Cách để backup toàn bộ máy tính Windows 10 bằng công cụ System Image Backup

Pnghuy
1/10/2020 8:13Phản hồi: 44
Cách để backup toàn bộ máy tính Windows 10 bằng công cụ System Image Backup
Windows 10 chúng ta có nhiều cách để backup lại dữ liệu, phổ biến nhất là File History để backup lại file cần thiết cho đến Backup and restore của Windows 7 cũ ngày xưa. Tuy nhiên, bên cạnh đó chúng ta còn những cách backup khác mạnh mẽ hơn và đầy đủ hơn. Hôm nay mình xin chia sẻ với anh em cách backup full toàn bộ máy tính Windows 10 của anh em bằng công cụ System Image Tool được Microsoft tích hợp vào trong Windows 10.

System Image Backup là công cụ cho phép anh em tạo một file image, cái tên image đúng theo nghĩa đen - là Windows sẽ “chụp” lại toàn bộ máy tính của anh em không chừa gì cả, từ cấu hình tới các file, app và nếu anh em có trục trặc gì đó cần restore lại thì chỉ cần restore lại file System Image là mọi thứ trở lại như cũ. Tuy nhiên, dùng cách này có một nhược điểm đó là dung lượng backup sẽ rất lớn, nên anh em cần phải có một ổ cứng dung lượng lớn để backup lại.

Cách tạo System Image Tool:
  • Vào Settings.
  • Update & Security.
  • Backup. Ở đây, nhìn xuống phía dưới anh em sẽ thấy dòng chữ "Looking for an older backup" và click chọn "Go to Backup and Restore (Windows 7)" nhé.

Sau đó một cửa sổ mới sẽ mở lên như thế này:

• Anh em chọn "Create a system Image" ở góc bên trái.
  • Ở cửa sổ mới, anh em chọn "On a hard disk" rồi chọn ổ cứng anh em muốn backup.
  • Sau khi ổn rồi anh em chọn "Next".

• Ở đây anh em sẽ thấy được Windows sẽ tính toán ra dung lượng tổng dữ liệu mà nó sẽ backup vào ổ cứng của anh em. Ví du của mình backup toàn bộ máy tính tất tần tật sẽ rơi vào khoảng 170GB. Nếu đã ổn hết rồi thì anh em chọn "Start backup", xong rồi ngồi đợi thôi.

Lưu ý với anh em là Windows cũng sẽ gợi ý anh em tạo một cái đĩa để làm dự phòng nhưng vì bây giờ chẳng còn máy tính nào dùng ổ đĩa quang nữa cả, nên anh em có thể bỏ qua cái này nha.

Thêm nữa là trong quá trình backup anh em vẫn có thể tiếp tục làm việc như bình thường, vì nó sẽ sử dụng tính năng Shadow Copy, nó sẽ cho phép sao lưu ngay cả khi các tệp đang mở và các ứng dụng đang chạy. Anh em an tâm, backup bằng System Image Backup tool lâu lắm, chờ đợi thì sẽ lỡ việc của anh em hết.

Ưu điểm:
  • Backup toàn bộ không cần phải suy nghĩ.
  • Nếu cần nâng cấp ổ cứng, backup hết từ ổ cũ rồi restore sang ổ mới nhanh gọn.

Nhược điểm:
  • Thời gian backup lâu.
  • Dung lượng lớn, cần phải có ổ cứng nhiều dung lượng trống.
  • Không thể lựa chọn các bản backup để restore vì nó sẽ backup đè lên bản cũ.
  • Nếu anh em chỉ cần sao lưu file và hình ảnh, anh em có thể sử dụng OneDrive hoặc File History.

