
Thiếu AppleCare nha. hehe
Cái này mới quan trọng nhất nè
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
@zerolove77 Haha. Bác nói cứ như đùa.
Bác có hiểu AppleCare là gì không? Nó là Serivce, được quản lý và cấp bởi Apple.

AppleCare không phải cứ muốn đăng ký là được đâu, phải được Apple duyệt, đồng bộ thông tin với thiết bị, cấp mã hợp đồng.... Rồi lúc đó mới check được trên trang chủ và trong Apple ID.

Đăng ký xong có xác nhận của FPT hoặc xác nhận từ Apple luôn.
Mã hợp đồng được trả về trong Apple ID. Check được trên trang chủ cũng như toàn bộ hệ thống Apple.

Như thế này đã chính thống chưa bác 😆
Đăng ký bên em đấy nhé.
AppleCare fpt.png
AppleCare Apple.png
tintin.com
TÍCH CỰC
4 năm
@boyhk_206 Vừa mua xong rồi
caoranhma
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng sắm sẵn sạc ở nhà và cty riêng, đi đường chỉ xách theo thân máy đi thôi
@caoranhma Thực tế Macbook thường cho vô balo nên dư sức mang theo cục sạc 😎
sdawhai1
TÍCH CỰC
4 năm
Hub cho Macbook thì mình xài của Choetech 9-in-1, full hết các cổng và đặc biệt là có cổng VGA, nên trình chiếu được trong mọi tình huống. Giá lại rẻ hơn con HyperDrive nhiều, săn deal mua được khoảng 800k 😆
https://www.lazada.vn/products/hub-usb-c-bo-chuyen-doi-trung-tam-usb-c-9-trong-1-choetech-voi-hdmi-4k-nguon-dien-pd-100w-usb-30-ethernet-rj45-vga-60hz-dau-doc-the-tfsd-cho-macbook-proair-macbook-imac-i491866190-s956298148.html?spm=a2o4n.store_voucher.0.0.285e7510Kw2xq7&mp=3
@tintin.com Quan trọng còn ở hình thức nữa, các cổng kết nối thiết kế có ưng mắt ko 😁
tintin.com
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Anker thiết kế xấu lòi 😃, không xịn xò như Ravpower (ý kiến cá nhân)
@tintin.com Với mình thấy đẹp & hợp gu 😁
nhatvertex
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sdawhai1 Bác mua luôn sạc GaN 100W của Choetech đi, đảm bảo không thất vọng, dùng chất lượng lắm
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Mình chỉ mua thêm con chuột xiaomi là đủ. Xài mac 2015 đủ cổng kết nối khỏi phải mua đầu chuyển😁
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
@crazysexycool1981 2 năm rồi anh không phải k quen mà xài thấy không đã bằng chuột. còn đi cafe thì vẫn xài trackpad
@Bui Duy Loc Ngộ nhỉ, trước đây khi còn xài Win thì A cũng 100% thời gian sử dụng với chuột nhưng khi chuyển sang Mac A thấy chuột là thứ vô cùng thừa thãi vì các thao tác trên trackpad đã quá tối ưu với Mac 😁
@The_Hobbit_AK tinhte có chức năng "bỏ qua" ấy, bấm để avoid loại vô duyên đi comment dạo này.
shenlong2210
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 thấy chú nghề chụp ảnh mà chú lại bảo xài mac không cần chuột, chú quay cái video hằng ngày chú xử lý ảnh bằng trackpad để mọi người xem với.
Haha....Mod tuổi trẻ có khác. Thấy mod tả các món rồi tới cái balo là nể rồi vì đeo nó lên vai chắc cũng nặng lắm.
@schtroumf Có nhét hết vào đâu bạn. Bàn phím, chuột... nhét vào chi 😁
@Duy Luân Uhm...m thì chỉ đem cái iPad 12.9 và cây pencil thôi. Balo thì đựng thêm...bộ vệ sinh răng miệng ( tăm nước và bàn chải đánh răng với cây kem đánh răng nhỏ ) nữa à nên rất gọn nhẹ hehe...
mình thì dùng windows với con chuột có dây
vẫn ngon
ko cần nhiều, tất cả phụ kiện đều là .. ko cần thiết lắm
@HpDellIBM Chuyển sang Mac xài thử đi, thay đổi cách nghĩ liền 😁
@HpDellIBM Đủ cổng kết nối vẫn tiện nhất
@NguyenDangCong Cũng tuỳ, nếu có nhu cầu thì tiện, ko có nhu cầu thì cảm thấy thừa thãi, ko cần thiết 😎
ở nhà xài máy bàn, tới cty thì cty phát laptop
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
Mình dùng full combo táo cho mac mình thêm hub chuyển và dán skin toàn bộ
@Jinnie KTL Mình cũng dán combo toàn bộ máy cả bên trong lẫn bên ngoài, đó là miếng JRC 5in1, bạn xài loại nào thế? 😎
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Ah mình xài moccoll hay gì ah vì loại này k có chữ của thương hiệu trên miếng dán
@Jinnie KTL Mình ko biết loại đó, chắc ngoài thị trường có nhiều loại noname 😄
Đúng là có điều kiện. Đống phụ kiện kèm theo chắc bằng nửa con Mac 😆
@JoseyHan Thì đúng là có điều kiện mà, ko thì sao dám chơi ngần ấy thứ phụ kiện xịn thế kia 😁
se7enx18
ĐẠI BÀNG
4 năm
Về bộ sạc thì e giống bác, lúc nào cũng có 2 bộ ở công ty và ở nhà riêng

