Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách đánh giá và lời khuyên trước khi mua các thiết bị âm thanh của The Audiophiliac

abuchino
6/11/2017 12:41Phản hồi: 0
Làm thế nào để bạn đánh giá một chiếc loa mới, chiếc tai nghe, amplifier, receiver, DAC hay turntable có hay không? Đây là một bài viết mà mình thấy khá hay của Steve Guttenberg (The Audiophiliac) một những tay viết review khá lão luyện và có tiếng trong giới âm thanh

Một trong những điểm mà bạn có thể dễ dàng nhận biết đó là một khi bạn đã nghe qua một lần thì bạn muốn nghe lại thêm một lần nữa. Nếu đó là một sản phẩm tuyệt vời bạn có thể thấy mình không còn muốn check Facebook hay Instagram trong vài giờ và chỉ muốn nhắm mắt và tận hưởng âm nhạc. Và nếu bạn thấy cứ nghe nhạc đặc biệt là những ca khúc yêu thích của mình mà không multitasking, đó là một báo hiệu rất tốt.

Nhưng nếu thiết bị audio mới của bạn làm bạn cảm thấy chán nản chỉ sau một vài nốt nhạc thì có lẽ bạn nên tiễn em nó ra đi bằng cách nào đó và có thể bạn buộc phải bán lại chịu lỗ. Tuy nhiên nếu bạn nghe một con của người khác, hoặc ở shop mà bạn thấy hay nhưng khi bóc con mới ra nghe không bằng thì lý do đó là thời gian burn-in. Nhưng sự khác biệt giữa các thiết bị đã burn và chưa burn cũng không quá lớn đến mức một trời một vực, nên khi mới mở ra thì mà bạn đã nghe không nổi thì cho dù có burn-in cũng khó mà có thể cứu vãn được. Và nguyên tắc này bạn có thể áp dụng với những cặp tai nghe rẻ tiền cho đến những thiết bị âm thanh high-end. Nếu bạn cảm thấy nghe không nổi thì tốt nhất đừng để ngâm lâu lại làm chỉ tốn thời gian và tiền bạc.

Vào cái thời mà tôi mà tôi còn là một người bán đồ âm thanh, đó là lời khuyên mà tôi luôn đưa cho khách hàng của mình còn đang băn khoăn liệu rằng mình có đưa ra quyết định đúng hay không. Suy đi tính lại, âm thanh là một điều vô cùng khó để đưa ra một cách nhận xét khách quan và chính xác. Âm thanh là điều gì chỉ thoáng qua tai của bạn, nên có rất nhiều người lo lắng nếu như họ không đúng sản phẩm tốt nhất trong tầm giá. Cũng chẳng có thước đo nào đánh giá chất lượng âm thanh có hay không, mà còn có rất nhiều sự lựa chọn trong khoảng một mức giá khiến cho nhiều không thể đưa ra quyết định cuối cùng, và cứ thế nghe tiếp những gì mà họ đang có hoặc là đi nghe thử ở khắp mọi nơi mà chẳng biết họ đang tìm kiếm điều gì.

Việc bất kỳ người nào hay cả số đông nói về một thiết bị nào đó, đơn giản chỉ là ý kiến của họ (*mình còn biết rất nhiều người chưa được cầm trên tay thiết bị nào đó nhưng vẫn cố dõng dạc đưa ra ý kiến, nói như đúng rồi do đọc review, nghe người khác bảo … đó đơn giản là sĩ diện hão) và ý kiến quan trọng nhất vẫn là của bản thân người mua. Điều này không chỉ đúng trong audio, ngoài ra còn có phim ảnh, âm nhạc, thức ăn, rượu, đồng hồ và gần như tất cả những điều trong cuộc sống. Đó đơn giản là tiền của bạn, bạn muốn xài tiền và đánh giá một sản phẩm thế nào đó là quyền của bạn.

Dĩ nhiên khi tôi còn là người bán hàng, khách hàng của tôi cũng có nghe thử sản phẩm trước khi họ mua các sản phẩm, và nếu bạn may mắn có một cửa hàng với đầy đủ các thiết bị âm thanh mà bạn quan tâm thì bạn cũng nên đến trực tiếp nghe thử, còn nếu có nhiều sản phẩm mà shop đó không có thì bạn có thể nghe thử nhiều nơi, rồi quyết định mua ở chỗ nào có service và hiểu biết có thể giúp bạn theo con đường audio.

Nếu nơi bạn sống không có cửa hàng âm thanh nào gần nhưng bạn yêu thích audio và sẵn sàng chơi high-end audio, thì hãy gọi hoặc mail cửa hàng ở những nơi lân cận có sẵn món hàng mà bạn quan tâm và trao đổi, nếu bạn cảm thấy họ có kiến thức thật sự về âm thanh và nhiệt tình thì hãy lái xe đến đo hay đi máy bay, tàu … đến đó. Và nếu họ có sẵn những thiết bị giống bạn đang sử dụng hoặc bạn có thể mang gear của bạn đến để so sánh trực tiếp thì đó sẽ dễ dàng hơn rất nhiều. Cuối cùng bạn có thể an tâm là khoảng tiền của bạn đã được xài một cách đúng đắn bởi vì bạn còn có thể hình dung ra được chất âm mà bạn đã mua như thế nào, cái giá và thời gian bỏ ra để bạn nghe tại các cửa hàng như vậy là hợp lý.

Nếu bạn phải mua online, thì đọc review và nghiên cứu về sản phẩm trong tầm ngắm (kinh nghiệm của mình là hãy đọc review gear của mình trước nếu cảm thấy reviewer đó nói đúng thì hãy đọc tiếp bởi vì có thể tai của bạn và tai reviewer khá giống nhau). Sau khi đã mua rồi thì hãy nghe theo những điều ở trên: cứ nghe những gì bạn đã quen thuộc.

Hi vọng các bạn có thể tìm thấy những sản phẩm phù hợp với mình và có nhiều đêm thức khuya để thưởng thức âm nhạc.
Nguồn: Cnet
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019