Cách bỏ ảnh thu nhỏ sau khi chụp screenshot trên macOS Mojave và lưu thẳng thành file

Duy Luân
6/2/2019 16:19Phản hồi: 33
Cách bỏ ảnh thu nhỏ sau khi chụp screenshot trên macOS Mojave và lưu thẳng thành file
Từ macOS Mojave, mặc định khi chụp screenshot thì macOS hiển thị một tấm ảnh thu nhỏ trên màn hình trước khi lưu thành file với mục đích là để bạn edit ảnh. Tuy nhiên không phải ai cũng có nhu cầu edit ngay lúc đó nên tính năng này khá là phiền phức, bạn buộc phải đợi ít lâu hoặc phải tự kéo ảnh thu nhỏ này mới có file để dùng. May là vẫn có cách chuyển lại như cũ, tức là bấm Command + Shift + 3 hoặc Command + Shift + 4 xong là ảnh sẽ trở thành file ngay lập tức. Cách làm:
  1. Nhấn Command + Shift + 5 để mở công cụ screenshot đầy đủ
  2. Nhấn vào nút Options > bỏ chọn Show Floating Thumbnail
  3. Cũng trong menu này bạn có thể chọn nơi lưu file screenshot mặc định, mình thường chọn lưu thẳng vào Desktop cho tiện thao tác
  4. Nhấn dấu x để đóng menu Screenshot, giờ bạn có thể thử lại rồi đấy
Chúc anh em năm mới vui vẻ.
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình thấy tính năng hiện ảnh thumb này siêu tiện, click phải vào là có thể copy luôn vào clipboard, rồi vào cửa sổ chat paste 1 phát là xong, ko cần mất công mò. Hoặc click phải là mở luôn dc trong Finder. Nên ko có lý do gì để tắt nó đi cả 😁
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@nhoc_maruko9x Đời trước đó làm được ko nhỉ
sowbiT
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nhoc_maruko9x Thanks bác! Mình toàn nắm cái thumb kéo khá tiện nhưng nhiều lúc chậm nên cái thumb mất tiêu đành phải ra desktop copy :D
user12345678
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sowbiT đã tìm cách kéo dài thời gian hiện của cái thumb mà search không ra 😔
Luân ăn gian bài viết nhé 😁
Dzhuy
CAO CẤP
5 năm
@vicktorbui Lầy chia nhỏ ra dễ đọc mà bác
Người ta đã nghiên cứu kĩ để tạo ra thumbnail cho screenshot mà lại còn cố bỏ nó đi. Rãnh quá trời ! Không có thumbnail thì biết chụp cái gì, muốn xem nó ra làm sao lại mất công vào thư mục lưu screenshot để mở lên.
@ankamura mình thường xuyên chụp xong share ngay, và cái ảnh thumb đó giúp mình share ảnh nhanh hơn nhiều 😃
ankamura
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nhoc_maruko9x Ý bác là cái tính năng kéo đúng ko 😃)) kéo vô message fb trên chrome chả bao giờ đc...
ankamura
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HuuPhongNguyen1507 Vuốt thì hay ấn nhầm nó lại bật lên đó huhu
tomoka
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dùng chuột vuốt sang phải từ cái hình screenshot là n ẩn luôn mà, giống như trên iOS
Cũng ko cảm thấy phiền vì điều đó.
Dzhuy
CAO CẤP
5 năm
Quả thực Mac làm những điều mà ae Win chỉ có ước mà hoy
unwrittlaw
TÍCH CỰC
5 năm
@Dzhuy Nghe ngứa cả đít. Còn Win thì có bộ Office mà bọn dùng Mac cả đời cũng chẳng dám mơ đến sẽ có mà dùng
Dzhuy
CAO CẤP
5 năm
@unwrittlaw =)) ae ngứa qua ngứa lại thế mới vui 😃
shirley19
TÍCH CỰC
5 năm
@Dzhuy Uả thằng win có app mặc định snipping tool cũng y chang mà khác gì sao mơ ước?
@unwrittlaw Cả năm trời động đến word 1 2 lần. Mà office giờ cũng có trên mac mà, chưa kể có google doc, google slide.
mrclown
ĐẠI BÀNG
5 năm
@shirley19 Kể cả win 10 bản mới nhất với app sketch j j đó cug chỉ chụp chứ chưa auto save đc bác ạ. Ra mắt sau macos quá lâu mà chưa đủ khôn để autosave
Ok lát check xem sao
fuyin
TÍCH CỰC
5 năm
Ối trời. Bực mãi vụ này. Khôn ngờ đơn giản vậy. Triệu like
Lam Huynh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trên iOS bỏ đc không. Rất khó chịu mỗi khi chụp màn hình. Cứ hiện lên edit
ddúng cái mình cần, tks bạn
Song Sinh VN
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thank ban
qiqaqiqo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có cách nào bỏ được vụ này trên Iphone nữa không Mod?
@qiqaqiqo iphone mình chưa mò ra 😁
dangquang2
ĐẠI BÀNG
5 năm
@qiqaqiqo Tạm bỏ bằng cách lấy tay gạt cái thumbnail đó sang trái thôi ban
có cách nào bỏ luôn tính năng này trên iOS không nhỉ, mình ko có nhu cầu edit screenshot 😔
ndlong
TÍCH CỰC
5 năm
Mình cũng ít khi phải edit lại ảnh, nên toàn lưu vào clipboard ko à
ngnvuan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mấy cái tips của @duyluan đơn giản nhưng rất hay :3
Hay, thanks ad
hehehe29
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xin nhờ tư vấn:
- Có phải chế độ duyệt tab trong Finder của Mojave không lưu lại các tab đang mở sau khi đóng Finder?
Mình gặp tình trạng khi mở lại thì Finder chỉ bật lên tab mặc định theo setup.
- Cách nào hay software nào có thể giúp giải quyết tình huống này?

Cảm ơn!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019