Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Các ứng dụng hậu kỳ ảnh 360 độ, làm ảnh Planet, cắt video nhanh gọn trên điện thoại, photoshop

tuanlionsg
12/1/2017 8:22Phản hồi: 17
Các ứng dụng hậu kỳ ảnh 360 độ, làm ảnh Planet, cắt video nhanh gọn trên điện thoại, photoshop
Mình đã có vài lưu ý khi sử dụng Samsung Gear 360 để chụp hình và quay video ở Link này. Nhưng nhiều bạn có nhu cầu chỉnh sửa ảnh và video sau khi xuất file. Thực tế là ảnh 360 là một khung hình bao trọn bối cảnh xung quay vị trí ta đứng chụp, nên hầu hết là có độ chênh lệch sáng tối các vùng khá phức tạp, thiết bị đo sáng và cân bằng màu đạt mức độ nào đó thôi. Tương tự là các vật thể dư thừa không nên xuất hiện trong ảnh khá nhiều, thành ra hậu kỳ chỉnh sửa một chút để ảnh được chỉnh chu ưng ý hơn là cần thiết.

Chúng ta có các ứng dụng mà mình đã thử, thấy đơn giản dễ thực hiện nhất ngay trên điện thoại. Đây là video thao tác tất cả các ứng dụng mình muốn giới thiệu:

Trên điện thoại: Các ứng dụng xử lý ảnh / video 360 độ:

Photoshop: Xoá chi tiết thừa trong ảnh 360 bằng Photoshop đơn giản

1 - Samsung Gear 360

• Phần mềm chính hãng theo thiết bị này chỉ cho hiển thị các hình dạng xem ảnh, như xem kép trên dưới kiểu tách ra hai khung, xem toàn cảnh kiểu panorama, xem dạng cầu, dạng planet và kéo dãn.
  • Cho phép cắt video mà thôi. Ngoài ra không có tính năng gì khác.
  • Nếu bạn muốn một bức ảnh dạng TinyPlanet thì có thể chọn dạng hiển thị này, rồi chụp màn hình cũng đủ chất lượng ảnh để chia sẻ, nếu bạn không muốn dùng ứng dụng cài thêm là TinyPlanet.
2 - Snapseed

Đây là ứng dụng miễn phí chạy các thiết bị di động chạy hệ điều hành iOS và Android, rất mạnh và chuyên nghiệp. Nếu bạn chỉ muốn các preset thì có nguyên một phần cho việc thực hiện nhanh gọn này. Nếu bạn muốn chỉnh sửa từng vùng trong khung ảnh thì đây là phần mềm duy nhất hiện tại có thể thực hiện.
Link download: Android / iOS

3 - TinyPlanet

Chuyên thực hiện dạng hình dạng cầu xoay. Rất đơn giản bằng cách mở ảnh và chọn góc rồi lưu lại. Nếu dùng camera Planet này để chụp thì bạn chỉ chụp khung ảnh bằng camera mặc định của máy rồi làm dạng cầu thôi, bạn nên dùng ảnh chụp bằng Gear 360 để có góc chụp rộng và bao quát hơn.

Như vậy, để làm ảnh "Trái đất này là của bạn!" thì có các cách:
  • Samsung Gear 360 chọn góc rồi chụp màn hình hiển thị Planet cho nhanh gọn. Ảnh chụp màn hình chỉ có thể share facebook cho vui, chất lượng dĩ nhiên là không cao, nhưng nhanh gọn.
  • TinyPlanet: Bạn cài ứng dụng, mở ảnh từ Gallery của điện thoại, rồi dùng ngón tay kéo ảnh về các hướng để chọn góc đẹp ưng ý nhất, thể hiện chủ thể rõ ràng theo ý bạn, rồi lưu ảnh hoặc share trực tiếp lên mạng xã hội.
  • Photoshop: Bạn thực hiện vài bước đơn giản như trong Video trên đầu bài để lưu ảnh dạng Planet. Nếu dùng Photoshop bạn còn có thể xoá các chi tiết thừa, rác trong ảnh mà không bị lem luốc, tăng giảm ánh sáng, màu sắc... chuyên nghiệp và chất lượng ảnh tốt hơn.

