Cách dịch nhanh bằng Cortana trên Windows 10 Mobile, có hỗ trợ dịch sang tiếng Việt

Duy Luân
28/9/2015 22:26Phản hồi: 122
Cách dịch nhanh bằng Cortana trên Windows 10 Mobile, có hỗ trợ dịch sang tiếng Việt
Cortana trên Windows 10 Mobile hiện đã bắt đầu hỗ trợ khả năng dịch trực tiếp, trong đó có hỗ trợ cả tiếng Việt. Bạn có thể ra lệnh cho Cortana như sau: "Translate [từ cần tra] to [ngôn ngữ cần tra]" (áp dụng cho cả giọng nói lẫn gõ bằng bàn phím). Ví dụ, nếu mình cần tra từ handsome trong tiếng Việt là gì thì mình sẽ nói: "Translate handsome to Vietnamese", sau đó nhấn Enter và đợi một chút là kết quả sẽ xuất hiện ngay. Công cụ này rất hữu ích những khi bạn cần tra cứu nhanh một từ gì đó, khỏi cần chạy app từ điển, cũng chẳng cần mở các web từ điển online. Hơi tiếc là việc dịch ngược từ tiếng Việt sang tiếng Anh có vẻ như chưa hoạt động, mình thử thì không chạy.

Ngoài việc tra từ ngắn, bạn có thể nhờ Cortana dịch cả một cụm từ dài với cú pháp tương tự. Ví dụ, nếu mình cần tra cụm từ "the restaurant near your office", bạn hỏi Cortana:

Kết quả trả về khá ấn tượng và chính xác. Anh em thử xem sao nhé.

122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Windows 10 Mobile ngày càng hoàn thiện, mong nhanh có bản chính thức.
sony x1
TÍCH CỰC
9 năm
Ôi trời. Phần lớn người cần dịch họ không rành tiếng Anh nên để đọc chính xác tiếng Anh là điều ko tưởng.
Cái cần là nói tiếng Việt máy tự dịch sang tiếng Anh thì ko có. Haiz. Thà làm như galaxy từ điển tích hợp trong phần chia sẻ, muốn dịch thì chọn đen đoạn văn rồi chia sẻ qua dịch, Anh pháp việt tây tàu gì đủ cả.
sony x1
TÍCH CỰC
9 năm
@Duy Luân Ok. Tuy nhiên tính năng dịch "1 chiều " của Cortana mình ko thấy hữu dụng.
Chỉ nói về việc dịch, Mình thích 1 phần mềm có thể nhập liệu bằng giọng nói, chữ viết,( thậm chí ảnh chụp văn bản hay chữ viết tay) 1 ngôn ngữ rồi chuyển sang 1 ngôn ngữ khác bất kì cơ.
@sony x1 Vậy thì chiến Microsoft Translator nha, hình như không có cái chữ viết thôi chứ còn lại đủ hết.

