Các tiêu chí chọn mua laptop cho nữ
Lê Huyền Vân
19 ngàyBình luận: 96
Các tiêu chí chọn mua laptop cho nữ
Khi chọn mua bất cứ sản phẩm hoặc thiết bị nào thì cả nam và nữ đều có những tiêu chí riêng và đôi khi hoàn toàn khác biệt. Đối với các thiết bị công nghệ, chúng ta càng thấy rõ những khác biệt đó. Cũng là một người dùng nữ, hôm nay mình chia sẻ về những điều mà các bạn nữ cần quan tâm khi mua laptop.

Thiết kế đẹp, màu sắc đa dạng

laptop cho nu6.jpg

Khác với các bạn nam, các bạn nữ thường bị thu hút nhiều hơn bởi ngoại hình của sản phẩm. Chưa cần quan tâm tới chiếc laptop này có gì nổi bật hay không, chỉ cần thiết kế đẹp, màu sắc hợp mắt là đã lọt ngay vào mắt xanh của các bạn gái.

laptop cho nu8.jpg
Đối với các bạn nữ, laptop không chỉ là một công cụ làm việc mà còn là một phụ kiện thời trang. Nên khi mua laptop những tiêu chí được đưa ta thường là sở hữu màu sắc bản thân yêu thích, trông tổng thể thanh lịch, phù hợp với cá tính, hợp với bàn làm việc, đôi khi có thể mang ra quán cà phê làm phụ kiện chụp hình.

Hiện tại trên thị trường có rất nhiều những mẫu laptop dành cho các bạn nữ với đa dạng màu sắc, bên cạnh 2 màu cơ bản trắng và đen thì còn có hồng, xanh navy, tím, đỏ, cam,... Thiết kế mặt ngoài của laptop cũng đa dạng không kém khi không chỉ có dạng trơn đơn điệu mà còn có các kiểu nhám, vân kẻ sọc, chí cũng có khi là vẽ hoa văn,...
Về thiết kế thì tuỳ theo cảm quan của mỗi người mà có một tiêu chí riêng về cái đẹp. Đến của hàng, cái nào “đập" vào mắt mình đầu tiên thì cứ xem và tìm hiểu thêm về nó.

Mỏng nhẹ, gọn gàng

laptop cho nu4.jpg
Cũng giống như việc lựa chọn điện thoại, mỏng, nhẹ cũng nên là tiêu chí được đặt lên hàng đầu dành cho các bạn nữ. Hơn hết, các bạn nữ khi đi làm hay ra ngoài thường không đeo những chiếc balo to cồng kềnh, quá nặng mà sẽ ưu tiên những chiếc balo nhỏ, nhẹ, hoặc túi xách cho gọn gàng. Do đó những mẫu laptop rút gọn, all in one sẽ mỏng nhẹ vừa đủ đáp ứng cho nhu cầu mang đi. Bên cạnh đó, những mẫu máy như vậy cũng thường có thiết kế tổng thể thanh lịch và trông sang trọng.

Viền mỏng

Tiếp đến, khi mở máy ra màn hình là thành phần quan trọng ảnh hưởng trực tiếp đến trải nghiệm khi làm việc, khi sử dụng laptop. Đi kèm với vẻ ngoài đẹp, laptop cũng nên sở hữu viền mỏng, sexy tương xứng. Hiện tại hầu hết các nhà sản xuất đều đã thu hẹp viền màn hình của laptop và mở rộng diện tích hiển thị ra đáng kể mà kích thước chung của máy vẫn giữ nguyên, nhỏ gọn.
Khi tham khảo laptop ngoài nhìn bên ngoài, các bạn cũng nên mở máy lên trải nghiệm tại chỗ với màn hình, với bàn phím. Cứ gõ thử, tìm kiếm bất cứ thứ gì để xem, để có cảm nhận rõ ràng khi sử dụng thực tế, để biết được là màu sắc hay hiển thị trên màn hình đó mình có thật sự thích không. Bất cứ cửa hàng nào cũng có máy trưng bày, cho người dùng trải nghiệm, nên đừng ngần ngại mà dùng thử, xem thử.

Hiệu năng

laptop cho nu7.jpg
Đây hầu như là điểm yếu chung của các bạn nữ khi đi xem laptop vì các bạn thường không hiểu các thông số được thể hiện là gì, chipset, RAM, ROM như thế nào là mạnh yếu và phù hợp.

