Cách chuyển dữ liệu từ Android qua iOS và ngược lại

Mikeknowsme
30/3/2019 6:15Phản hồi: 75
Cách chuyển dữ liệu từ Android qua iOS và ngược lại
Đối với những người sắp mua điện thoại mới và xài 2 thiết bị cùng lúc hoặc nhiều hơn, phải cần chuyển dữ liệu từ thiết bị cũ sang thiết bị mới, kể cả ở nền tảng Android hay iOS. Mình chia sẻ cách chuyển dữ liệu từ điện thoại Android sang Android; Android sang iOS; iOS sang Android; iOS sang iOS.

Lưu ý: Bạn cần nắm rõ tài khoản Google hoặc tài khoản iCloud để việc chuyển dữ liệu được suôn sẻ hơn. Đối với việc chuyển dữ liệu Android sang iPhone, hiện Android 9 Pie chưa khả thi.

Android sang Android

Chung hệ điều hành thì mọi việc luôn dễ dàng, khi mua máy mới mở lên là đã có tuỳ chọn cho bạn bao gồm: Chuyển dữ liệu từ điện thoại Android; Chuyển dữ liệu từ đám mây; Chuyển dữ liệu tù thiết bị iPhone

• Chọn vào A backup from an Android phone
  • Lúc này thiết bị yêu cầu bạn cằn mở app Google trên thiết bị cũ
  • Trên thiết bị cũ (đã mở app Google), nhập "set up my device" trong thanh tìm kiếm
Lưu ý: cần mở Bluetooth ở cả 2 thiết bị

Lúc này trên thiết bị mới sẽ nhận dạng tên thiết bị cũ, nhấp vào và đến bước bảo mật: Hệ thống đòi hỏi bạn xác nhận hình shape kèm theo 1 con số ở phía dưới hiển thị trên thiết bị cũ. Sau đó lại yêu cầu bạn xác nhận password mở máy trên thiết bị cũ, hoặc mở khoá bằng biểu tượng, cứ làm theo và nhấn "Next"

Đăng nhập password cho tài khoản Google của bạn, vậy là bạn sẽ có một chiếc điện thoại Android mới đã set up xong, kèm theo dữ liệu Gmail; các dữ liệu đám mây; hình ảnh; danh bạ; v.v...
Tuy nhiên sẽ không có ứng dụng và buộc bạn phải tải lại.
  • Để cho nhanh, bạn vào Play store trên điện thoại mới
  • Chọn vào My apps & games (ứng dụng và trò chơi)
  • Trong đây sẽ hiển thị toàn bộ ứng dụng trên thiết bị cũ và tải về dần

iPhone sang Android

Cũng từ ban đầu mở thiết bị mới, chọn backup "An iPhone device". Sau đó thiết bị yêu cầu bạn mở Safari trên iPhone và nhập android.com/switch, thật ra trên đó hướng dẫn bạn cách backup từ Google Drive trên iPhone. Mình chia sẻ luôn tại đây:

Quảng cáo

Từ Google Drive trên iPhone - chọn vào biểu tượng settings - chọn Backup - Trong đây sẽ là nơi backup mọi dữ liệu từ danh bạ, lịch, hình ảnh và videos của bạn. Đợi một thời gian để dữ liệu được đồng bộ lên Drive hết, phù thuộc vào dữ liệu trên máy có nặng hay không.

Lưu ý: Để đồng bộ được tin nhắn iMessage và cuộc gọi FaceTime, bạn cần vào Settings (cài đặt) trên iPhone và tắt iMessage, FaceTime ngay.

Sau khi xong tất cả, từ điện thoại Android mới, bạn đăng nhập tài khoản Google (tài khoản mà bạn đã backup Drive trên iPhone) là xong.

Android sang iPhone (Không khả dụng với Android 9 Pie)

Cách này chỉ khả dụng với Android 8 (Oreo) trở về trước, nếu bạn đang sử dụng Android 9 Pie thì mình gợi ý cách backup sang iPhone trên máy tính, cài một phần mềm có tên AnyTrans, trên AnyTrans sẽ hướng dẫn chi tiết cách backup dễ dàng
Quay lại cách chuyển dữ liệu từ điện thoại Android sang iPhone:
  • Đầu tiên từ thiết bị Android của bạn, vào Play Store và tải về "Move to iOS"
  • Sau khi set up iPhone lúc mới mua, qua hết các bước nhận Touch ID / Face ID, sau đó sẽ hỏi bạn chọn bản backup: Backup từ thiết bị iOS hoặc từ thiết bị Android
  • Chọn vào Move Data from Android (Chuyển dữ liệu từ thiết bị Android)
  • iPhone sẽ hiển thị một dãy số
Từ thiết bị Android: vào
Move to iOS và nhập dãy số đã hiển thị trên iPhone, chọn dấu tick hết các phần như Google Account, tin nhắn, hình ảnh và nhấn Next là xong.

