Các tính năng nhỏ mà hay của LG G4: xem nhanh thông báo, tùy biến phím ảo, phím tắt camera...

Duy Luân
4/7/2015 0:39Phản hồi: 136
Các tính năng nhỏ mà hay của LG G4: xem nhanh thông báo, tùy biến phím ảo, phím tắt camera...

LG G4 có khá nhiều tính năng nhỏ nhưng rất hay: xem thông báo mà không cần mở màn hình, chạm 2 lần để mở màn hình, chạy nhanh app camera và chụp 1 tấm ảnh, tự tắt mở Bluetooth/Wi-Fi/chuông thông minh... Tất cả những thứ này sẽ giúp việc sử dụng chiếc điện thoại của chúng ta được dễ dàng, nhanh chóng và thuận tiện hơn so với cách truyền thống. Nếu bạn đang có trong tay một chiếc G4, hãy xem bài viết bên dưới và chuẩn bị máy sẵn sàng để vừa đọc vừa vọc ngay cho nóng nhé.

1. Xem thông báo mà không cần mở màn hình đầy đủ

Trên LG G4, nếu bạn chỉ cần liếc qua xem mình có những thông báo nào mới, có cuộc gọi nhỡ, tin Facebook hay SMS chưa đọc hay không, bạn chỉ cần vuốt nhẹ từ cạnh trên xuống khoảng giữa màn hình là xong. Lúc này màn hình sẽ chỉ hiển thị thanh notification mà thôi, đủ để bạn thấy những gì cần thấy, không tốn thời gian như kiểu unlock bình thường, lại tiết kiệm pin hơn một chút nữa.

2. Mở khóa bằng cách chạm 2 lần vào màn hình

Tính năng này có tên là Knock On/Off. Nó giúp tiết kiệm được nhiều thời gian so với việc phải nhấn vào nút nguồn như truyền thống, ngoài ra bạn cũng sẽ tiện tay hơn, không phải với ngón tay đi đâu cả, đặc biệt là trên các máy màn hình to như G4. Mặc định Knock On/Off đã được kích hoạt sẵn rồi, khi màn hình đang tối bạn chạm 2 lần liên tục vào để mở màn hình lên. Tương tự, khi đang ở ngoài màn hình Home thì nhấn 2 lần liên tục vào để khóa màn hình. Xong, bye bye nút nguồn.

LG còn có một tính năng bảo mật nữa cũng dựa vào cách chạm vào màn hinh. Nó có tên là Knock Code, nếu bạn muốn dùng thì mời xem hướng dẫn ở bài viết: Knock Code trên điện thoại LG - mở máy dễ dàng hơn!

3. Tùy biến thanh điều hướng: gọn hơn, tận dụng màn hình tốt hơn

Mặc định G4 hiển thị đến 4 nút cảm ứng ở cạnh dưới màn hình, trong đó ngoài ba nút cơ bản là Back, Home và đa nhiệm thì còn có thêm nút chuyển SIM thông minh. Nhưng không phải ai cũng dùng 2 SIM, thế nên bạn có thể tắt bớt nút thứ tư này để giúp thanh điều hướng của G4 trở nên gọn gàng hơn. Ngoài ra, thanh điều hướng nói trên cũng có thể được ẩn đi để các ứng dụng tận dụng diện tích màn hình tốt hơn, chỉ khi nào cần chúng ta mới vuốt ngón tay để gọi nó trở lại từ cạnh dưới.

Thêm một mẹo nữa cho các bạn: nếu các bạn không thích ẩn thanh điều hướng, bạn nên đổi màu nó sang xám thay vì đen mặc định, vì màu xám sẽ mang đến cảm giác màn hình G4 rộng rãi hơn chứ không gây cảm giác chia cắt và khó chịu như màu đen.

Tất cả những tùy chỉnh này có thể tìm thấy ở: Cài đặt > Hiển thị > Các phím chạm màn hình chính (có 3 mục: "Kết hợp phím", "Màu" và "Ẩn các phím chạm màn hình chính").

