Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Các tính năng mới của Edge: tích hợp IE Mode, ghi chú hình chữ Collections, tăng cường riêng tư

Duy Luân
6/5/2019 22:39Phản hồi: 74
Các tính năng mới của Edge: tích hợp IE Mode, ghi chú hình chữ Collections, tăng cường riêng tư
Một trong những thay đổi lớn sắp tới với Edge đó là nó sẽ có tính năng "IE Mode" để chạy các web cũ mà những doanh nghiệp vẫn còn đang phụ thuộc cho việc vận hành của họ. Chế độ này sẽ render trang web giống y như cách nó sẽ hiển thị và chạy trong IE, chỉ khác lớp vỏ ngoài là giao diện của Edge. Khi truy cập vào các trang web cũ này, người dùng sẽ chỉ thấy một icon IE nhỏ nhỏ trên thanh địa chỉ, và khi click vào các website hiện đại thì nó sẽ biến mất, không phải chuyển đổi qua lại thủ công.

Hiện nay IE vẫn đang nằm ẩn trong Windows 10 cho mục đích này, mai mốt tích hợp thẳng vào Edge luôn và Microsoft sẽ chỉ còn phải duy trình 1 trình duyệt duy nhất.

Trình duyệt Edge mới cũng sắp có tính năng Collections, nó cho phép bạn lưu các đoạn chữ, hình ảnh và link từ các trang web vào một cái hơi giống như ghi chú. Những mẫu thông tin nhỏ này sẽ link ngược lại được trang web gốc khi cần. Bạn có thể tưởng tượng bạn đang phải nghiên cứu một chủ đề gì đó cho bài luận, bạn có thể ghi chú lại tất cả mọi thông tin mình tìm thấy trước khi viết thành 1 slide hay 1 văn bản hoàn chỉnh. Collections cho phép bạn xuất thẳng ghi chú sang Excel hoặc Word luôn, khá tiện.

Microsoft cũng bổ sung các tùy chọn nâng cao về quyền riêng tư cho Edge, ví dụ như chặn các tracker theo dõi hành vi để hiện quảng cáo, đây là thứ Microsoft tập trung vào và cũng như mới quan tâm của CEO Satya Nadella. Sẽ có 3 chế độ cho bạn chọn: unrestricted, balanced, và strict:
  • Unrestricted: chặn hết tất cả mọi thứ về quảng cáo
  • Balanced mode: chế độ mặc định, chặn quảng cáo và theo dõi từ các trang bạn chưa từng ghé thăm, và bạn cũng sẽ thấy ít quảng cáo hơn
  • Strict: chế độ gắt nhất, chặn hết tất cả mọi thứ có khả năng theo dõi hành vi của bạn để hiển thị quảng cáo
Lưu ý rằng tính năng mới chỉ chặn việc theo dõi quảng cáo, chứ không chặn quảng cáo như Ads Block.

Hiện tại Edge có cho dùng thử bản thử nghiệm với nhân Chromium mới, anh em nào quan tâm thì đăng kí dùng thử nhé.

