Cách biến điện thoại Android/iOS thành webcam

bk9sw
8/9/2021 6:47Phản hồi: 79
Cách biến điện thoại Android/iOS thành webcam
Mình nghĩ đây là giải pháp còn tốt hơn cả "chữa cháy" bởi camera điện thoại luôn có chất lượng tốt hơn so với camera của webcam. Trong tình huống học sinh đang phải học tại nhà, nhiều nơi đang giãn cách, việc giao hàng khi mua sắm thiết bị IT khó khăn thì anh chị em có thể làm theo cách này.

Mình tìm được 2 phần mềm và xài thử thấy khá hay là iVCAM PC và Iriun Webcam, 2 phần mềm này đều hỗ trợ AndroidiOS cũng như có phần mềm kết hợp trên máy tính. Mình ưu tiên dùng với cáp hơn là kết nối không dây qua cùng mạng Wi-Fi để đảm bảo chất lượng hình ảnh, độ ổn định và xài lâu thì chiếc điện thoại cũng được sạc pin luôn.

iVCAM:

Những thứ cần tải và cài

Anh em có thể tải về iVCAM tại đây cho điện thoại Android hoặc tại đây cho iOS

Tiếp theo tải iVCAM PC cho máy tính Windows tại đây.

Dùng iPhone làm webcam, anh em sẽ cần cài thêm iTunes trên máy tính, tải về tại đây trên Microsoft Store (Windows 10) hoặc tải về file .exe cài đặt từ Apple nếu anh em xài Windows 7, 8.

Thiết lập với iPhone

Allow this iPhone.jpg
Đầu tiên là kết nối iPhone vào máy tính, mở iTunes, iTunes sẽ hỏi "Do you want to allow this computer to access information on "iPhone của bạn"?" > anh em nhấn Continue và cứ tiếp tục khi không còn hỏi nữa.

Trust this computer.jpg
Cùng lúc này trên iPhone, anh em nhấn Trust khi được hỏi "Trust this computer?" để iPhone và máy tính có thể kết nối với nhau hoàn toàn.

Tiếp theo trên iPhone anh em mở iVCAM và cho phép ứng dụng truy xuất camera và microphone khi được hỏi.

Trên máy tính, anh em mở iVCAM PC, phần mềm sẽ tự động nhận diện chiếc iPhone mà anh em đã kết nối vào máy tính qua cáp.

Quảng cáo

Thiết lập với Android

Dev mode.jpg
Đầu tiên anh em cần phải mở Developer Modes trên điện thoại Android để bật USB Debugging. Cách mở Developer Mode đó là vào Settings > About device (hoặc About phone) > Software information > nhấp liên tục vào Build number.

USB debugging.jpg
Trở lại Settings > vào Developer options giờ đã có > bật USB debugging

Android RSA.jpg
Kết nối điện thoại Android vào máy tính, màn hình điện thoại sẽ hiện ra bảng thông báo cho phép truy xuất dữ liệu và mã RSA như hình trên, anh em chọn Allow.

Quảng cáo

iVCAM Android.jpg
Trên điện thoại và máy tính, anh em mở iVCAM, 2 thiết bị sẽ nhận ra nhau như hình trên, trên điện thoại Android anh em nhẫn vào nút Play để bắt đầu sử dụng.

iVCAM Settings.jpg
Phần mềm iVCAM này có tính phí, bản miễn phí anh em có thể xài với một số tính năng đủ để làm webcam nhưng nó sẽ có hiển thị quảng cáo, tắt được. Nó cho phép tinh chỉnh nhiều thông số như độ sáng, tương phản v.v… Mình cứ để các thông số này mặc định, chỉ cần chỉnh một chút là độ phân giải của hình ảnh: trên iVCAM máy tính thì anh em mở Menu > Settings > chọn Video Size: 1280 x 720 hoặc 1920 x 1080 (nhấn thêm nút This size only). Ở dưới chọn thêm Video FPS: 60fps và Video quality: High.

Mặc định thì iVCAM sẽ dùng camera trước của điện thoại để làm webcam, trong tình huống camera trước xấu quá thì anh em có thể chuyển sang camera sau. Trên iVCAM điện thoại anh em nhấn nút hình camera để chuyển rất đơn giản.

Iriun Webcam

Tải về Iriun Wecam cho Android tại đây iOS tại đây

Tải về Iriun trên máy tính Windows, macOS hay Ubuntu tại đây

Anh em cũng sẽ cần các bước thiết lập tương tự như iVCAM, Iriun thì nó không hiện quảng cáo mỗi lần mở nhưng đổi lại là anh em sẽ không chỉnh được gì nhiều như iVCAM, nó giống cái webcam thuần túy hơn.
Iriun webcam.jpg
Sau khi cài đặt Iriun Webcam trên máy tính thì anh em bật lên, kết nối điện thoại Android/iOS vào máy tính, trên điện thoại mở Iriun Webcam thì 2 thiết bị sẽ tự động nhận ra nhau. Anh em có thể để chất lượng video tự động hoặc chỉnh chất lượng như hình trên.

Sử dụng với Zoom, Teams …

Mình đã thử nghiệm 2 phần mềm này với Messenger Desktop, Zoom, Teams và Skype, chúng đều hoạt động tốt. Cần lưu ý là anh em sẽ cần setup cái webcam và mic trong các phần mềm này. Thiết lập này luôn nằm trong Settings:

Chẳng hạn như Skype là ở đây, tùy theo ứng dụng anh em xài là iVCAM hay Iriun mà anh em chọn, nó sẽ hiển thị như một phần cứng thực sự.