Quảng cáo

4. Chạy nhanh app camera

Rất đơn giản, ngay cả khi màn hình đang tắt, bạn chỉ cần nhấn 2 lần vào phím Giảm âm lượng là xong. App camera sẽ được khởi động lên ngay, đồng thời chụp luôn một tấm hình, nhờ vậy bạn sẽ không bỏ qua bất kì khoảnh khắc quý giá nào cả.

5. Smart Settings

Đây là một ứng dụng mới khá hay dành cho LG G4. Nó sẽ tự động hóa việc tắt bật Wi-Fi, Bluetooth cũng như đổi chế độ rung/chuông tùy theo vị trí hoặc việc kết nối phụ kiện của bạn. Ví dụ, mình thiết lập là khi mình về đến nhà thì tự tắt Bluetooth, mở Wi-Fi và đổi sang chế độ chuông. Khi mình bước ra đường thì đổi sang chế độ rung, bật lại Bluetooth (do mình có xài smartwatch). Tương tự, nếu mình kết nối tai nghe vào thì G4 sẽ tự động mở app nhạc lên. Và mọi thứ nói trên đều do máy tự làm, bạn không cần phải can thiệp thủ công gì hết trừ lần đầu tiên thiết lập mà thôi.

Để sử dụng Smart Settings, bạn vào Cài đặt > Chung > Smart Settings, trong này có đủ hết tùy chọn cho bạn. Lưu ý là khi được hỏi thì nhớ thiết lập địa chỉ nhà để máy nhận biết một cách đầy đủ và chính xác khi nào bạn ở nhà và khi nào ra đường nhé.

Quảng cáo

6. Clipboard

Khi chúng ta copy một thứ gì đó, ví dụ như file, hình ảnh hay chỉ là một đoạn chữ, dữ liệu sẽ được lưu tạm vào một khu vực gọi là Clipboard. Nếu bạn copy hay cut một thứ khác thì dữ liệu của lần copy trước sẽ bị xóa đi mất. Nhưng lỡ bạn cần copy nhiều lần từ app A trước khi paste vào một app B nào đó thì sao? Không lẽ phải nhảy qua nhảy lại giữa hai app sao? Không lo, trên G4 cơ chế hoạt động của Clipboard rất thông minh. Thay vì xóa đi dữ liệu cũ, G4 thêm dữ liệu mới vào Clipboard và lưu giữ lại những gì bạn đã copy trước đó.

Cách xài Clipboard cũng rất đơn giản: khi bạn copy một đoạn văn, một cửa sổ nhỏ nhỏ sẽ xuất hiện ở cạnh dưới màn hình. Nó chính là Clipboard, nhưng khoan để ý. Quay sang chỗ bạn định paste đoạn văn này, nhấn giữ vào ô gõ chữ thì bạn sẽ thấy 2 tùy chọn là "Dán" và "Trang lưu clip". "Dán" là paste bình thường, không có gì để nói, còn "Trang lưu clip" chính là Clipboard thông minh. Chạm vào đây bạn sẽ thấy được toàn bộ các nội dung trong clipboard, thích cài nào thì paste cái đó là xong.

7. Đa nhiệm

LG G4 có hai cách chạy đa nhiệm là chia đôi màn hình và chạy dạng cửa sổ. Mỗi cách có tình huống sử dụng riêng cũng như bổ sung cho nhau để hoàn thiện khả năng đa nhiệm. Mình đã chia sẻ chi tiết về đa nhiệm của G4 rồi, mời các bạn xem bài: 2 cách chạy đa nhiệm với LG G4: chia đôi màn hình và mở cửa sổ.

