Các vấn đề thường gặp khi dùng máy Windows: HDD 100%, không dò ra Wi-Fi, bàn phím ảo bung lên...
Duy Luân
3 năm trướcBình luận: 265Lượt xem: 72.512
265 Bình luận
Nhân tiện Bạn @Duy Luân vui lòng cho tớ hỏi:
Mac Pro 15 (2016) có botcamp win 7 không?
Driver máy in cùi mía ( hp 1102 và Canon 1200d...máy cổ) thấy driver cho win 7 còn ko có, không biết mac 10.x có hỗ trợ không???
Thanks !
@qtgalaxy Cài cũng được, mà không khuyến khích. HP 1102 nhà mình đang xài ngon nè, chả vấn đề gì đâu. Mac hay Win cũng xúc hết
cái vụ HDD full kía có chắc chắn lên SSD là sẽ hêt ko vậy các bác, tư vấn em với ạ, em đang định lên
@tvua4 mình lên ssd được 1 tháng r và chưa thấy nó bị full disk lúc nào, máy vừa vào màn hình chính bật task manager lên xem cũng chỉ tầm 20-30% là tối đa, chỉ vài giây là xuống 1-2% , máy lúc nào cũng chạy mượt, load nhanh
@tvua4 Máy mình dùng SSD chẳng thấy bị 100% bao giờ.
@boy_hunter_handsome Xác nhận là bác này nói đúng
Tắt Superfetch đi làm máy đỡ 100%, nhưng lại chạy lag hơn 😁
Lỗi thanh táskbar lúc khởi động lên thì nó đơ phải bấm nút window hoặc click vào nó mãi thì nó refresh lại màn hình mới sử dụng được, còn lỗi wifi lúc khởi động lên bị limited nữa, lúc bị lúc không vậy đó? Mod @Duy Luân không biết có bị vậy không?
@PinPi Wi-Fi nào cũng bị limited hả bác? Toàn lỗi mình chưa gặp nên chắc nhờ mấy anh em giúp
@Duy Luân gỡ driver ra cài bản cũ ccũn dc, k thì kiếm driver khác .
nếu thường xuyên bị thì tắt win update đi (cách tắt thì tra google)
@Duy Luân bị đơ vậy là do full disk rồi, bạn thử làm các cách hạn chế full dík như hướng dẫn ở trên thử xem, rồi kiểm tra xem có nhiều phần mề Untitled.png m khởi động với máy hay không, nếu có thì tắt bớt đi.
@Duy Luân ơi, mình đang bị lỗi ko cài được bluetooth sai khi update dù đã tải từ trang chủ của acer (máy mình acer aspire 4830). Ngay trước đó vẫn ok. Giờ nó toàn báo thiết bị ko hỗ trợ Bluetooth.
@nguyenquanglinhsptn Bạn search cái model card Bluetooth + Wi-Fi của bác rồi google thử xem có driver không?
Lỗi khỏi động chậm như rùa, tầm 2p mới song, tới phần nhập pass lại đợi thêm 1 khúc nưa.
@Phan_Quan Bác bỏ check cái này, khởi động lại máy rồi vào check lại thử xem Untitled.png
@Rainyanh
Mình bị lỗi update win 10, down hết rồi lúc chạy update thì cứ quay tít ở 0% nên phải tắt nguồn để reins về bản cũ. lạ cái thời gian cài lại mất có mấy giây, tức là update không hề chạy được. Các bác giúp em với
Ngày xưa xài hdd thường hay bị ổ đĩa 100% máy chạy chậm kinh khủng. Từ sau khi chuyển qua ổ ssd thì chả khi nào bị, ổ đĩa chạy toàn ở mức 20-40%, kỳ lạ thật 😆
Máy mình trước bị cái vụ Wifi ko tìm thấy mạng, bị suốt lúc nào mở máy lên là bị làm mọi cách vẫn không hết. Sau đó chỉ có 1 cách là đổi channel mạng mới được. Sau này thay đổi gói cước mạng nó thay cho cái rounter thì không thấy bị nửa.
