Cách chạy đa nhiệm chia đôi màn hình (Split View) trên OS X El Capitan

Duy Luân
30/9/2015 16:30Phản hồi: 127
Cách chạy đa nhiệm chia đôi màn hình (Split View) trên OS X El Capitan
Trong OS X El Capitan có một chức năng giúp chúng ta nhanh chóng sắp xếp 2 cửa sổ nằm cạnh nhau, không cần phải dùng chuột kéo thủ công như trước. Apple gọi đây là Split View, nó rất hữu dụng cho những ai cần chạy đa nhiệm nhiều. Ví dụ, bạn có thể vừa mở cửa sổ xem phim iTunes vừa chat với bạn gái trên Facebook, vừa gõ Word vừa tra cứu thông tin trên Chrome, hoặc vừa coi tường thuật đá banh bằng Safari vừa viết Mail. Cách sử dụng rất đơn giản: nhấn giữ chuột vào phím Full Screen màu xanh lá cây (nằm cạnh phím close và minimize cửa sổ). Sau đó, bạn lần lượt chọn hai cửa sổ để đặt vào hai nửa màn hình là xong.

Video

Thực ra thì còn 1 cách khác nữa để kích hoạt Split View: đầu tiên anh em chạy trước 1 app ở chế độ full-screen (cũng nhấn vào nút màu xanh, nhưng nhấn 1 lần thôi không nhấn giữ). Sau đó, ở màn hình Expose của OS X, kéo thả cửa sổ còn lại vào app đang chạy full-screen như hình minh họa bên dưới.

Nhấn vào đây để bung ứng dụng thành full-screen

Sau khi đã gắn hai app lên chế độ Split View, chúng sẽ trở thành một "app" mới chạy dưới dạng full-screen. Chính vì thế, bạn có thể dễ dàng tìm thấy chúng bằng cách nhấn phím F3 (Expose) trên máy, hoặc kích hoạt chế độ Expose bằng cách dùng trackpad đa điểm đều được.

Tất nhiên, bạn hoàn toàn có quyền tinh chỉnh lại kích cỡ của mỗi nửa app sao cho phù hợp. Ví dụ, mình đang gõ Word và chỉ dùng Safari để tra cứu thông tin nên mình chỉnh cho phần Word trở nên lớn hơn cho dễ thao tác, còn bên Safari thì nhỏ lại một chút. Việc chỉnh kích thước có thể được thực hiện thông qua thanh chạy dọc ở chính giữa màn hình.

Để thoát chế độ Split View và trả hai cửa sổ về dạng độc lập như cũ, bạn lần lượt nhấn vào nút màu xanh như lúc đầu. Lưu ý là việc trả về dạng cửa sổ phải làm 2 lần cho 2 app, chứ nếu chỉ làm 1 lần thì app còn lại vẫn đang chạy full screen.

Rồi, dễ dàng vậy thôi. Chúc anh em thành công!
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chimcu85
ĐẠI BÀNG
9 năm
Liked
phiphung2512
ĐẠI BÀNG
9 năm
tải Cinch trên Appstore là app tốt nhất cho việc này ...
vuanhk10
TÍCH CỰC
9 năm
@phiphung2512 chạy nhiều lúc không nhạy và giật bác ạ
ứng dụng chính chủ vẫn non hơn
Cái này Win8 có mà nhỉ, nó còn chia hẳn 3 khúc luôn
@trungduca8vn Win 7 còn có mà bác hehe, tối nay up len test thử xem sao hehe
@leminhtu88 Win XP có rồi nhé bạn, bấm chuột phải vào thanh taskbar và chọn, thậm chí win XP còn cho chọn xếp 2 cửa sổ theo chiều dọc hay ngang nữa cơ.

Fan Táo nhưng công nhận cái này thì MS đi trước cả chục năm ^^
@leminhtu88 Xp còn có mà! BẤm nút window với mũi tên trái hoặc phải!
Càgn ngày càng giống WIN, riết MAC OS mất chất quá.
@vietkid Ở đây ko nói đến sự hợp lý mà nói đến tính sáng tạo của MAC
3102
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Meomeo_999 Dở hơi à
khoa471989
TÍCH CỰC
9 năm
@Meomeo_999 Một trong những cmt của thanh niên bại não điển hình trên tinhte
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
không biết nhân sự kiện spit view này apple có ra lại macbook 17" không nhỉ
die4rock
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái này thì gọi ubuntu, lubuntu = cụ nội nhé =))
vnbank
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay quá thật tuyệt vời, cơ mà windows xp nó có từ 14 năm trước r
huynhtoan92
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay, cảm ơn bác 😃
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
9 năm
windows 95 có rồi nhé, chẳng qua là apple cạnh tranh vs window , nên làm ngược lại vs window về mọi mặt, đó là không muốn nói apple có phần bảo thủ. cho đến bây h cái món đa nhiệm vẫn cứ vậy, chỉ chia ra 2 màn hình, window có thể bật chục cái tab, vừa xem phim nghe nhạc, bật chục cái auto võ lâm ok hết.
@Tikis Trầm thế win 8 có được gọi là chạy đa nhiệm chưa
bachtran21
ĐẠI BÀNG
8 năm
@fu09fjtnhj =)) vãi thanh niên chưa dùng mac ak😆
beluxubu
TÍCH CỰC
9 năm
Tại sao full-screen ta? thiếu cái status bar là thấy ko thoải mái rồi. Nên có option cho phép "Split View with Full-screen" hay ko, thì tiện hơn. thích chia đôi nhưng vẫn giữ status và dock.
Ttdmt
TÍCH CỰC
9 năm
Cái này mang vào ip thì tiện hơn, ví dụ vừa đánh chữ vừa tra tự điển ít sai chính tả hơn...
ducdat2411
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cần lắm tổ hợp phím tắt. Trên Win tiện hơn vì chỉ cần bấm Window + [mũi tên] là xong.
bắt chước snap win 10
@ngdien2211 Mình nghĩ bắt chước từ thời Windows 7 thì đúng hơn.
dailvcntt
ĐẠI BÀNG
9 năm
mới lên Captain lúc chiều. mà lên xong thằng CleanMyMac3 không xài dc, phải chờ cài lại 😔 :( :(
Lies
TÍCH CỰC
9 năm
@dailvcntt t vẫn sài dc bt mà 😆
machitokuro
ĐẠI BÀNG
9 năm
Phải công nhận OS X 10 của apple đẹp thật, đúng là có vài người nói chuyển wa xài mac os rùi thì ko muốn quay lại xài hdh window nua là phải. Dù giờ win 10 nhìn cũng đẹp rùi nhưng vẫn ko bằng OS X dc
dinhchau2603
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ubuntu với Win xài mãi rồi. 😃😃😃😃
mac ó thì giống win, ios thì giống android, haizzz
máy mình cái 1 ổ mac ,1 ổ win, update lên có mất ko mấy bro
macpro87
TÍCH CỰC
9 năm
@kuminhkaka ko liên quan bạn ơi, up thoải mái, 2 phân vùng ko ảnh hưởng đến nhau
macpro87
TÍCH CỰC
9 năm
phải công nhận là ko bõ công lên, bản cũ trên máy đời cũ dùng rất tệ nhưng lên 10.11 cảm giác như mình vừa mới mua cái máy mới vậy, chăc sẽ yên ổn với nó lâu dài

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019