8. Các thủ thuật nhỏ khác:
  • Khi mua LG G4, bạn được tặng 100GB Google Drive trong vòng 2 năm, đừng quên lấy khuyến mãi này
  • Bạn có thể đổi theme cho máy bằng cách vào Cài đặt > Màn hình chủ > Chủ đề. Bạn hãy nhấn vào nút "Download" để tải thêm nhiều theme mới từ kho phần mềm của LG, hầu hết đều miễn phí và rất đẹp
  • Bạn có thể backup dữ liệu trên máy, bao gồm danh sách các app đã cài, những tùy chỉnh đã chọn... bằng cách vào Cài đặt > Chung > Sao lưu & Thiết lập lại
  • Phần mềm Smart Cleaning trong máy sẽ giúp bạn dọn dẹp bộ nhớ trong một cách nhanh chóng hơn. Nó cho bạn biết dung lượng trống còn lại là bao nhiêu, bao nhiêu MB có thể dọn dẹp nhanh... Cách dùng là vào Cài đặt > Chung > Smart Cleaning.
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hvt2.0
TÍCH CỰC
9 năm
Toàn là tiện ích hay, rất hữu dụng, thích LG năm nay quá 😁
Nhất là mục số 5
P/S: anh nào dùng G4 cho cái review pin với :D
HaizzOS
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hvt2.0 Dung lượng pin G4 vẫn bằng như G3! Nhưng có lẽ do phần cứng được trang bị cao hơn nên theo cá nhân mình xài thì thời gian sử dụng trung bình thấp hơn G3!! Ước gì 4000 mAh là tuyệt vời ông mặt trời!
@hvt2.0 G4 mình dùng pin rất trâu, lần đầu về sạc xong dùng pin xuống nhanh hơi hốt nhưng sau 3 lần sạc 8 tiếng pin ổn định dùng rất ok 😃
@trương tiến dũng đúng vậy, lần đầu thấy pin tuột nhanh hơi hoảng, mấy lần sau sạc xong thấy ổn định lại rồi 😃
xitrumhonhu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay thiệt, 😁
duy900020004
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hấp dẫn và hay quá! Kết LG ở những tính năng này. Ko lẽ phải cưới về 1 e để trải nghiệm 😆
phong2105
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tính năng hay của điện thoại LG là chế độ tránh làm phiền, bạn có thể đặt giờ tránh làm phiền trong khi ngủ hoặc trong trường hợp nào đó. Những ai có thể gọi cho bạn khi đặt chế độ ban đêm, ngoài danh sách đó thì bạn cho phép ai gọi lần thứ ba mới đổ chuông. Ứng dụng này ngủ đêm không lo người khác làm phiền.
@phong2105 Cái này hình như của Lollipop chứ không riêng LG
@phong2105 Cái này thì trên IOS có lâu rồi thì phải và mình vẫn dùng từ ip5 đến h
Ginerbread
TÍCH CỰC
9 năm
@phong2105 Nó ko phải của riêng LG, càng ko phải do LG nghĩ ra bạn à.
😃 Phần mềm LG rất thân thiện mà vẫn đảm bảo trơn tru.
hvt2.0
TÍCH CỰC
9 năm
Anh @Duy Luân dùng app gì trên iPhone để tạo ảnh GIF vậy
truongvangam
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái1 tiện dụng như "hé nhìn" trên các máy lumia
từ thời đt Java đến nay LG đều làm rất tốt những tính năng bổ sung, cảm thấy dùng LG thân thiện
Màn lg thì rất đẹp. Nhưng từ đợt dùng lg g2 tự nhiên mất lòng tin với lg về độ bền
ko phải cuồng chứ ............. Nói thật MÌNH dùng Android thấy phần mềm LG hay nhất ........ dùng thích nhất ........... nhiều bạn cứ khen HTC vs SS chứ ......... mình thấy thường.... ^^!
@maithang215 Từ ngày dùng điện thoại bây giờ mình kết nhất nokia E71........dùng thích nhất ........... nhiều bạn cứ khen HTC vs SS chứ ......... mình thấy thường....
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
từ hồi mình dùng cái LG optimus G đã có cảm giác là LG họ nghĩ ra mấy trò rất hay luôn
dùng cũng tiện...nhưng mà mấy cái nút nhanh bị lún với máy nóng
cộng thêm Cam dở tệ
nên chia tay LG luôn...bây giờ nâng cấp lên 1280 lại thấy thiếu thốn
@LuisYuri Cam G4 hết tệ rồi nha 😆 hồi đó cam của Optimus G công nhận chưa ngon, ngay cả G2 cũng chưa. G3 được tí, G4 ổn rồi.
vth102
ĐẠI BÀNG
9 năm
G2 vẫn đang là điện thoại mình kết nhất, bởi vì chưa có điều kiện để lên G4 😁
lephu89
ĐẠI BÀNG
9 năm
hôm vừa rồi ghé điện máy biên hoà mua đồ,vào ngắm đc e g4 này,kết nhất là cái màn hình...móc con ip6 plus lên so sánh thì thấy màn hình g4 nó trắng trong,màu sắc có phần đậm và tươi hơn so với 6 plus..đọc báo hay truyện nhìn sướng hơn 6 plus.
p/s:sau 1 hồi săm soi g4 thì cũng qua xem e s6 edge,nhìn cái màn hình trắng xanh nhức mắt ko chịu nổi...vậy mà trước giờ cứ nghe bà con kháo nhau màn hình s6 đẹp lắm,ngon hơn ip gấp mấy lần...nghĩ lại mà thấy buồn cười 😆