Em bị lỗi win 10 như thế này. K biết có ae nào bị không và có ai biết cách khắc phục không. Em sài cốc cốc nếu k để chuột di động khoảng 30p (vd như lúc xe phim hay coi video youtube) thì máy bị treo và rơi vào màn hình xanh rồi đơ ( thấy nó báo là gửi lỗi về MS và reset) mà e đợi 100% 1h nó vẫn đơ ( đến 100% nó mới đơ). Ai biết cách khắc phục chỉ e với. Bị hoài e nản quá sài Edge. Mà vẫn ưng sài CC vì có tích hợp từ điển
@quangdat196 Chắc nó xung đột thì bác cài app Your Unistaller là phần mềm gỡ file hệ thống rồi gỡ sạch cốc cốc rồi cài lại xem. Em dùng thì hôm update bị lỗi luôn edge phải chạy powershell lại mới được
cái VLC em ko thích dùng lắm, toàn dùng Windows Media Classic kèm theo K-lite thôi, vlc giao diện tù rối mắt quá. trong đống này có mỗi 1 bệnh là máy em pin kém quá do đã gần dc 2 năm tuổi 😔 khổ máy cùi )
Tắt windows search một số TH ko khả thi lắm.
Đa số cty bây giờ đều xài mail với Outlook và nhu cầu tìm kiếm mail rất lớn, tắt windows search khỏi tìm luôn
@dynasty warrior Đồng ý. Tắt tạm thôi.
rất hay gặp bàn phím ảo bật lên. cảm ơn bác @Duy Luân
Máy Em ko biết có phải lỗi ko nhưng đầu tiên khởi động win 10 lên là nó chạy 100%. Sau đó máy kêu rú lên một lát rồi tắt, sau đó mở bất cứ cái pm gì lên nó cũng kêu, mà ko biết quạt kêu hay ổ SSD kêu nữa. Kêu khoảng 10-15s lại tắt. Có lúc thì kêu khoảng 2-5 phút rất khó chịu. Máy E thinkpad T440p core i5 4300M, ssd, RAM 16G,
Có bác nào dùng thinkpad gặp trường hợp này ko?
@hoangclick SSD hoạt động yên lặng, làm gì có tiếng kêu gì.
@maynebuoi SSD mà có tiếng là xong rồi đó 😁
@Duy Luân Nếu có nghe tiếng thì chắc cũng chỉ có 1 tiếng nổ nhỏ rồi im bặt thôi :D
Cứ làm cái SSD là ngon.
@Duy LuânHôm nay em thay SSD, máy vẫn lỗi cũ, hay tắt phụt đột ngột, tần suất ngày càng dày, người dễ cáu bẳn.
Trong khi Disk dưới 50.
@Rainyanh Máy mình cắm nguồn, có khi nào không tương thích drive không.
@cuminh8 Máy bạn trước khi tắt có nổi màn hình xanh không? Có thể do xung đột phần cứng hoặc phần mềm nào đó, mà máy bạn là laptop hay máy bàn? Bạn thử kiểm tra dây nguồn, vệ sinh Ram thử xem.
@cuminh8 máy bạn là bàn hay laptop..... Lỗi vậy đa phần là do nguồn điện hoặc tản nhiệt ở chip....quạt tản nhiệt không hoạt động hoặc tản nhiệt lắp sai.... Còn 1 lỗi nữa do ram hỏng 1 số chân tiếp xúc ( hiếm). Không phải do ổ đâu....
@cuminh8 Máy tắt đột ngột thì nhiều thứ lắm bạn.
Đầu tiên ban tháo pin ra rồi chạy từ nguồn xem có bị nữa ko. Nếu ko bị thì khả năng pin chai đó.
Nếu vẫn bị thì có thể máy bạn dùng quá lâu hệ thống tản nhiệt kém khiến chíp quá tải (vấn đề này bạn xem các ứng dụng bạn mở xem có nặng nề ko là đc)
Nếu vẫn ko thì khả năng Ram lỗi cũng là 1 phần đó.
Và cuối cùng thì main thì tụt nguồn 😔

Cũng lâu ko đụng đến nghề sửa máy rồi nên nhớ sao nói vậy có gì sai các bác cứ sửa giúp nhé.
Rất hữu ích
Vẫn mơ 1 ngày có tiền mua cái mac về cài win, chứ cái hp cài mac cực quá 😁

Ý là mình muốn xài song song mac và win :p
em hơi quê nên còn dùng win 7 cho ổn định, dư con lap mà chưa rảnh cài win 10 vọc

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019