Còn đây là Zoom

Đây là Teams, anh em có thể chỉnh khi tham gia Meeting.
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nóng máy không ạ?
@Nguyễn.Thanh.Liêm Có nha
qua2007
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyễn.Thanh.Liêm nóng thấy nẹ mà còn qc liên tu
NHL8
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang lăn tăn về vấn đề nhiệt độ, pin và tuổi thọ của máy khi sử dụng tính năng này một cách thường xuyên.
Mỗi ngày 4h online học tập online là quá sức đối với một chiếc điện thoại.
Anh em nên dùng webcam rời nhé.
Thực tế là mình đã từng dùng kiểu giải pháp này rồi.
@NHL8 Mình cũng dùng rồi, dùng droicam. Nhưng nóng máy lắm
@NHL8 Nếu bạn tính vậy thì tốt nhất đừng dùng camera điện thoại thay cho webcam.
vt95
ĐẠI BÀNG
3 năm
@NHL8 mình đang dùng với chiếc điện thoại phụ của mình, cứ mạnh dạn cắm dùng thôi. 1 đời mình 3 đời nó mà
Mình sài cái Droidcam vô cùng ngon và có cả kết nối ko dây rất ổn định. Dùng từ 8h -11h pin tụt 10-15%. Kết nối xong là tắt màn hình OK. Cho tùy chọn thay đổi tất cả các cam trên máy.
@LE MINH TRI Lớp 60 cháu thì thành 120 người vào zoom qf bác. Cô giáo ko cho vào. Mình dùng thấy ko vọng j cả
vt95
ĐẠI BÀNG
3 năm
@CpT bác không có nhu cầu ảnh chất lượng cao thì dùng bản free được r ạ, độ phân giải VGA giúp điện thoại bớt nóng hơn
CpT
TÍCH CỰC
3 năm
@vt95 Mình set airplane mode, kết nối bằng USB-C cable, Oneplus 6T mát rượt với Iriun 720p, 1080p bạn ơi.
vt95
ĐẠI BÀNG
3 năm
@CpT nhưng bác ấy đang băn khoăn giữ trả phí hay không. Mình nghĩ nếu dùng bản free nếu nhu cầu k quá cao cũng ổn định ạ, trước mình set HD nhưng dạo này hay lag, xuống lại VGA họp hành cũng k nghe ai phàn nàn gì :')
tranhtZT
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cách này để nghịch chơi chơi 1 lúc thì được chứ chớ có dại mà làm thật cắm sạc 24/24 nó cháy, nổ máy thì xác định
Buồn ghê...
VO7T
TÍCH CỰC
3 năm
@tranhtZT Cắm hẳn nó vào pc, chọn kết nối qua usb. Tốc độ vừa ổn định vừa có nguồn cấp cho máy.
upkey1010
ĐẠI BÀNG
3 năm
có cách nào biến iphone thành mic cho PC ko nhỉ.
LE MINH TRI
ĐẠI BÀNG
3 năm
@upkey1010 Nghe bên kia ko có rõ đâu, chập choạng lắm. Tốt hơn dùng song song ứng dụng đó, ví dụ mở zoom trên iphone và trên PC luôn. IPhone để nói chuyện và thấy mặt nhau, máy tính thì để nhìn tài liệu cho to rõ. Tôi đã thử rồi, cuối cùng mới làm kiểu này ổn hơn.
Sợ lâu nóng máy
Rất hữu ích. Cảm ơn mod đã chia sẻ
Irun dùng cho Mac ok ko bạn?
alibooboo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình dùng ngon, cam nét cực nhưng để ổn định thì nên kết nối bằng cab. Nhược điểm là dùng trên 1h thì nóng kinh hoàng, xót của cực luôn. Dùng mic không thì app Wo của Tàu mát hơn.
mình dùng samsung dex, kk
Samsung chi tiền QC quá dữ
@hongphuc1992 samsung nào cho phép cái iPhone lọt vào bài quảng cáo, đây là đt của tui 😆
@hongphuc1992 Samsung nay bao tiền quảng cáo cho Apple luôn à. 😁
Tommy297
TÍCH CỰC
3 năm
Đã dùng 6 tháng trước để test online 😃, nói chung là ngon
latvat
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang dùng ivcam iphone x mát lạnh. Nó quảng cáo cái là có chỗ tắt màn hình ip đi. Chả làm gì mà nóng với pin gì hết
@latvat cũng xài ivcam ko vấn đề gì
thím nào sợ xài nóng máy thì có thể mua con máy cũ mèm nào đó cũng coi như làm webcam tốt
Có cách nào dùng tới tivi android ko các bác?
eto_design
ĐẠI BÀNG
3 năm
@minhlk90 tivi android thì cast lên thôi
@eto_design Nó hơi lag lag ah bạn
LocDT
TÍCH CỰC
3 năm
@minhlk90 TV Android thì cài thẳng Zoom vào (kiểu sideload) rồi mua cái webcam Logitech C270 (hơn 600K) cắm vào là OK, ko cần điện thoại loằng ngoằng.
Samsung A32 này oke ko bạn, mình đang định mua 1 chiếc cho người lớn xài mà CT16 ko ra sờ thử đc 😁
eto_design
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vừa tự mò xong thì xem đc bài này. Mình dùng DroidCam
trungntvn
TÍCH CỰC
3 năm
Cám ơn bro đã chia sẻ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế