Cách để xem những ghi chú của Apple Notes trên Android

Lê Huyền Vân
31/8/2020 12:41Phản hồi: 86
Cách để xem những ghi chú của Apple Notes trên Android
Hôm trước mình đã chia sẻ một số thủ thuật sử dụng ứng dụng Ghi chú trên iPhone và cũng có chia sẻ là thường note công việc hoặc thông tin trên điện thoại. Trường hợp chỉ sử dụng hệ sinh thái của Apple thôi thì đã rất tiện trong việc xem cùng ghi chú ở các thiết bị như iPhone, iPad và Macbook. Nhưng mình thì sử dụng cùng lúc cả hai chiếc điện thoại iPhone và Android, không đồng bộ được thì hơi bất tiện trong việc xem lại các ghi chú, tạo note trên máy này mà dùng máy khác khi cần thì không có file. Mình đã sử dụng một số cách sau để có thể xem ghi chú của Apple trên Android, tối ưu khi sử dụng 2 máy.

Đồng bộ hoá bằng Chrome

Trên thiết bị Apple, bạn cần kích hoạt tính năng đồng bộ hoá Apple Note lên bằng cách vào Cài đặt trên iPhone hoặc iPad > Nhấn vào tên người dùng ở đầu trang > Truy cập iCloud > chỗ mục Ghi chú Bật công tắc lên.

Trên thiết bị Android, bạn khởi chạy trình duyệt Chrome lên và mở iCloud.com. Khi đó bạn sẽ được yêu cầu đăng nhập ID Apple, nhập tên người dùng và mật khẩu vào. Nhấn Giữ đăng nhập nếu bạn thường xuyên truy cập cho tiện. Sau đó, giao diện sẽ hỏi bạn có muốn tin tưởng thiết bị này hay không > Nhấn vào Tin cậy.
Tại trang chủ của iCloud trên trình duyệt chọn vào Ghi chú như vậy là bạn đã có thể xem được tất cả các ghi chú của mình đã viết trên iOS bằng điện thoại Android. Tại đây, ngoài việc mở lên xem, bạn hoàn toàn có quyền chỉnh sửa ghi chú đã có hoặc tạo hẳn ghi chú mới và nó cũng sẽ được lưu lại trên iPhone hoặc iPad. Tương tự, các bạn có thể dùng cho ứng dụng Nhắc nhở và Ảnh.

Nếu bạn hay truy cập các ghi chú thường xuyên và thuận hơn mà không cần phải mở web liên tục thì có thể tạo lối tắt ghi chú iCloud trên Android.
Đang ở trang iCloud Notes trên Chrome của Android các bạn Nhấn vào dấu ba chấm > chọn Thêm vào màn hình chính chính. Một cửa sổ được hiện ra, bạn có thể đổi tên phím tắt, sau đó nhấn Thêm vào.
Như vậy, từ giờ mở màn hình chính của điện thoại Android lên, bạn sẽ tìm thấy phím tắt iCloud Notes, nhấn vào để truy cập nhanh và xem trực tiếp Apple Notes trên Android như một ứng dụng.

Xem Apple Note bằng Gmail

Việc đầu tiên bạn cần làm là thêm tài khoản Gmail vào iPhone hoặc iPad bằng cách vào Cài đặt > chọn Mail > Gmail và thêm tài khoản của bạn vào. Bây giờ để đồng bộ dữ liệu từ ứng dụng Notes sang Gmail, bạn cần bật đồng bộ trên Gmail bằng cách bật công tắc Chi chú lên.
Khi đó vào ghi chú trên iPhone bạn sẽ thấy có 2 lựa chọn lưu trữ ghi chú của bạn hoặc iCloud hoặc Gmail. Những ghi chú được tạo ra ở thư mục Gmail sẽ được đồng bộ và bạn chỉ cần truy cập gmail trên Android của mình > chọn Notes ở thanh công cụ bên trái là có thể xem được những ghi chú trên Apple Note.

Với trường không có nhu cầu dùng iPhone nữa mà chuyển hẳn sang sử dụng Android thì bạn có thể chuyển Apple Notes của mình sang Google Keep, ứng dụng này cũng đồng bộ hoá các ghi chú của bạn trong thời gian thực truy cập nhanh chóng.