Chúc anh em thành công, cám ơn anh em 😁.
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này là nó chỉ backup dữ liệu lại thôi hay sao mod?
@nhtphuc tương đương như ghost
@nhtphuc giống ghost đó bạn
Dùng mấy phần mềm chuyên backup như Acronis True Image tiện hơn
@@nh Phú của Windows cũng đủ rồi mà
@BlackBerryz Của Windows đủ dùng thôi chứ không tiện bằng Acronis True Image
mr.chunglv
TÍCH CỰC
4 năm
@Ma Vương _ MT Tiện cái con khỉ
Cho em hỏi cái vụ file history, em hay dùng tính năng này để back up trc khi cài lại win, sau khi cài win xong vào để restore lại thì nó không tìm thấy file để restore nên em toàn phải chép thủ công ra rồi đổi tên file lại ko hà. Có ai biết chỉ giúp em với
@Leminh Trung Backup lưu ổ C nha em, format cài lại win là được.
@caffeinezzZ Lưu ổ c cài win lại là mất sạch rồi anh
ae nên dùng acronis, cái này mình bị mấy lần backup thì được mà khi restore không được
@If you dont mind Tớ cũng vậy. Backup rùng đùi xong khi rétore ko thấy đâu. Mà ko j mệt bằng cài 1 mớ phần mềm
nhqdat
TÍCH CỰC
4 năm
@If you dont mind Restore thì phải boot vào advanced startup chạy vào recovery mới restore được. Nói chung khá lằng nhằng.
Sử dụng command lẹ hơn nhiều nè:
Command: wbAdmin start backup -backupTarget:E: -include:C: -allCritical -quiet
Tùy chọn thêm số phân vùng muốn backup

Keyword search: How to create system image backup in windows 10 with powershell/command line
IIIIIIIIIIII
ĐẠI BÀNG
4 năm
Microsoft đã ngừng phát triển tính năng này nên tốt nhất là dùng phần mềm bên thứ ba như Macrium Reflect hay Acronis True Image.
@IIIIIIIIIIII Windows 10 vẫn còn thì sử dụng thôi bạn 😁
daibt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sẽ có lúc cần tới...
Giờ win 10 bản quyền cũng không mấy khi lỗi, cũng không cần thiết lắm
@nguyenhung_1990 Đa số ngta backup để đề phòng hư ổ cứng thôi 😆)
peterpan_8x
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có vẻ ổn đấy nhưng dung lượng backup thì cao tùy thuộc vào phần mềm cài trên máy hay là tổng dung lượng ổ C vậy bạn?
@peterpan_8x tùy vào những app và file trên máy của bạn nó sẽ tính ra dung lượng
chủ thớt thử Recovery xem tốn time nhiều ko? Giờ data có nhìu cách lưu trữ rồi nên win hư thì cài lại cho nhanh :v
@Johnny Nguyen Pro dung lượng backup càng lớn thì thời gian restore càng lâu thôi bạn
tuana1191
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đã lâu rồi không quan tâm mấy vụ này vì tài liệu backup lên driver cả rồi 😁
Tiện cho những người nhiều dữ liệu. Mình đưa hết lên mây rồi nó nằm ở mấy máy luôn nên ko cần backup làm gì.
Đơn giản là em sài Aomei Backupper cho lẹ và đơn giản, chứ cái backup trong pa-nen điều khiển làm lâu lắc
firestork
TÍCH CỰC
4 năm
dùng Acronis cho lành
Ko ngon bằng ghost hay acronis
ldp_33
ĐẠI BÀNG
4 năm
ủa thế lúc restore thì ntn?có vào winpe restore được không hay lại phải cài win mới xong mới restore được? 😁
@ldp_33 Windows không khởi động được thì bạn có thể vào chế độ Advanced Startup.
xtwbo_top.png.pagespeed.gp+jp+jw+pj+ws+js+rj+rp+rw+ri+cp+md.ic.gSv7F5c7CY.png
@ldp_33 cách này để lỡ máy bạn bị màn hình xanh hoặc lỗi nặng không boot vào Windows được thì dùng nó, vào Advanced Startup, nó giống kiểu safe mode vậy đó
ldp_33
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BlackBerryz thanks thớt
Dùng Acoronis True Image còn xịn xò hơn 😆
ngduchoai8
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chuẩn là không thể ngon bằng acronis: tốc độ, dung lượng file, trực quan
man00iu
ĐẠI BÀNG
4 năm
"Ở cửa sổ mới, anh em chọn "On a hard disk" rồi chọn ổ cứng anh em muốn backup" --> cái này phải là chọn ổ cứng anh em muốn lưu file backup

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019