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
N.D.A
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lephu89 Trắng xanh có thể là do chế độ hình ảnh cái con S6 edge đó đang để. Đánh giá của bác chưa khách quan rồi. Hiện tại thì con android nào chả có chế độ chỉnh độ cân bằng trắng, ám xanh, ám vàng đều được hết mà. Nhiều người khen S6 đều có lý do của nó, Samsung cũng chẳng mạnh tiền đến mức seed được từng đó người khen.
Phần mềm thì lg ít nhưng hữu ích. Tiếc là thấy hàng lg hay bị die cảm ứng nên k dám xài. Từ hồi xài lg g pro bị die cảm ứng là cạch lg luôn
puppygoody
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Kill me or Love me Mình sử dụng LG G 2 (Docomo) được 1 năm rồi có ông anh mua SmartTV LG được KM LG G PRO 2 (chính hãng) để giá gia đình hơn năm rồi mà chả bị gì, chưa bao giờ reset máy. Chắc mình hên thôi.
@Azion Chắc lên g3 LG nó dùng công nghệ khác nên k bị vậy rồi, nếu thế thật thì hôm nào mua g4 về dùng xem sao
eeninay
TÍCH CỰC
9 năm
@Kill me or Love me Trên XDA đang than phiền về lỗi cảm ứng của G4 rồi đó.
@Kill me or Love me không rõ là trên màn hình g3 nó dùng công nghệ gì,nhưng G4 làm tốt lắm...mua đợt đầu tiên nên giá chát thầy mồ....
Ma
Màn hình của LG thì khỏi phải bàn, lúc nào cũng rất đẹp
nhiều tính năng tiện lợi lắm nhưng hình như pin hơi yếu.
@gachiennuocmam Pin G4 ngon đó, hông có yếu đâu
@Duy Luân cái tính năng smart setting đó làm cách nào để biết được khi nào ở nhà khi nào ở ngoài. không lẽ dùng gps thì tốn pin lắm
@tên tao đây Nó dùng cả GPS kết hợp với mạng di động nữa bạn ơi. Có vẻ như nó sẽ làm mới vài phút một lần để tiết kiệm pin chứ không check liên tục
@tên tao đây Cái này dùng gps hoặc dựa vào wifi ở nhà.
@Duy Luân Theo em biết thì mình sử dụng chức năng favorites wifi để thiết lập mạng wifi nào là ở nhà
Cái tính năng đầu tiền dùng trên con lg magna mới đầu đang vuốt vuốt nghịch tưởng bị lỗi haha khá là hay g3 chủa mình chưa có
LG có quick memo cũng hay lắm duyluan, chụp ảnh màn hình xong có thể thêm các chú thích ngay tức thì
hhd357
TÍCH CỰC
9 năm
Ko phải khen nhưng phần mềm tiện ích của lg no1 luôn. Độ tiện ích cực kì cao ko hề thừa thãi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019