Quảng cáo

Từ các thiết bị iOS sang iPhone mới

Theo mình thì không có gì tuyệt vời và dễ dàng hơn khi bạn mua iPhone mới, chuyển dữ liệu từ iPhone cũ hoặc iPad, chung hệ sinh thái iOS với nhau.

• Bạn đặt iPhone / iPad cũ lại gần iPhone mới, một đoạn hình ảnh (mình tạm gọi là hạt bụi, vì không biết diễn tả😁 ) "hạt bụi" sẽ hiển thị trên thiết bị iOS cũ, bạn dùng iPhone mới sẽ mở sẵn camera cho bạn quét "hạt bụi" đó.
  • Nhập thông tin Apple ID từ thiết bị iOS cũ trên iPhone mới và đợi máy backup, quá tuyệt vời và nhanh chóng.
Trường hợp bạn đã bán máy iPhone cũ rồi, chỉ có iPhone mới để set up:

Trước khi bán máy, dĩ nhiên bạn phải backup dữ liệu, vào Settings (cài đặt) - cào thông tin Apple ID - chọn iCloud - iCloud Backup - chọn Back up Now (sao lưu bây giờ)

Khi mua iPhone mới, set up hết mọi thứ sẽ đến bước nhập Apple ID - đăng nhập xong sẽ yêu cầu bạn chọn các bản backup trước đó (có hiển thị tên thiết bị iOS và ngày, giờ backup cho bạn dễ hình dung) - chọn backup bạn mong muốn là xong

Chúc các bạn sao lưu dữ liệu thành công!

Tham khảo theverge
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thôi xong, samsung s8 mình phiên bản 9, không chuyển dữ liệu qua ip xr 12.2 được rồi.
Lẽ nào bó tay ta.
@Mikeknowsme có cách nào không?
@longbc bạn thử cái AnyTrans mình có gắn link ở trên nhé
@Mikeknowsme Android 9 nó không kết nối gì hêt, nó khoá hết trơn, thử nhiều phương pháp cũng thua.
Giờ chỉ cần chuyển danh bạ thì làm sao bạn
fancy90
CAO CẤP
5 năm
@longbc Thì đồng bộ danh bạ vào gmail qua ios thêm tài khoản google vào thôi
Qua android xong thấy cái ios nó ghẻ vl
@khoa318 đói với ng chơi thích vọc vạch và kém như bạn thì ko thích ios là chuẩn rồi.
iOS cài file ipa nào cũng đc nhé
khoa318
CAO CẤP
5 năm
@congzing Xài Cydia Impactor thì phải thông qua PC cái mình cần là bấm vào dowloand về rồi cài luôn từ điện thoại bác à.
@vtb center S9 lâu lâu bị khựng lòi mắt ở đa nhiệm đây :v cái này là truyền thống kế thừa rồi chứ chả cần flagship . Mà nó là android nhé, đt nào chạy android cũng bị hết
@Pisces.Mist khựng đó là ở game thôi thím, các dứng dụng cơ bản khác vẫn đáp ưng ngay khi mở lại. Android được cái là chạy đa nhiệm ngon, để cả ngày không phải load lại cái nào, trong khi ios hơi lâu tí nó tắt. Ngoài cái này ram, android nhiều tính năng hơn và dùng ngon hơn về sóng sanh, chất lượng cuộc gọi, tính năng trong gọi điện, tinh nhắn và quản lý cuộc gọi ngon và tiện hơn ios rất nhiều. Chưa kể tính năng ghi âm cuộc gọi, ghim tin nhắn, chụp cuộn, chia đôi màn .v.v rất hay.
Nhimcha
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình hay dùng Sendanywhere, truyền ảnh, nhạc, tài liệu giữa 2 con
YABO
TÍCH CỰC
5 năm
Klq: có ai hôm qua update fb trên ip xong, giờ xem video mất tiếng luôn không?
Giờ sao ae ?
@traisaigon Cá độ với 1 ông cuồng quá mức
ThThLam
TÍCH CỰC
5 năm
@luuthienloc em xài mobi nha bác. xin cảm ơn
@ThThLam Bạn muốn ăn phần hả. Haha
@luuthienloc Đổi nick rồi vào cuồng tiếp, bốc phét có ai đánh thuế đâu bác, nhất là bốc phét online
tiện phêt
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
5 năm
Ios có sang được androi tương tự k?
@Khanh_Ichi Ở trên kìa bác
@Khanh_Ichi upload_2019-3-30_15-36-55.png
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
5 năm
@leemanhj916 Ok, để thử xem dk k.
SonAmpe
CAO CẤP
5 năm
Tiêu đề sai rồi!
anhlau87
TÍCH CỰC
5 năm
@SonAmpe Mở ra mình thấy " Chuyển chuyển", đọc cũng hiểu nhưng hơi khó chịu. Nội dung dài sai thì mình không ý kiến, cái tiêu đề ngắn sai thấy hơi bị ...ức chế.
SonAmpe
CAO CẤP
5 năm
@anhlau87 Mình thấy cái tiêu đề sai mới vào bình luận. Tinhte có lẽ là trang tin tức/diễn đàn sai chính tả và lỗi tiêu đề nhiều nhất VN 😆
Vũ!
CAO CẤP
5 năm
mình chỉ cần mỗi cái danh bạ
Hoaanhnet
ĐẠI BÀNG
5 năm
Theo mình nghĩ, muốn chuyển dữ liệu từ android sang iphone và ngược lại từ iphone sang android, các bạn sử dụng phần mềm CopyMydata là ok nhất, các bạn phải thiết lập một mạng wifi chung đó là kết nối cùng một mạng sau đó bạn tha hồ gửi từ danh bạ, hình ảnh, media, sang hai hệ điều hành ios và android thoải mãi, không sợ android thấp hây cao, ios thấp không hỗ trợ.
Cách đây mấy bữa, mình vừa chuyển từ iPhone 6s sang iPhone X nhưng chủ yếu đăng nhập iCloud vào máy X và tìm các mục đã từng tải trong AppStore rồi kéo về, còn danh bạ, lịch, thì đăng nhập tài khoản Google là tự động hiện! Ghi chú thì mình cài Google Keep, đăng nhập cái là sang hết X, ảnh thì kéo từ Google Photos! Mình ko backup cả cục từ 6s sang X qua iTunes vì 6s của mình chạy 10.2, còn X chạy 11.4.1, mình chưa từng backup mấy tweak cài qua Cydia, sợ có gì ko tương thích nên cứ làm thủ công mấy bước ở trên, mất chút thời gian nhưng được cái yên tâm 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

