Cách di chuyển chuột giữa 2 màn hình bằng phím tắt (macOS)

khoasdyn
28/10/2021 14:27Phản hồi: 14
Cách di chuyển chuột giữa 2 màn hình bằng phím tắt (macOS)

Giới thiệu

Mình dùng app có tên là CatchMouse để di chuyển con trỏ chuột (mouse cursor) khi làm việc từ 2 màn hình trở lên chỉ bằng phím tắt, điều này đặc biệt tiện dụng ở những trường hợp sau:
  1. Khi đặt vị trí màn hình laptop và màn hình ngoài theo phương thẳng (không phải đặt 2 màn hình cạnh bên). Nên mình rất hay quên, không biết cần di chuyển trỏ chuột về hướng nào (trái hay phải) để chuyển đổi giữa các màn hình.
  2. Việc rê và di chuyển trỏ chuột theo cách thủ công dùng với màn hình kích thước lớn (như mình xài 27”) rất mất công và phiền phức. Bạn phải cầm chuột rê qua rê lại một quãng đường khá dài thường xuyên giữa 2 màn hình. Đối với các bạn dùng nhiều hơn 2 màn hình thì độ khó càng tăng nữa.

Hướng dẫn download và thiết lập

Link tải: https://github.com/round/CatchMouse/archive/master.zip

Sau khi giải nén và cài đặt như bình thường. Thì app sẽ có giao diện như vầy:

1. Bạn thiết lập ShortCut cho từng màn hình.
  2. (Nên) Bật tuỳ chọn Zoom Cursor để khi di chuyển giữa các màn hình, con trỏ chuột được phóng to lên dễ quan sát.
  3. Bấm Ok là xong thôi!

Kết bài

Vậy là từ giờ trở đi, mỗi khi cần di chuyển trỏ chuột qua màn hình nào thì chỉ cần bấm tổ hợp phím tắt mà bạn đã gán là được. Rất nhanh chóng và chính xác. Kể từ ngày bước được cách này mình làm việc trên 2 màn hình thấy hiệu quả hẳn ra 😃

Mình đã tham khảo cách làm tại bài viết này: https://medium.com/thevelops-tech-blog/how-to-switch-focus-between-screens-in-macos-21c6f02883a6
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quachtinhvcf
ĐẠI BÀNG
2 năm
đọc cái tiêu đề muốn mắc nghẹn
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cảm ơn Bác nhưng chắc phải sửa lại tiêu đề thì mọi người mới dễ hiểu.
bobvip
ĐẠI BÀNG
2 năm
Khong can ... sa huh?
Tung-DT
ĐẠI BÀNG
2 năm
không cần trên ?
Cười vô mặt
jerryno6
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài viết hữu ích với người nào chỉnh tốc độ rê chuột chậm. Với mình thì thấy chỉ cần tăng độ nhạy và tăng tốc độ của con chuột lên là giải quyết dc ván đề. Cần sang màn hình khác chỉ cần lắc tay nhẹ cái là chuột bay sang màn hình cạnh rồi, không cần phải xài phần mềm nhiều chi cho mệt, hiện tại mình đang xài tới 3 màn hình mở rộng, he he.
Jask
TÍCH CỰC
2 năm
@jerryno6 Không biết xài 03 cái màn hình thay bằng 1 cái dài 49 inches cong của Sam có hiệu quả không nhỉ?
huynhngocnin
ĐẠI BÀNG
2 năm
Trên windows nha sốp
cái tiêu đề hack não nhỉ?
vvnieu
ĐẠI BÀNG
2 năm
đọc tiêu đề khó hiểu quá
khoasdyn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thanks mọi người. Mới update cái tiêu đề bị nhảy chữ do bộ gõ mặc định macOS 😔
Title: Cách di chuyển con trỏ qua nhiều màn hình khác nhau.
Cách này hay, thanks chủ thớt.
Nhiều lúc để màn hình nó lệch lệch hoặc mấy pha kéo thả khá mất công khi dùng trackpad. Dùng cái này hay đó.
vietxuan995
ĐẠI BÀNG
2 năm
tyệt vời bác ơi
Tuyệt vời!
Tks bác, đang khó chịu chỗ này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095