Vì ngoài yếu tố đẹp mắt, thiết kế mỏng nhẹ phù hợp với nữ, hiệu năng của máy cũng cần phải đủ để đáp ứng được nhu cầu sử dụng, cho mục đích mua máy. máy chỉ đẹp mà sử dụng con chip lỗi thời, hiệu năng yếu, không đáp ứng được nhu cầu công việc hay ngành học cũng không được. Giả sử công việc thiên về thiết kế thì nên chọn phần cứng tối ưu về đồ hoạ, nếu nhu cầu sử dụng cần mở nhiều tab, nhiều cửa sổ cùng lúc thì nên ưu tiên chọn máy có nhiều RAM.

Nếu không biết gì về thông số cấu hình, bạn nên tham khảo những bài viết hoặc video review về chiếc máy bạn đang thấy hợp mắt, xem hiệu năng như vậy có đáp ứng được chưa.

Các tiện ích bổ sung

laptop cho nu3.jpg
Ngoài ra, chiếc laptop được tích hợp các tiện ích như đăng nhập bằng vân tay hay màn hình cảm ứng và đặc biệt có thể gập 360 độ cũng là những tiêu chí đáng để các bạn cân nhắc. Vì nó sẽ khiến việc sử dụng tiện hơn, mà với các bạn nữ thì càng thể hiện được sự sang chảnh càng thích.

Ngoài ra cổng kết nối cũng là yếu tố cần được quan tâm cho chị em sắm laptop mới. Nhu cầu sinh viên thường xuyên thuyết trình thì cổng VGA, HDMI ngay trên máy tính là điểm cần lưu ý để tiện lợi hơn. Tuy nhiên những máy có cổng này thường khá dày hơn so với các máy khác không có. Nếu vẫn chú trọng yêu cầu máy mỏng nhẹ thì có thể chấp nhận không có 2 cổng này, thay vào đó sẽ cần mua thêm adapter đi kèm. Khe đọc thẻ nhớ cũng là một tiện ích đừng quên nếu bạn có nhu cầu đó.

Cuối cùng là việc hỗ trợ sạc qua cổng USB-C trên máy cũng là điểm cần quan tâm. Nếu laptop có hỗ trợ tính năng này thì có thể dùng cục sạc của điện thoại thông minh, gọn gàng hơn mà cũng nhẹ hơn so với cục sạc của những laptop thông thường vốn khá nặng, lại luộm thuộm dây nhợ.

Giá bán

Cuối cùng, đây mới là tiêu chí quan trọng vì nó liên quan đến hầu bao của mỗi người. Tuỳ vào túi tiền của bạn mà có lựa chọn phù hợp. Không nên lựa chọn một chiếc laptop có màu đẹp, rẻ nhưng hiệu năng không đáp ứng được nhu cầu công việc, máy chạy chậm như rùa bò lại càng bực mình. Ngược lại, mua máy giá cao nhưng có nhiều thứ không dùng đến thì lại quá phí phạm. Do đó nên tham khảo và cân nhắc đến nhu cầu, mục đích sử dụng của mình mà hãy quyết định. Nhất là các bạn nữ là những người hay bị lung lay và mua theo mà không biết trước được.