28-3-2019 (2).jpg
28-3-2019 (3).jpg
eric0213
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Em cũng giống bác đăng nhập tài khoản GG vô ip là hiện danh bạ rùi. Chỉ không biết chuyển app từ Android sang ip thôi.
@eric0213 App nếu ko quá nhiều thì cài thủ công 1 lúc tầm 15 phút là xong, mất thời gian chủ yếu ở khoản thiết lập bố cục, giao diện của máy, tinh chỉnh các khoản trong phần cài đặt chung :rolleyes:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
eric0213
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Em dùng cũng ít app thôi, chỉ dùng mấy app cơ bản thôi.
Tri An
ĐẠI BÀNG
5 năm
có ai làm bài viết chuyển dữ liệu từ đt iphone, android sang nokia cục gạch và ngược lại k?
Meomuopxu
TÍCH CỰC
5 năm
Chuyển xong vẫn phải kì cạch nhập lại password đăng nhập cho từng app , hình như có cách tập trung password lại mà lười tìm

Mua samsung thì trong hộp đc tặng cái đầu chuyển usb, lấy cáp cắm 2 điện thoại vào nhau là copy, đỡ phải qua tài khoàn
Bữa trc chuyển từ ip sang androi.trên con htc có mục restore từ thiết bị khác mà sao trên con nexus 6p k thấy mục đó đâu nhỉ.bác nào cho e cái link vơi chứ mò trong cài đặt k có.haizz
ronglua82
TÍCH CỰC
5 năm
Ngon lành
hohahcn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhu cầu cơ bản nên cứ google acc tự sync danh bạ, hình là đủ
baoto_banme
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hình như google cố tình chặn hay sao mà mình tìn kiếm bằng chrome nó không chịu ra kết quả, trong khi tìm những từ khác thì bình thường. Sau khi cài app move to iOs thì nó cứ ngắt wifi mà không chịu kết nối. Ngời có cách app nào không mọi người chứ máy tính mình không có.
hay, thanks ad
Chi tiết và hữu ích! Thanks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019