Nguồn: The Verge
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhiều tính năng hay, hóng để được test thử
@Lone hero Mình nghĩ nên vứt hẳn cái IE đó đi cho lành. Qua bao nhiêu thế hệ rồi có phát triển được đâu mà giữ hoài.
@#JK Biết là cũ nhưng mà nhiều trang web của tổ chức, chính phủ vẫn sử dụng nó. Mà bác biết là cơ quan nhà nước là chúa quan liêu, ngại thay đổi rồi đấy.
Phuhoba93
TÍCH CỰC
5 năm
Mỗi cái lướt face toàn phải ấn xem thêm nản vãi nồi. Thôi về Cent cho lành
minhchinmc
TÍCH CỰC
5 năm
@Phuhoba93 bản update mới hết r bạn
@minhchinmc
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
@Phuhoba93 Nó fix rồi mà. Mình feedback cái này cho nó từ mấy ngày đầu, hôm trước nó mail lại bảo cảm ơn đã feedback, và lỗi này đã được sửa. Thực ra thì được sửa cách đó mấy ngày rồi.
@Phuhoba93 Còn cái lỗi font bị mờ ko biết đã fix chưa nhỉ?
@Phuhoba93 Bản trên Mac khi ấn xem thêm bài viết ở facebook thì bị crash, đã gửi fêedback hy vọng sớm fix 😁
Vẫn đang hài lòng với Edge hiện tại . AdGuard là toẹt vời . Ghét mỗi vào YouTube thì phải No thanks vs Go it hơi nhiều .
@minhthuvc uBlock Origin thấy ngon hơn 😁
@minhthuvc Edge hiện tại vào Tinhte gõ comment nó cứ cà giật cà giật bực mình. Bản mới thì chưa biết sao vì chưa có thời gian test.
npdong1994
TÍCH CỰC
5 năm
Safari is the best.
@npdong1994 Safari vẫn số 1, mà xài Windows lẫn Mac nên phải xài browser nào hỗ trợ sync giữa các thiết bị. Mà ngán Chrome quá, nên Edge bây giờ là sự lựa chọn hoàn hảo 😁
Thử xem Dev MS hay GG ai giỏi hơn nào
lee131
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang sài cảm thấy ngon vl! nhưng có một số lỗi css nhưng cũng không sao! quan trọng là nó nhanh vl nhanh hơn thằng chrome vì nó méo có mấy cái của chrome nó như thằng chromium.
@lee131 Ủa edge sắp phát triển trên nhân Chromnium rồi mà bác
Mchien477
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vicktorbui Nè bác, đang bản dev nên có 1 số lỗi, nói chung dùng lướt thấy mượt hơn chrome ở 1 số page
https://www.microsoftedgeinsider.com/en-us/
@Mchien477 Riêng cái menu chuột phải rõ ràng và trực quan hơn đã thấy ăn được Chrome rồi :3
@lee131 Ban đầu trải nghiệm nó khác lạ thì nói vậy. Xài thử thời gian đi rồi biết. Chưa thằng nào qua được Chrome đâu đừng mạnh miệng thế.
Có ai bị lỗi dùng Facebook trên web, mở popup để chat nhưng mỗi lần scroll trong popup chat đó thì cả trang web bị scroll chứ k phải trong popup k
@voldermort28 À mà lúc bị lúc ko
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
@baomat1585 Vẫn còn bị bác ạ, e đang xài Version 76.0.151.0 (Official build) canary (64-bit).
tinhte2102
TÍCH CỰC
5 năm
@voldermort28 mình cũng bị, dùng bản dev, để xem thử bản canary xem sao
@baomat1585 chán ghê, tự nhiên hết cái lỗi load more tự nhiên lại xuất hiện thêm cái lỗi này 😁 còn vụ sync cũng chưa ổn định nữa, fix được hết mấy cái lặt vặt này thì ngon
Từ hôm cài mình thấy dùng rất tốt . Dùng Bing cũng ổn k cần đến Gg nhiều, lại có đổi ảnh nền hàng ngày cũng đẹp 😃 , rảnh tay có thể kéo xuống tý đọc lướt tin tức. Nói chung là nhanh và nhẹ hơn chorme
Win 8 ko có hả ae 😔
@vietanhnb1993 coming soon bác ơi, chắc hoàn thiện cho Win 10 với Mac OS đã
Vừa rồi phải mở IE để có tính năng "Save Target As" trong menu chuột phải =))
từ bài đăng bản Beta tải về dùng ngay, do là có nhân Chromium nên dùng cũng nhanh. Dùng thay Chrome luôn, so với Chrome thì cũng nhanh ngang ngửa
Mchien477
ĐẠI BÀNG
5 năm
@illusion N fiction Win 7 dùng được hay tại theme của bác vậy?
@Mchien477 em đang dùng Win 7 nhé. hồi đầu nó cho tải file cài đặt luôn chứ không như bây giờ chỉ cho Win 10
Mchien477
ĐẠI BÀNG
5 năm
@illusion N fiction Nhìn là biết win 7 test mà kkk
có ai biết cụ thể bao nhiều có big update như mọi năm không nhỉ ?
tinhte2102
TÍCH CỰC
5 năm
@Thanhtv881995 cuối tháng 5 này bạn nhé, cụ thể ngày nào thì không rõ, nhưng là update vào thứ 3 (giờ Mỹ), tức là sáng thứ 4 (giờ Việt Nam) là có
Đang dùng bản Edge Dev và thấy rất ok, không khác Chrome là mấy. Bản chính thức có đầy đủ tính năng mới thì ăn đứt Chrome luôn.
Unrestricted đâu có chặn quảng cáo :|
clapika
TÍCH CỰC
5 năm
Mình đang dùng thử cái nhân chromium và muốn thật nhanh có bản chính thức. Lý do rất đơn giản là cái này nhìn thuận mắt hơn, chữ nghĩa cũng to hơn 😁
@clapika Cùng thích vụ chữ nghĩa rõ ràng hơn Chrome :3 Giờ chỉ mong cái Translator cải tiến thêm nữa là ổn :3
xadieu92
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cho mình hỏi. Làm sam để trang chủ bing nó hiện các trang hay truy cập ở dưởi như hình trên bài vậy
dung.nq
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xadieu92 Menu bên phải nhé
Screen Shot 2019-05-07 at 21.43.45.png
xadieu92
ĐẠI BÀNG
5 năm
@silver bullet 96 Sao mình không có nhỉ
Annotation 2019-05-07 215956.jpg
Annotation 2019-05-07 224259.jpg
CVAK22
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xadieu92 Bác đang vào page bing.com thì ko có đâu, nó ở trang new tab cơ
@xadieu92 Edge Chromium bạn ơi, đang dùng edge cũ kìa
Mình muốn được thử 1 lần
chất đấy
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
Mình mấy nay xài bản Canary. Tự nhiên bản update gần đây lại bị lỗi font một số trang web... Chuẩn bị feedback cho sửa tiếp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019