https://tinhte.vn/threads/moi-tai-ve-bing-translator-moi-cho-win-10-mobile-ho-tro-dich-tieng-viet-offline.2506688/
s.club2
TÍCH CỰC
9 năm
@sony x1 Càng tốt có cơ hội luyện giọng. Đọc đến khi nó nhận diện được
tbdat11
CAO CẤP
9 năm
@sony x1 Không biết thì gõ, không đọc bài viết à?
à không biết mình phát âm k chuẩn lắm thì cortana có nhận biết được không bác @Duy Luân
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
9 năm
Hóng cortana phiên bản tiếng Nhật.
sony x1
TÍCH CỰC
9 năm
Cái này Windows10 phải học theo SS thôi. Đọc tiếng Việt cho xác suất đúng 100%. Sau khi dịch nó đọc lại bắng tiếng Anh cho mình nghe.
PS: Ko gây war nhé. Có lợi cho người dùng là ok thôi
ly hoang duc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang xài wp 8.1
Ôi cái " hey, cortana " em đọc mãi không chuẩn được. Apps page facebook mặc dù đã mua bản chính thức nhưng vẫn cùi bắp. ( phản hồi thông báo cực chậm ). Để máy qua đêm pin tụt 10%
EDelter
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ly hoang duc Hey, cô tá nà ! bảo đảm chạy 100%
ly hoang duc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@EDelter Cám ơn bác. em đọc lúc được lúc không ( Do ngu anh ngữ ^^ ) Hóng một Cortana siêu việt bác ạ.
ctanh28
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ly hoang duc mình ko giỏi t.a (nếu ko bảo là dốt) mà nói hey cortana vẫn hiểu đấy, đọc chuẩn tý là đc 😃
caphe17
TÍCH CỰC
9 năm
tôi ko biết nghĩa thì đồng nghĩa tôi cũng không biết cách phát âm chính xác thì làm sao?
sony x1
TÍCH CỰC
9 năm
@Alexx Đúng là xem lại thì nó của GG. Tại tích hợp sẵn và luôn hiển thị trong mọi mục chia sẻ của SS nên mình nhầm.
Phần mềm dịch của bạn có cho dịch từ ảnh chụp camera và chữ viết tay ko?
@sony x1 Có từ lâu rồi. ;)
@sony x1 Chắc bác ko biết hiện tại dịch thông qua Camera thì google mới có và cùi hơn Bing Transtator nhé đã thế Bing Trans còn có offinle nữa chứ ,dịch gõ chứ thì miễn bàn
@tranhoidmb Cừng nào em google dịch của bác như vậy hãy bàn nhé. Các bác không xài WP thì đâu biết cái hay của nó.suốt ngày chơi game trên Android vs IOS nhiều rồi chê Game WP ít thì tích sự gì
win 10 sao trong danh sách 10 đt đc cập nhật ko có 1520 😔:(:(:(:(:(:(:(:(:(
cái này cũng khá hay nhỉ, oánh dấu lại
Bài viết hơi thừa
@macthegian022010 Cũng không thừa đâu bác, em mới lên windows 10 từ win 7 còn chưa biết làm sao mở và dùng cái cô này đây nè phải tìm mấy bài như thế này để đọc nè. Mà đã "thừa" rồi bác còn làm "thừa" thêm nữa bằng cmt của bác chi cho em khó tìm thông tin thế nhỉ.
"Translate thông thoáng from Vietnamese to English", bạn nào thử dùm mình. 😁
sony x1
TÍCH CỰC
9 năm
@GD_2010 Ko hiểu ý bạn.
@sony x1 ý bác ấy là copy nguyên cả đoạn văn bản đó cả việt lẫn english vào xem nó dịch ra cái gì đó mà. Bác ấy nằm trong đội ngũ test phần mềm.
@sony x1 Ý mình là kg biết Cortana có dịch cái chữ "thông thoáng" thành cái từ "DKM" như Gugô hôm trước hay kg.
Khi tra từ thì thường người tra ko biết tiếng anh hoặc ko rành, tại sao ko đơn giản "translate hello in vietnamese" nó sẽ dịch ra hello là xin chào.
Mình thỉnh thoảng cũng dùng Cortana trên WIn 10 PC ko cần từ điển
ultimatevn
TÍCH CỰC
9 năm
Bao giờ có Final cho Lumia 925 đây trời
thk bác
mình đang dùng htc 8x k biết khi có bản chính thức thì có đc up lên wp 10 k nữa
yasha311996
ĐẠI BÀNG
9 năm
😃 Chừng nào cortana được như jarvis nhỉ
ateens51
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác Sony X1 ơi cho mình hỏi máy samsung nào có tích hợp từ điển như bác vậy
sony x1
TÍCH CỰC
9 năm
@ateens51 Nó là phần mềm dịch của google. Tại tích hợp sẵn trong phần chia sẻ của SS nên mình nhầm. Vậy máy nào cũng tải được trong CH play. Windows thì ko rành. Cái phần mềm dịch của Microsoft thì cũng bị dở là không có dịch từ tiếng Việt.
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
Mình đang học tiếng anh với Cortana. Đọc từ từ rồi cũng chuẩn thôi. đọc nó nhận ko đc tức là chưa chuẩn, cố gắng đọc tiếp... đọc tiếp thế là một ngày em nó cũng nhận ra.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019