Cách đăng ký từ chối nhận cuộc gọi, tin nhắn quảng cáo rác
Rất hay và hữu ích!/20 người
Lê Huyền Vân
5 thángBình luận: 226
Cách đăng ký từ chối nhận cuộc gọi, tin nhắn quảng cáo rác
“Dạ, em chào anh chị ạ! Em gọi đến từ công ty ABC, anh chị là thành viên may mắn XYZ,....” Đang đi làm, đang ăn trưa, đang hẹn hò,...vân..vân... và...mây...mây... mà bắt gặp những cuộc gọi không hề mong đợi như thế này không khỏi cảm thấy bực mình và đôi khi còn mệt mỏi nữa. Vì một ngày có khi không chỉ một mà rất nhiều những cuộc gọi như thế, không chỉ cuộc gọi mà còn tin nhắn nữa. Dù biết đó là một cái nghề nhưng vẫn rất phiền phức. Bài viết này mình chia sẻ với các bạn cách để thoát khỏi những kiểu quảng cáo qua số thuê bao như vậy.

Một cập nhật mới là từ ngày 1/10, Nghị định 91/2020 của Thủ tướng Chính phủ quy định về chống tin nhắn rác, thư điện tử rác, cuộc gọi rác và quy định về quảng cáo bằng tin nhắn (SMS, MMS, USSD), thư điện tử và gọi điện thoại đã chính thức có hiệu lực.
Đồng thời, Cục An toàn Thông tin (Bộ TT&TT) đã xây dựng hệ thống tiếp nhận, phản ảnh tin nhắn và cuộc gọi quảng cáo rác thông qua tổng đài 5656. Chúng ta đã có thể đăng ký số thuê bao di động vào danh sách từ chối cuộc gọi, tin nhắn quảng cáo rác.

Cách thực hiện:

• Đăng ký số thuê bao di động của bạn vào danh sách từ chối cuộc gọi, tin nhắn quảng cáo rác.
Soạn DK_DNC gửi đến 5656

• Nếu bạn suy nghĩ lại và muốn huỷ để tiếp tục nhận các tin nhắn thì:
Soạn HUY_DNC gửi đến 5656

• Trong trường hợp, thuê bao của bạn cứ bị làm phiền và phải nhận cuộc gọi rác đến phát điên thì có thể phản ảnh ngay lập tức bằng cú pháp:
V_[Số điện thoại phát tán cuộc gọi rác]_[Nội dung cuộc gọi rác] gửi đến 5656

• Nếu bị làm phiền bởi các tin nhắn quảng cáo rác và muốn phản ánh thì soạn cú pháp:

S_[Số điện thoại gửi tin nhắn rác]_[Nội dung tin nhắn quảng cáo rác] gửi đến 5656

Lưu ý: Ký hiệu “_” là khoảng cách khi soạn tin nhắn.

Tất cả các nội dung tin nhắn khi gửi đến tổng đài 5656 đều hoàn toàn miễn phí cước.

Một số quy định từ Nghị định 91/2020 của Thủ tướng Chính phủ:

