Cách di chuyển mật khẩu từ máy Mac vào Android

Pnghuy
24/12/2021 9:54Phản hồi: 18
Cách di chuyển mật khẩu từ máy Mac vào Android
Mỗi khi anh em chuyển thiết bị, việc di chuyển các dữ liệu như hình ảnh, tin nhắn hay tài liệu...và việc cuối cùng chúng ta cần làm là di chuyển mật khẩu. Trong bài này mình sẽ chia sẻ với anh em cách để di chuyển mật khẩu từ các thiết bị Apple sang thiết bị Android, đơn giản thôi.

Nếu anh em đang trong hệ sinh thái của Apple, thông thường tất cả mật khẩu của anh em có thể lưu trữ tại iCloud Keychain, việc anh em cần làm là export mật khẩu từ iCloud Keychain và import lại vào tài khoản Google là được.

Cách export mật khẩu từ iCloud Keychain trên máy Mac

• Vào System Preferences -> Tìm mục Passwords.
  • Nhập mật khẩu xác thực để truy cập iCloud Keychain.
  • Tìm menu "..." ở phía dưới góc trái của cửa sổ iCloud Keychain.
  • Sẽ có hai mục mới là Export Passwords và Import Passwords, ở đây chúng ta chọn Export Passwords.
  • Xác nhận một lần nữa, sau đó anh em chọn thư mục để save file CSV.

Sau khi bấm Save thì mật khẩu iCloud Keychain của anh em đã được lưu lại và các mật khẩu hiện tại trong iCloud vẫn còn đó chứ không bị mất đi.

Cách import mật khẩu từ iCloud Keychain vào tài khoản Google

Sau khi có được file CSV, việc tiếp theo cần làm là import nó vào hệ sinh thái của Google và Android. Trên các thiết bị Android cũng có trình quản lý mật khẩu, di chuyển các mật khẩu vừa lưu vào tài khoản Google thì sẽ tự động đồng bộ trên tất cả các thiết bị, miễn là anh em có bật Autofill. Cách làm như sau:

• Truy cập vào trang passwords.google.com.
  • Đăng nhập tài khoản Google nếu chưa đăng nhập.
  • Chọn icon hình bánh răng ở góc trên bên phải để vào settings.
  • Ở dòng thứ 4 sẽ có mục là "Nhập mật khẩu".
  • Anh em chọn file CSV mà anh em vừa lưu lại và chọn import là xong.

Tới đây thì tất cả các mật khẩu của anh em từ iCloud Keychain đã được đồng bộ với tài khoản Google, anh em có thể sử dụng để đăng nhập vào các ứng dụng, các dịch vụ khác trên các thiết bị Android.

Ngoài ra, anh em cũng có thể sử dụng các phần mềm quản lý mật khẩu đa nền tảng khác như 1Password, LastPass, Dashlane...để quản lý các mật khẩu của mình. Cá nhân mình đang dùng Dashlane khoảng 2 năm nay và mình không lo về việc đồng bộ mật khẩu qua iCloud Keychain hay tài khoản Google.
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HamDzui
CAO CẤP
2 năm
Cảm ơn nhiều
Hữu ích quá . Cám ơn Mod 😃
@Heo Sữa. Zại hã
duy2271995
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tui thì xài app password manager của bên thứ 3 như macpass, keepass, keepass2android để truy cập vô 1 database trên gg drive là xong
danniz
ĐẠI BÀNG
2 năm
Norton password management. Dùng đc cho android, ios, mac, windows. Support nhiều trình duyệt, và free. Dùng cũng ổn.
tien138
ĐẠI BÀNG
2 năm
@danniz bạn đang dùng app này a. mình thấy nó free lại đến từ hãng lớn về vr mà sao it người dùng quá nhỉ
Mình xài Bitwarden, free hoàn toàn và đa nền tảng, đồng bộ trên tất cả các thiết bị luôn. Để trình duyệt nhớ mật khẩu mình không yên tâm.
@Black Mamba Trước mình dùng Lastpass mấy năm. Khoảng 1 năm nay dùng BitWarden thấy ngon hơn hẳn.
oldman20
TÍCH CỰC
2 năm
@nospecial bitwarden opensource nên "cảm giác" an tâm hơn, bạn có thể F2A 2 lớp bằng Authy nữa
Zoho Vault cũng là một option. Mình đang xài Zoho Vault song song với Keychain vì có khi cũng hay xài máy Win
Xịn thật. Mẹo rất hay sau này mình có chuyển đổi nền tảng sang Android cũng đỡ phải lo
DzatBuon
TÍCH CỰC
2 năm
Anh theo em
Dạ ô kê mod <3
Mình cũng đang xài android nhưng k có máy mac
tminhdn
TÍCH CỰC
2 năm
Cũng đang xài dashlane. Mẹo tiết kiệm là đừng mua dashlane trên máy tính, thay vào đó mua trên ios ấy là sẽ được giá cực ngon, 5.000 vnđ/tháng hoặc 45.000/năm gói 1 người dùng, hoặc 7.000 vnđ/tháng hoặc 67.000/năm gói family, tất nhiên mua xong sẽ có tài khoản premium cả trên máy tính lẫn trên di động và được tặng kèm luôn hotspot shield vpn bản premium thời hạn theo dashlane premium :v
oldman20
TÍCH CỰC
2 năm
@tminhdn ồ thank bác, đang sài Bitwarden, chưa có gì để chê. Để thử khoản của bác xem ntn
tminhdn
TÍCH CỰC
2 năm
@oldman20 trên mac thì vào app store cài dashlane xong mua trực tiếp trên app của nó cũng dc. đừng mua trên web :v
tien138
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tminhdn trước thấy thằng này phí đắt nhất mà có mấy chục k năm ntn thì tội gi dùng hàng free nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019