Sạc 65W giờ rẻ bèo

Còn mớ phụ kiện kia thì cồng kềnh quá 😁 E xài hết bluetooth với cloud, khỏi hub gì lằng nhằng
@se7enx18 Mình cũng xài cloud nhưng vẫn mua thêm hub (hình như 2-3 loại khác nhau) vì giờ hành chính tiện ngồi máy tính nên cứ cắm hub để kết nối 1 số thứ ngoại vi 😎
Vác cái balo mod đi chắc e gãy bố lưng 😆) đi đâu chỉ cần mang lap và sạc là đủ. Ko chuột, ko húp hiếc gì cả 😁 sạc thì mình dùng con zmi trio, mang theo cọng cáp c to lightning là đủ cho cả đt lun
@thanhdat3796 Mấy đồ đó mình để ở nhà cả mà, chứ không có nhét ba lô. Ba lô là laptop + sạc + hub, hết
Mình mua cũng nhiều nhưng cuối cùng chả dùng mấy, đến máy còn để không tuần dùng 1:2 lần
@bomduc Bạn dư đồ phụ kiện gì liên quan đến Mac ko, biết đâu mình có hứng 😋
k xài mac nên cũng tiết kiệm được một đống tiền mua phụ kiện cho nó 😆
@ngthvinhhvkt Xài Mac chả hiểu sao lại có hứng mua thêm 1 đống đồ phụ kiện tạp nham, trong khi trước đây xài Win hiếm khi nào thấy tốn tiền vô lý như vậy 😁
@ngthvinhhvkt Chuẩn bác
Mình:
1 sạc+ 1 cáp portable + 8in1 adater + 1 boundary supply backpack +1 Peak Design V2 Backpack + 1 cái màn cùi bắp LG 2k =)) + Apple Magic Mouse 2 ( Cực ít khi dùng ) + 1 usb ( Dual Type C and Type A ) cho việc in ấn.
@quyetbuu991 Mình thì 1 sạc - vài cáp các cổng - Hub 4in1 của Orico - túi Tucano - phủ phím - JRC 5in1 - bàn phím cơ - bàn phím bluetooth ko cơ, ko xài chuột, USB cùng 1 đống cổng chuyển đổi 😅

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019