Cách để iPhone tự biết bạn sẽ dùng ứng dụng nào, thực hiện hành động gì theo thời gian cụ thể

Lê Huyền Vân
8/8/2020 9:53Phản hồi: 22
Cách để iPhone tự biết bạn sẽ dùng ứng dụng nào, thực hiện hành động gì theo thời gian cụ thể
Trên iOS 14 Apple đã có nhắc đến sự tiện lợi của Widget trên màn hình chính như một tính năng mới nổi bật. Trong thư viện Widget có một tiện ích hữu dụng khác mà không biết các bạn có để ý và dùng đến không, đó là ‌Siri‌ Suggestions (Gợi ý của Siri). Nó có khả năng giúp bạn tự động quản lý các ứng dụng trên màn hình chính. Trong phần App Library cũng có gợi ý ứng dụng nhưng mình thấy ‌Siri‌ Suggestions tiện hơn rất nhiều, nên muốn chia sẻ thêm về nó.

Siri‌ Suggestions đã từng được Apple giới thiệu trong phiên bản iOS trước đó rồi, khi đó nó hoạt động như một tính năng cho phép người dùng thực hiện hành động nào đó một cách chóng dựa trên thói quen và mức độ sử dụng. Ví dụ, nếu bạn gọi đồ uống vào mỗi buổi trưa bằng ứng dụng Starbucks, Siri có thể đưa ra thông báo trên màn hình khóa để thực hiện việc này cho bạn. Cũng như cung cấp các đề xuất được cá nhân hóa cho tìm kiếm, tin tức, hình ảnh và nhiều thông tin khác theo lịch sử lướt web, tin nhắn, danh bạ cũng như thông tin từ các ứng dụng bên thứ 3. Nhưng với phiên bản iOS 14 mới thì nó được tối ưu để tiện lợi hơn thông qua cách người dùng sử dụng Widget.

Nhấn giữa vị trí trống bất kỳ trên màn hình chính để thêm Widget (Tiện ích) > cuộn xuống dưới phần danh sách bạn sẽ thấy tiện ích ‌Siri‌ Suggestions. Widget động này hiển thị các đề xuất ứng dụng và phím tắt dựa trên thói quen sử dụng ‌‌iPhone‌‌ của bạn. Chọn Add Widget (Thêm tiện ích), nó sẽ tự động chạy ra màn hình chính.

Khi đó các ứng dụng trong phần đề xuất có thể sẽ trùng với những ứng dụng mặc định sẵn có trên màn hình. Nên mình thêm ‌Siri‌ Suggestions Widget vào hẳn một khung hình riêng để nhìn cho đẹp và cứ ra vào đúng màn hình đó cho tiện. Khi cần gì thêm thì mới lướt qua lướt lại.

Siri‌ Suggestions hoạt động dựa trên trí thông minh nhân tạo để hiển thị cho bạn những ứng dụng mà bạn có thể cần trong thời điểm cụ thể hoặc gợi ý các hành động bạn có thể thực hiện dựa trên cách sử dụng.

Với đề xuất ứng dụng (App Suggestions), giả sử hàng ngày khi bạn thức dậy vào buổi sáng bạn hay nghe podcast, spotify và kiểm tra thời tiết…. Vào buổi chiều tối đi làm về, bạn lại sử dụng Youtube, Netflix hay chơi vài ván PUBG, thì theo từng khoảng thời gian như vậy, các ứng dụng trong Siri‌ Suggestions Widget sẽ tự động thay đổi trên màn hình chính, dựa trên thói quen bạn sử dụng. Tức là iPhone của bạn sẽ học cách bạn sử dụng nó và cập nhật màn hình chính cho phù hợp dựa trên Siri‌ Suggestions.

Còn với đề xuất phím tắt (Shortcut Suggestions), cũng là dựa trên thói quen mà Siri sẽ đưa ra gợi ý hành động cho bạn ngay trên màn hình, khi đó chỉ cần nhấn vào đề xuất để thực hiện hành động mà không cần khởi chạy ứng dụng. Như ví dụ trên hình, Siri đang nhắc mình gọi cho Mommy và học từ vựng trong ngày, do mình làm điều này hầu như mỗi ngày.

Trên màn hình chính bạn có thể thêm nhiều tiện ích ‌Siri‌ Suggestions với các kích thước tuỳ chỉnh để mang đến sự tiện lợi và đúng nhu cầu sử dụng.

Hy vọng gợi ý này của mình sẽ giúp ích cho các bạn!
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay nhỉ
Cái này mình thấy tiện
Tiện ghê
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Giờ mới biết👏
Widget kiểu này mới đúng là Widget nè 😁
@vn_ninja Định nghĩa chuẩn ở đâu cho em tham khảo với bác.
finely
TÍCH CỰC
4 năm
@bibinguyen Nói về tiêu chuẩn thì Mỗi người có tiêu chuẩn riêng,
Còn muốn hỏi về định nghĩa thì vạch từ điển ra tra đi, bạn là người nước nào mới học tiếng Việt hả?
@bibinguyen Định nghĩ chuẩn là gì. Là 3 thằng bạn Định Nghĩ với Chuẩn chơi thân với nhau. Đơn giản thế thôi bạn à
@finely Chuẩn riêng thì lòng vòng luẩn quẩn rồi, không quan tâm lắm, đằng nào cũng là suy nghĩ cá nhân, thích nói gì thì nói, huề cả làng.
Còn cmt này em quote trực tiếp từ cmt trước để hỏi mà bác, nó sẽ trở thành cuộc hội thoại nối tiếp nhau, chứ có phải em cmt riêng lẻ khơi khơi đâu, bác có vẻ rành tiếng Việt nhưng có vẻ chưa rành về việc trích dẫn/trả lời trên mxh thì phải.
Thông minh quá. Ra sau nhưng widget của apple làm quá tốt 😃
Mình đang dùng Siri Suggestions khá ngon 😃
Hay đấy tiện lợi
iOS 13 cũng có nhưng ít sài
searchvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bất tiện. Không nên lên ios14 thì hơn
HDK1988
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết hay quá .
Catbui_mu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dùng màu nền phân biệt tần suất sử dụng vẫn hay hơn, vì có những thứ mình k thật sự sd nhưng nó vẫn chạy ngầm
Mong là tiện 😆
Chờ iPhone 12, chờ iOS 14 final 😁
Trời ơi giờ m ới biết
mình cũng dùng widget kiểu này
IOS mơi cũng thông minh lắm : những ứng dụng hay dùng nó tự hiện lên luôn . Mà những cái ứng dụng hay dùng mà muốn nó ẩn đi . Ko biết ẩn thế nào ... nhiều ứng dụng muốn che giấu diếm 😁
Hay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019