Đó là các mình đã là để xem những ghi chú một cách linh hoạt trên các thiết bị Android lẫn iOS. Các bạn còn những mẹo nào nữa không, chia sẻ với mình nhá!

Quảng cáo

86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

A muốn xem & đồng bộ Note trên các thiết bị của Apple như iPhone, iPad, Macbook thì làm sao hả Vân? Toàn bộ các thiết bị đều chung tài khoản iCloud nhưng ko hề thấy tự động sync khi tạo mới hoặc sửa đổi Note. Thay vào đó A lại thấy xuất hiện trong Mail 🤐
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Thì do chọn sai nên nó mới không đồng bộ vào icloud vào xuất hiện vào vùng note của mail đang chọn.
@bibinguyen Mục ko sai, tạo trực tiếp trong mục Note ở phần iCloud! Thử tạo mới trong Note của Mac nhưng trên Note của iPhone ko thấy xuất hiện 🤐
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
spykid
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Trên điện thoại, tạo note trong folder: "All iCloud". Trong setting, search "iCloud", vào phần "APPS USING ICLOUD" bật cho ứng dụng Notes. Làm 2 bước này trên điện thoại thử xem.
@crazysexycool1981 Apple Notes nó cho chọn hai bộ nhớ là "ICLOUD" và "ON MY IPHONE" nên chắc a hay tạo mới ghi chú trong bộ nhớ iphone rồi. Tạo bộ nhớ trên icloud mới đồng bộ all idevices được a. Cái kia chỉ offline trên đúng cái phone đó thôi.
alvk
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xài one note có thể đồng bộ iphone, ipad, android, máy tinh... Dùng chi Apple note cho phức tạp
@alvk Chuẩn bạn, dùng onenote giải quyết mọi vấn đề, chẳng ai rãnh dùng Apple note như bạn thớt bảo.
Anonymox
TÍCH CỰC
4 năm
@alvk Mình dùng onenote chả hiểu bị lỗi quái gì mà ko đồng bộ được
alvk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Anonymox Bạn cài đặt cùng tài khoản Microsoft id, chỉnh đồng bộ qua 3G/4G và wifi, thêm ghi chú mới, thử đồng bộ, rồi kiểm tra giữa các thiết bị
Anonymox
TÍCH CỰC
4 năm
@alvk chả hiểu sao bản Android, mấy cái book nó hiện dấu "!" hết, cài đặt, đồng bộ tay, gỡ đi cài lại các kiểu mà nó vẫn thế
iKaris
CAO CẤP
4 năm
Đau đầu nhất vẫn là vụ đồng bộ Notes, mình xóa sạch và dùng Keep Notes của google luôn cho an toàn và tiện, đỡ phải bị conflict mất Notes quan trọng.
THONG_PQ
TÍCH CỰC
4 năm
@Hồ Mạnh 194 Ồ bán bán Đá à. Khi nào bắt đầu ăn cơm nhà nước thế bác 😆
@HuynhDacY Yeah. Me too.
QuyetND_Jr
TÍCH CỰC
4 năm
@Hồ Mạnh 194 bán đá gì mà nhiều mẹ mua vậy =))
sonrx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anhlt mọi thứ của Keep đều tốt, mỗi cái tạo mật khẩu cho ghi chú là nó không có, mình đã gửi phản hồi cho thằng Google mấy lần nhưng nó không bổ sung tính năng này. Chán ghê.
Giờ còn ai dùng Evernote không?
Annotation 2020-09-01 110055.jpg
@ufdb Format khác bạn. Nên copy qua nó không giữ được định dạng trên evernote nữa.
@ufdb Điều nữa. là số lượng note nhiều. nên không copy từng đoạn text qua nhau được.
Đã thử export và import thành file. nhưng không ổn
@Ma Vương _ MT Evernote vẫn đỉnh nhất, vấn đề là tốn tiền quá thôi😭
Sison
TÍCH CỰC
4 năm
