Cách để Apple Watch tự thay đổi mặt đồng hồ theo giờ hoặc theo địa điểm

Mikeknowsme
25/2/2022 8:4Phản hồi: 22
Cách để Apple Watch tự thay đổi mặt đồng hồ theo giờ hoặc theo địa điểm
Với ứng dụng Shortcuts (Phím Tắt) trên iPhone, chúng ta có thể thiết lập Apple Watch tự thay đổi mặt đồng hồ theo giờ hoặc dựa trên địa điểm mà chúng ta đến. Ví dụ sáng bạn đang dùng mặt đồng hồ liên quan đến hiển thị sức khoẻ, thì đến chiều tối Apple Watch tự thay đổi mặt đồng hồ đơn giản hơn, classic hơn để bạn đi chơi chẳng hạn. Vì sẽ có những lúc chúng ta hay quên đổi mặt đồng hồ, dành cho những ai có sở thích dùng nhiều mặt đồng hồ trong ngày.

Thay đổi mặt đồng hồ theo giờ

Trong ứng dụng Shortcuts, bạn chọn vào mục Tự động hoá (Automation) - sau đó chọn vào dấu + ở góc để tạo mục tự động hoá cá nhân (Create Personal Automation). Lúc này bạn chọn mục Thời gian trong ngày (Time of Day) để tự đặt khoảng thời gian bạn mong muốn Apple Watch sẽ thay đổi mặt đồng hồ rồi bấm Tiếp tục (Next) ở góc trên màn hình.

Tiếp đến bạn chọn vào mục Thêm tác vụ (Add Action), rồi gõ “Set Watch Face” như hình trên, cái này để nhằm cho Automation tự chạy thay mặt đồng hồ trên Apple Watch của bạn.

Tiếp đến bạn chọn vào mục Face (Mặt đồng hồ) chữ màu xanh để tự chọn cho mình một số mặt đồng hồ hiện đang có trên Apple Watch của bạn. Bạn muốn mặt nào sẽ đổi vào giờ bạn đã thiết lập thì tick vào nó là xong. Ở bước cuối cùng bạn hãy gạt tắt phần Hỏi trước khi chạy (Ask Before Running) và bấm done là được.

Thay đổi mặt đồng hồ dựa trên địa điểm bạn đến hoặc rời đi

Với cách làm dựa theo địa điểm thì cũng như cách trên, nhưng ở thay vì chọn Thời gian trong ngày (Time of Day) thì bạn chọn vào phần Đến (Arrive) hoặc Rời khỏi (Leave). Sau đó bạn chọn địa điểm mà bạn mong muốn Apple Watch sẽ tự đổi mặt đồng hồ là được.

Chúc các bạn làm thành công!
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TienSOS
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hay nhỉ. Mình ít khi nào sài tính năng Shortcuts
@TienSOS Mình cũng vậy
Cười vui vẻ
TTris
TÍCH CỰC
2 năm
Bữa vọc Routines của Sam cũng lắm trò hay ho như này luôn.
Thích kiểu tự động này, rất tiện.
thieu thien
ĐẠI BÀNG
2 năm
hôm rồi cũng cài cái shortcut để đổi icon trên điện thoại thành trắng đen nhưng về sau xóa luôn vì thấy chậm hơn khá nhiều việc mở app trục tiếp, mà lại ghét cái dòng thông báo đang chạy shortcut số bao nhiêu hiện lên màn hình
hay quá, cảm ơn bạn
cuongbu
TÍCH CỰC
2 năm
Sao e ko tìm được set watch face nhỉ ???
ddtt1278
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuongbu chưa có đồng hồ AW hoặc chưa đồng bộ với IP?
cuongbu
TÍCH CỰC
2 năm
@ddtt1278 OK anh em làm OK rồi ạ hiiii
twonam
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ngoài lề chút, con aw 5 của mình không thể cài đặt được mặt đồng hồ mới (mặt ánh sáng đoàn kết) các mặt còn lại thì cài đặt vô tư, không hiểu sao luôn
@twonam tắt nguồn mở lại
@twonam nhấn giữ nút cạnh tắt nguồn rồi mở lên lại xong set lại thử bác
twonam
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Mikeknowsme Cám ơn bác, mình làm đi làm lại mấy lần vẫn khg được
Ae cho hỏi có cách nào mình nghe nhạc thì cái đồng hồ nó đừng hiện trình player dc k?
Mình nghe nhạc từ đt thì cái đồng hồ nó tự hiện trình player. Mk muốn nó về mặt mặc định,( mà k cần phải bấm nút cạnh bên) mỗi lần nghe nhạc.
@qng171 xoá cái app Now playing đi
@mochi-mochi E làm theo lời bro mà nó vẫn hiện ạ.
khanh2301
ĐẠI BÀNG
2 năm
@qng171 Vào display trên watch tắt cái auto lunch audio app đi là được
@khanh2301 Thank bro ạ. E làm dc rồi <3
aladin.huy
ĐẠI BÀNG
2 năm
này hay nè
tối nghịch thử
Hay nè
Kahny La