Cách đổi màu, theme và tuỳ biến cho khu vực thông báo của Android không cần root
Duy Luân
4 nămBình luận: 69
Cách đổi màu, theme và tuỳ biến cho khu vực thông báo của Android không cần root
Chán giao diện notification mặc định của Android? Không vừa ý với giao diện notitication tùy biến của hãng sản xuất? Hãy thử Material Notification Shade - MNS, app này chạy được với Android từ 5.0 đến 7.1.1 (chưa tương thích 8.0), hỗ trợ tất cả các hãng và đặc biệt là không cần root! Ứng dụng này cho phép bạn chỉnh theme, chỉnh màu chữ, màu nền, nói chung là làm đủ trò vui vẻ với khu vực thông báo của Android. App này miễn phí, một số ít tính năng nâng cao mới cần nâng cấp lên bản Pro (cũng chỉ có 50.000 đồng thôi, rất rẻ).

Lưu ý: lúc mới chạy lên và bấm nút Bật, MNS sẽ yêu cầu bạn cấp đủ 3 quyền cho nó chạy, hãy nhớ làm theo nhé thì bạn mới sử dụng tiếp được.

Sau khi cấp quyền xong, bạn sẽ được đưa vào giao diện chính của app. Việc chỉnh sửa chẳng có gì phức tạp, anh em hoàn toàn có thể tự làm được, chỉ cần anh xem bên dưới để biết được khu vực nào có tên gì mà chỉnh màu cho chính xác thôi.

Một số lưu ý khác:
  • Bạn có thể chọn giữa theme đen và trắng bằng mục Notification Theme
  • Bạn có thể chọn theme cho khu vực quick settings bằng mục Panel Theme
  • Nếu muốn hiển thị trượt thay đổi độ sáng, tích vào ô "Brightness slider at the bottom"
  • Bạn có thể chỉnh lại số dòng thông báo, số cột thông báo bằng tính năng Grid Columns và Grid Rows, tuy nhiên hai chức năng này cần bạn phải trả phí
Nếu app hơi đơ một chút sai khi set màu xong, chuyện này bình thường, đợi 5-10 giây là máy sẽ nhanh trở lại.
69 bình luận
Tốn thời gian để rồi tốn pin...
spamspam
TÍCH CỰC
4 năm
@Bão Sài Gòn Bớt xàm đi được không. Tốn thời gian thì tuỳ người, người ta thích mày mò thay đổi để dùng máy được thích hơn thì chả thế nói là tốn thời gian. Tốn pin thì không có đâu, máy nó không hiện màu này thì nó cũng hiện màu kia như nhau cả, trừ khi nó hiện màu đen trên màn hình Amoled mà chuyển nó sang màu khác thì nó sẽ tốn pin hơn tí tẹo không đáng kể.
@spamspam Xàm lìn... tao khoong có quyền cmt à .. tao thấy nó tốn pin và ko hay .. tao nói như vậy thằng nào cấm 🆒
unsigup
TÍCH CỰC
4 năm
@Bão Sài Gòn kệ m mày chứ ai cấm? Thằng kia thích thì nó cmt thôi.
spamspam
TÍCH CỰC
4 năm
@Bão Sài Gòn Ngoài đường mà nói vậy là ăn đấm rồi nhé, láo vcl 😁
Chia sẽ thêm ứng dụng tạo hiệu ứng chuyển động cho thanh điều hướng (cũng không cần Root):