• Đối với trường hợp nhắn tin nhắn, thư điện tử rác, hay thực hiện cuộc gọi rác vào những thuê bao đã đăng ký từ chối tin nhắn, cuộc gọi quảng cáo, nhà quảng cáo sẽ bị xử phạt với mức phạt từ 80 đến 100 triệu đồng, đồng thời thu hồi số điện thoại thực hiện hành vi vi phạm.
  • Còn đối với doanh nghiệp viễn thông, Internet, mức phạt tiền cao nhất lên tới 170 triệu đồng nếu không thực hiện các biện pháp để ngăn chặn tin nhắn, cuộc gọi rác, thư điện tử rác theo yêu cầu; không hỗ trợ người dùng ngăn chặn tình trạng trên…
  • Ngoài ra, các đơn vị quảng cáo nếu gọi điện thoại quảng cáo trước 8 giờ sáng và sau 17 mỗi ngày mà không có thỏa thuận khác với người sử dụng sẽ bị phạt tiền từ 20 đến 30 triệu đồng.
Hy vọng cách trên sẽ giúp bạn có thể thoát được những cuộc gọi làm phiền, chia sẻ với bạn bè mình để cùng biết nhá!
Rất hay và hữu ích!/20 người
iu huyền, tha hồ report chết đám nhà mạng
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
5 tháng
@MrNamN "Có thể" mà bác, vì đầu số ấy là đầu số dịch vụ, nên điện thoại vẫn báo
ngcaominh
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@asterix0108 Huyền Ảo đó
@ngcaominh kaka
.acu.
TÍCH CỰC
5 tháng
@asterix0108 iu huyền ... ìu á
Thi thoảng vẫn nhận được khá nhiều các tin nhắn rác đầu 4 số, chưa kể 1 loạt các cuộc gọi hỏi về vay vốn, bank, tư vấn nhà đất, rồi cả các trung tâm Anh ngữ... Ko biết cách thức trên có chặn được toàn bộ những cuộc gọi kiểu này ko nhỉ? 🤐
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@alancabata A xài K2 do Tàu làm đây 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
anhlt
TÍCH CỰC
5 tháng
@crazysexycool1981 ông cũng là 1 thành phần spam comment rác trên diễn đàn tinh tế đó mà éo thể nào chặn đc! mod chặn dùm với lại còn ra vẻ bày đặt
@zerolove77 @zerolove77 Tôi đã đăng nhập để like.
chaunb97
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@crazysexycool1981 Đầu 4 số gọi lên nhà mạng yêu cầu chặn được mà
cvn
TÍCH CỰC
5 tháng
Cái bọn tin nhắn rác, gọi spam là nguồn thu lớn của các nhà mạng nên mình nghi ngờ việc các nhà mạng sẽ hồ hởi tiêu diệt bọn đó.
@cvn đúng đó. sđt nó còn bán để ngta quảng cáo mà
@cvn Tin nhắn thì còn đỡ, chứ dkm bọn bds với chứng khoán, ủy thác đầu tư nó giã điện thoại liên tọc mới bực.
@cvn Nhà mạng miệng thì nói chặn cuộc gọi rác nhưng bọn nó cung cấp tổng đài số ngẫu nhiên cho mấy công ty quảng cáo, mỗi lần gọi đến là 1 sdt khác, 100 lần là 100 số khác nhau, ko thể nào chặn hết.
Ai ở SG chắc đều biết bọn lừa đảo Alma resort, Paradise resort đều 1 cty, bọn này ngày xưa chỉ dùng 1 số nên mình chặn đc, giờ nó chuyển sang dùng tổng đài ngẫu nhiên, ko cách nào chặn đc.
@cvn T làm nhà mạng đây. Này là quy định của nhà nước, các nhà mạng di động phải tuân thủ mà xử lí. Việc này sẽ tăng sản lượng sms brandname của nhà mạng vì phải đăng kí template trước khi gửi, voice brandname cũng đã ra đời rồi-ông viettel cung cấp. Khả năng các nhà mạng lớn cũng có để gọi quảng cáo.
Bài viết hay,cảm ơn mod
Không có lí do gì không nhấn Like, không biết có hiệu quả không nhưng cứ chặn trước đã.
nierec
TÍCH CỰC
5 tháng
@trantrungkien.ct Sim rác bán tràn lan, mỗi số nó spam lần rồi đổi số khác, ở đó mà chặn được
@nierec Sin rác giờ mua khó rồi.
Cây ổi
ĐẠI BÀNG
5 tháng
có câu hỏi mà không thấy ai đề cập là có mất phí như một loại dịch vụ không nhỉ. nếu không mất phí mình đăng ký luôn
@Cây ổi Miễn phí b ơi
@Cây ổi Bạn đọc ở gần cuối nhé. Miễn phí hoàn toàn.
@Cây ổi có ghi rõ là "miễn phí" mà
elgato
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Cây ổi Trước đây các tổng đài thường chơi chiêu, miễn phí "dịch vụ" nhưng tin nhắn cuộc gọi vẫn tính tiền nhé.
cảm ơn vân nhiều
Tối qua tới h vẫn thế
Mobifone
@Kant dấu gì bà, khoảng cách đó
@Kant Ko cần dấu _ nha. Hqua mình làm và nhận đc tin nhắn xác nhận liền luôn.
thonglb
TÍCH CỰC
5 tháng
@hakuruno tốn tiền ko bạn ơi
@Trí QN em mới làm được mà anh
Đã đăng ký xong. Không biết tình hình sẽ thế nào? mệt với mấy cuộc gọi QC thật.
Đăng ký từ nửa đêm lúc đọc được tin từ Genk.
vấn đề quan tâm nhất là có tốn phí gì không thì chả thấy nói
@kixx chặn cuộc gọi nó ghi rõ phí hàng tháng mà
@thanhnguyen.add đây bạn ơi
@kixx Bạn nghĩ bạn phải trả tiền để không nhận cuộc gọi, sms quảng cáo? Cái này là bạn đăng ký vào 1 list số không muốn nhận qc, khi người ta gọi qc cho bạn họ sẽ phải căn cứ trên list số này, nếu bạn đã đăng ký mà họ gọi qc thì họ bị phạt, nếu bạn không đăng ký thì họ không bị phạt. Nó chỉ vậy thôi chứ nó không phải dv của nhà mạng. Cái này nó không có tác dụng chặn cuộc gọi qc khi mà người ta bất chấp để gọi bạn.
Chặn cuộc gọi thông thường đó là dịch vụ của nhà mạng, bạn sử dụng dịch vụ bạn phải trả tiền là điều đương nhiên.
@manchirua Đó là phí gởi tin nhắn thôi bạn
bài viết đến cực kỳ đúng lúc cần, phát mệt với mấy cái cuộc gọi ghi âm quảng cáo này
Cám ơn mod
mình thì có xu thế cố tìm hiểu về cô gái đang điện cho mình, tìm cho ra được cô ấy, để xoạc cho bõ ghét
@Johnny Đạt Phú sao ko đổi tên thành "Johnny Đạt Không Chín"?
@teeoz tục !
elgato
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@teeoz Đạt 09 bạn ơi, bạn viết văn chẳng ra gì cả. 😆
@elgato Mít tờ Đạt nhé 😁
elgato
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Bố éo biết Đạt 1 phít (feet), có được không nhỉ? Hay 2, 3, 4 gì chẳng hạn.
Mình thường thì gọi cho CSKH của nhà mạng bắt nó phải chặn cho mình và nhớ luôn kèm theo câu: có làm không ; không có soạn nhắn gì cả ; bên em phải làm điều đó cho tôi. Ok
@ThaiVision NOT OK!
không biết dịch vụ này có phí không nhỉ?
Phí tin nhắn là bn vậy, có chặn đk qc từ nhà mạng ko? Rồi nhà mạng lại bán gói không thể chặn
Mod sai rồi nhé. Cú pháp đúng phải là Soạn DK DNC gửi đến 5656 (không có _)
@caillou đc mà bạn
egoz
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@phuochalan dạ dấu đó dánh dấu space đó. k hiêu ak
dtb11288
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@caillou thử bỏ cái +84 ở đầu xem
caillou
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@dtb11288 Đã thử, vẫn vậy bạn 😂
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019