Các bạn còn có những tiêu chí hay lời khuyên nào nữa, cùng chia sẻ với mình nhá!
nhtphuc
TÍCH CỰC
16 ngày
Từng được mấy bạn nữ nhờ tư vấn, mình cũng tư vấn nên mua lap này, không nên mua lap kia, cấu hình thế này, đừng chọn cấu hình thế kia. Cuối cùng hôm sau nó mua một cái khác hoàn với những cái hôm qua đã tư vấn. Hỏi lý do tại sao thì câu trả lời ngắn gọn: tại nó đẹp
ntanhvn01
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@hoantranbk Tại anh tư vấn đẹp trai mài ơi
@nhtphuc 1 đứa e nhờ tư vấn máy win giá tầm 15tr. Tìm hiểu tư vấn vừa mỏng vừa nhẹ cấu hình ổn áp các kiểu. Cuối cùng em nó ra tiệm quất con mac hơn 30tr chả liên quan j win chỉ vì nó đẹp! 😆
@angel2706 haha, người mua hàng phụ thuộc cảm xúc mà 😁
NHAN-TS
TÍCH CỰC
16 ngày
Với nữ, đơn giản chỉ 2 tiêu chí: đẹp, nhanh, ổn định (lỗi phần cứng). Vì với chị em, laptop mà hay lỗi là lap dỏm, không đẹp thì ko bao giờ dám đem đi cf, chill with laptop 😆
nhtphuc
TÍCH CỰC
16 ngày
@NHAN-TS Tiêu chí đẹp đè bẹp hết các tiêu chí còn lại
NHAN-TS
TÍCH CỰC
16 ngày
@nhtphuc Đẹp chiếm 80%, còn lại là ổn định bác ạ 😃
ntlvn
TÍCH CỰC
16 ngày
@NHAN-TS Nhận xét của bác huề vốn vãi, nam giới chẳng lẽ ko thích máy đẹp, nhanh và ổn định (nếu tài chính cho phép). Đám con gái có cái củ chuối là thích máy đẹp hào nhoáng, chỉ đẹp là khoái mà ko quan tâm đến chất lượng build hay vật liệu chứ chưa nói tới cấu hình.
NHAN-TS
TÍCH CỰC
16 ngày
@ntlvn Với nam, tiêu chí: cấu hình, bền, còn đẹp là thứ yếu nhé bác, bác để ý thứ tự tiêu chí mình liệt kê, độ ưu tiên nó sẽ giảm dần.
@NHAN-TS Vậy là 3 tiêu chí chứ
Lap đẹp quá
Xavier-Au
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@Nam Air Nó nè
@Nam Air Đẹp vậy mà đc có 1 ảnh 😅
@Nam Air Lap này phải có tản nhiệt Senko thổi về phía người dùng nữa là ổn
@Nam Air lap nào cơ, sao mình không thấy cái lap nào nhỉ
Yêu quá
MrNamN
TÍCH CỰC
16 ngày
Nam thì chú trọng tính bền, thực dụng, trâu bò...
Còn nữ thì đúng là đẹp, cute là hốt...
@MrNamN Mấy cái ảnh trong bài. Nhìn dán đống tem thấy gớm.
@MrNamN Đùi đẹp ghê
@Google [bot] Đùi có dán tem nào đau bạn?
ntanhvn01
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@killed Ý bạn là tem bị bóc rùi hả
virus912
TÍCH CỰC
16 ngày
Chị em thì chỉ cần đẹp và nhẹ là được, mấy nàng chả quan tâm intel hay amd, cấu hình hay tản nhiệt này nọ đâu.
mhhung
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Chỉ cần đẹp là đủ
Xavier-Au
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Cái bàn xấu xí! Nhìn thấy ghét hà
vitozz
TÍCH CỰC
16 ngày
@Xavier-Au làm gì có cái bàn nào đâu bác?

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBoobsBerry HétLa |
ntanhvn01
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@Xavier-Au Bàn tay để sai chỗ =))
Nhìn " Lap vế" hình mẫu nhớ hồi xưa dắt bạn gái cũ đi mua laptop quá , hic tiếc là ko ai "lừa" được ai nên đường ai nấy đi
Hun cái nè
Các bác biết ban đầu thứ gì đập vào mắt trước khi mình click vô bài này không?
😆
| Sent from Chuyên-Gia-Cà-Chớn®️️️ using any device |
Giời ạ!
Cảm ơn mod
Cặp đùi trắng zữ 🤣
wink
CAO CẤP
16 ngày
Ko coi thường nhưng nói thẳng nữ chắc chắn nên chọn loại nào bền vào, tìm mấy dòng business của các hàng dell hp thinkpad (loại bảo hành 3 năm) mà chơi. Còn đến đâu thì tùy theo túi tiền.

xác định lâu dài thì nên đầu tư con máy 20-25tr.
Logo trái táo 😂😂😂😂😂
Rất ít thấy nữ mang laptop ra quán cà phê. Nếu có thì đa số mang Sony Vaio, số ít thì mang Macbook Air có quả táo phát sáng.
Với nữ thì chỉ cần kiếm a người yêu nhà giàu nào đó thôi, còn laptop thì ko quan tâm !
Máy ko treo là quất.
Nhìn cover thèm... quá 😁
Mày vui tính vãi
@vn_ninja vào chỉ vì cái cover, còn nội dung thì không quan tâm lắm
mapu001
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Tiêu chí lựa laptop cho các bạn nữ, thứ nhất là nhẹ, thứ 2 là của apple =))
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019