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.axndx.navbaranimations
@nuhuta Em thử tải về phát.
louisntt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trước giờ thấy mấy cái ứng dụng Pie là hữu ích với Android. Nhất là với máy màn to. Mấy cái này kiểu trang trí hoy ^^
Kể có cái nào thay đổi logo mạng vs sóng ko root là e cũng chơi á.
@louisntt Miui nó tuỳ biến nhiều lắm. Nó cũng root sẵn, nếu cần quyền root là có luôn
@louisntt Sao mình cài app này rồi mà vẫn chưa mất được 3 phím điều ở dưới hướng của sony vậy bạn
dmufo8469
TÍCH CỰC
4 năm
@mrlinhdn Bạn ơi ko cần cài muimui thì có app nào làm đc ko ?
mrlinhdn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@noname9x2007 Bạn tải miui theme editor về vọc theme là chỉnh đc hết.
Tổ nặng máy tốn pin
TâmDJ194
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có ai giống mình ko ?
Máy như nào vẫn cứ để như vậy 😃
Galaxy Note 4 !
Toàn cái xàm. ĐỂ nguyên
see022
CAO CẤP
4 năm
Quá ngon. Đã mua bản quyền ko hề hao pin
chanhdara
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cứ mặc định mà dùng hehe
Khac Cuong
TÍCH CỰC
4 năm
quá ngon, android 5 xai` tốt
Cao nhân nào giúp e hiện lên phần setting cho phần mềm này với. Android thuần 7.1.1 của Nokia lộ thể bấm phím điều hướng để hiện lên phần setting. Hic
Dùng ip ngậm ngùi đi ra 😔
Kocoji
TÍCH CỰC
4 năm
@buidoimiennui Tiêu đề ghi rõ cho Android rồi, sao bác vào đây đọc để rồi ăn trái đắng? 😁
@NobiNoki Tay bạn ấy nhanh quá :D
@buidoimiennui Không lẽ sự thật là người dùng ip toàn không đọc tiêu đề hay sao?
@tuanandy Có đọc, vào ngó thôi, ngó rồi thèm thuồng 😔(
ruanjiaqing
ĐẠI BÀNG
4 năm
phản ánh vs các mod là tất cả các bài mà để trong mục chuyên trang, thì dùng ie11 vào không thấy j cả, có thể xem fix lỗi được không, huhu.
spamspam
TÍCH CỰC
4 năm
@ruanjiaqing Thay vì bắt người ta thay đổi, bạn cố thay đổi được không, người người Chrome, Firefox, còn không thì Edge, CocCoc chứ mấy ai dùng IE nữa. Thương tụi dev với
ruanjiaqing
ĐẠI BÀNG
4 năm
@spamspam máy mình đang bị hỏng, firefox, chrome đều không chạy đc, hơn nữa mình cũng chỉ là phản ánh lên, để người khác biết thôi mà.
spamspam
TÍCH CỰC
4 năm
@ruanjiaqing Máy hỏng kiểu gì mà ko chạy được chrome, firefox nhưng chạy được IE vậy @@
ruanjiaqing
ĐẠI BÀNG
4 năm
@spamspam ừa, có j nhắn cho mình xin email hoặc teamview, mình cho xem, mệ nó, cài win lại thì mất công cài mấy phần mềm chuyên dụng để đi làm, lười, haha.
skyfront
ĐẠI BÀNG
4 năm
ngon quá, hiện tại thì dùng rất nuột
hongson890
TÍCH CỰC
4 năm
Từ hồi dùng IPhone gần như ko để ý cái thanh notification bao giờ 😆
@hongson890 phế + dở quá phải ko bác 😃
@hongson890 Vì của ios nó như hạch, nhất là ios11 😁
hongson890
TÍCH CỰC
4 năm
@truong131433 đúng rồi. Bên android thì thanh notification khá là tiện dụng, nhưng ở iphone thì cái thanh ấy nó vô dụng luôn. Chủ yếu dùng cái vuốt từ dưới lên để bật tắt wifi...
Dùng lâu thói quen xem thông báo coi như ko có nữa =))
Hồi android 4.4 trở về trước chưa có cái khu thông báo trong suốt như bây giờ còn root máy rồi vọc cho nhét đc cả ảnh nền tùy thích vô cái background của nó nữa 😁
Minh dùng đt có nút ảo trong màn hình nên thấy app Navbar là cần thiết nhất, đổi màu navbar để màn hình trông có vẻ rộng hơn, ko bị dải đen

yokel
TÍCH CỰC
4 năm
@aquarius110291 Xài lg có nút ảo nhưng có auto hide navibar luôn. Rộng màn hình nhất có thể lại còn đẹp nữa. Ứng dụng trên chỉ thích hơp cho android cách đây 4.5 năm trước. Còn bây giờ ko cần thiết chỉ làm nặng máy
togo1
ĐẠI BÀNG
4 năm
@aquarius110291 app tên gì vậy bạn @aquarius110291
android tuyệt vời
wow android 4.4.2 so sad

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019