4 - THETA+

Là phần mềm của THETA, cho phép bạn chỉnh sửa hình ảnh dạng 360. Với phần mềm này, bạn có một bộ lọc màu giả lập, có thể chèn các biểu tượng vui vẻ hoặc gõ chữ vào ảnh. Chèn chữ bằng ứng dụng này có cái hay là khi xem 360 thì chữ sẽ tự động uốn theo chiều xoay hiển thị ảnh rất hay. Nếu chèn chữ bằng Snapseed thì chữ thẳng sẽ hiển thị cong méo.

Quảng cáo

5 - THETA+ Video
Là phần mềm cho phép bạn chỉnh sửa video nhiều hơn phần mềm của Samsung Gear 360. Đó là giả lập hiệu ứng màu với một bộ filters khá phong phú, cắt cúp video , chèn nhạc.

camera.tinhte.vn-gear360-5.jpg 6 - Xoá chi tiết thừa bằng Photoshop trên máy tính
Chúng ta sẽ nên dùng nếu có thời gian khi cần xoá một số chi tiết thừa trong ảnh. Vì sao? Vì các ứng dụng không cho xoá chi tiết hình, chỉ có Snapseed cho xoá nhưng rất khó thực hiện và nếu có thực hiện được thì khi show 360 sẽ bị lộ các vệt xoá rõ, cong méo thành vệt. Clone bằng PS sẽ hoàn hảo hơn.

Video - Samsung Gear360:
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trước E cũng mon men nghịch cái này trên PS, lâu lâu ko xài quên mất tiêu, rảnh sẽ test lại sau 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
Bạnnao biết phần mềm nào trèn chữ vào video cho ios ko ạ? Mình tìm mãi mà ko dc? Cảm ơn
fat_cat
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vuong_25 Videoshop nè bạn ơi
https://itunes.apple.com/vn/app/videoshop-bien-tap-video-video/id615563599?l=vi&mt=8
hình như video quay thử nó bị nghiêng nhỉ ? 😕 mà thấy quay cũng đẹp , không có khung hình ghép nào bị lỗi 😁;)
Like và đánh dấu.
Chấm cái
cám ơn bạn. Để mình thử xem
sieuvihien
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mod ra mấy bài này cho a e đi off chủ nhật dễ làm phần thi đây!😃
Tui cũng làm ảnh Planet bằng app trên điện thoại, mà khác cái dùng ảnh Panorama để làm 😁 ảnh 360 chụp bằng điện thoại hay lỗi quá 😕
27326701704_8a0a368b0a_k_d.jpg 27255543293_a898a69d42_k_d.jpg
3DNo10
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Dark Sorcerer 1993 Bức này chụp sao hay vậy bác?
@3DNo10 Bức này mình chụp panorama rồi dùng ứng dụng Roll World trên iOS để làm
các bác cho e hỏi ứng dụng gì để lưu trữ và xem ảnh panoramal trên ios và androi. ứng dụng kèm vr luôn thì tốt :|

anhe e dùng chủ yếu là ảnh 3d
Tai Vuong
ĐẠI BÀNG
7 năm
thanks bác @tuanlionsg !
Đánh dấu lại 😁 :D
Chup xâú quá sửa laị cho vui thôi..chẳng có gì là nghệ thuật
..nhìn như ảnh của ngưoì hành tinh chụp về traí đất....
hay như chơi trò trên dàn cao....cảm giác manh nhì chóng cả mông.....😃
quangchau224
ĐẠI BÀNG
6 năm
Q360 - Xoay tròn cảm xúc
#quangchau224
Muốn xem video của tui á thì Youtube thẳng tiến thôi các bác. Kênh Youtube: quangchau224
nguoi lam giau anh 360 do_Q360 9.jpg nguoi lam giau anh 360 do_Q360 7.jpg nguoi lam giau anh 360 do_Q360 6.jpg nguoi lam giau anh 360 do_Q360 5.jpg nguoi lam giau anh 360 do_Q360 8.jpg
hóng thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019