@Ma Vương _ MT AN và GK là dạng quick note, còn EV và MON là dạng full note nên nếu so thì so EV với MON thôi. MON đi cùng hệ sinh thái MS nên nếu là ng thường xuyên sử dụng các dịch vụ của MS và có tính liên thông cao thì MON là nhất, chưa kể còn free tẹt ga. EV muốn xài thoải mái (đồng bộ nhiều thiết bị, syn nhiều dữ liệu) thì phải mất phí nhưng bù lại syn ổn định và nhanh hơn MON 1 tí. Giao diện của EV hơi nhàm chán 1 chút nhưng hỗ trợ bên trong thì full options thích hợp dành cho ng note chèn hình ảnh, pdf .... nói chung là tùy nhu cầu note nhiều ít, nhanh chậm, kết hợp cùng máy tính hay không. Nếu chỉ đơn giản là note bằng điện thoại, quick note thì cứ AN mà chiến, nó liên kết với Note của Gmail, Outlook nên cũng tiện lắm. Kiểu như mình nếu note đi shopping, lên đồ đi chơi v.v... thì xài AN, còn nếu note cho công việc (họp hành, học tập ...) thì xài EV. 1 lý do nhỏ nữa là EV đi cùng gmail nên trọn đời còn MON cứ phải đổi theo tài khoản MS nên cũng lười chuyển đổi vì giao diện chuyển đổi tài khoản MS ko thân thiện lắm.
pingcu
TÍCH CỰC
4 năm
mình thích có hẳn cái pass cho cả app Ghi chú thay vì pass cho từng note riêng rẽ rất lằng nhằng rắc rối, ko thể nào mà nhớ đc
csncl
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pingcu đặt chung 1 pass ai bắt m dặt nhiều
mà có faceid cần gì nhớ pass
@csncl @csncl Face ID bị hư ko mở dc..pass thì ko nhớ mặc dù có "gợi ý"...vậy có cách nào lấy lại pass ko anh?/.
May quá mình dùng evernote, với keep chơi được hết =)).
Mấy app cần mà chơi mỗi của apple thì tù lắm.
hay, tks mod 😁
Xem Apple Note bằng Gmail: Với những note có đặt mật khẩu thì có xem được không nhỉ?
csncl
ĐẠI BÀNG
4 năm
chi cho cực 😆 xài luôn google keep
QuyetND_Jr
TÍCH CỰC
4 năm
trường hợp này là có 2 máy iphone với android hoặc mất iphone xong mở android lên coi =))
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@QuyetND_Jr Mod nhiều điện thoại quá mà
@QuyetND_Jr Nếu vậy thì mình sẽ cài luôn Google Keep hoặc Evernote sẽ hợp lý hơn.
Đồng bộ mọi máy luôn.
OneNote cũng đồng bộ tốt
Dùng Google Keep cho note đơn giản, Microsoft OneNote cho note phức tạp, sync không thiếu OS nào, app chính thức chứ không cần thủ thuật rắc rối
Chưa nói đồng bộ hàng loạt app khác của GG, AP nữa
Apple chủ yếu phụ thuộc thiết bị và hệ điều hành của nó, chứ app chủ yếu xài của bên khác như GG, MS
Xài Apple Note chi cho phức tạp không cần thiết
ttmind
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình chia sẻ thêm là nếu đồng bộ Apple Notes trên Gmail thì không thể khoá từng cái note bằng mật khẩu.
qspeed
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bởi vì mình xài cả PC, iPhone lẫn Android nên mình chọn Google Keep cho tiện khi làm việc.
Hữu ích đó mod
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Cực vâyk thiếu gì app xài được cả 2 đâu
Để xem ghi chú trên iPhone bằng Android thì mình bật camera trên máy Android và chiếu sang iPhone, sau đó đọc trên màn hình Android
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@sskkb Mình gợi ý có cách nhanh hơn là dùng mắt của bạn thay vì camera nhé
@ufdb Mắt mình lại dùng hệ điều hành Human, mà bài này lại hướng dẫn dùng Android nên mình gợi ý cách đó 😂
thank
x_chien
TÍCH CỰC
4 năm
Chi khổ vậy, chỉ việc cài app ghi chú vô là xem dc hết kiểu như evernote or gg note

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019